Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn cho các thí nghiệm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi minhkhuehd Xem bài viết
    Ha ha Cảm ơn bác Tâm nhều lắm
    Cuối cùng thì em cũng đã hoàn thành bộ sạc:
    Nhưng lại có 1 số vấn đề bất tiện như sau:
    - Kẹp ắc quy vào là cái quạt nguồn chạy luôn vậy sinh ra vấn đề đang sạc đêm mà mất điện thì cái quạt này chén hết điện từ acquy mất bác nào chỉ giúp em đấu quạt ra chỗ nào để loại bỏ việc trên với?
    - Khi cắm điện 220 trước rồi kích nguồn chạy rồi kẹp nguồn DC ra vào 2 cực bình thì nguồn ngừng chạy => không sạc được mà chỉ cái quạt gió quay do có điện DC từ bình đi ngược vào. Phải làm ngược lại mới được vậy là sao?
    Dòng tiêu thụ của quạt khá nhỏ, dưới 0,25A nên bạn cứ yên tâm lúc mất điện. Có 2 cách khắc phục: Một là mắc 1 diode ở đường ra để dòng chỉ đi từ bộ nạp ra acquy mà không ngược lại được (phải tỏa nhiệt cho diode). Cách 2 là nắn riêng cho quạt: Thêm 1 diode xung nắn + lọc trực tiếp từ thứ cấp biến áp cấp nguồn cho quạt.
    Việc nguồn ngưng chạy khi kẹp acquy sau khả năng là do dòng tăng tức thời can thiệp đến mạch khống chế dòng. Bạn giảm bớt số vòng ở trở Sun và đấu thêm 1 tụ 220uF vào BE của A1015 (cực + tụ đấu với E, Cực - tụ đấu với B).
    Hiện mình đang làm tiếp mạch tự động đóng sạc khi điện bình dưới 11V và tự ngắt khi áp trên 2 cọc bình đạt 15V. Kết hợp lại để được 1 bộ sạc tự động hoàn chỉnh.
    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
      Hiện mình đang làm tiếp mạch tự động đóng sạc khi điện bình dưới 11V và tự ngắt khi áp trên 2 cọc bình đạt 15V. Kết hợp lại để được 1 bộ sạc tự động hoàn chỉnh.
      Em cổ vũ cho dự án của bác mong sớm thành hiện thực rồi bác share cho em kỹ thuật làm với nhé!

Comment

Dòng tiêu thụ của quạt khá nhỏ, dưới 0,25A nên bạn cứ yên tâm lúc mất điện. Có 2 cách khắc phục: Một là mắc 1 diode ở đường ra để dòng chỉ đi từ bộ nạp ra acquy mà không ngược lại được (phải tỏa nhiệt cho diode). Cách 2 là nắn riêng cho quạt: Thêm 1 diode xung nắn + lọc trực tiếp từ thứ cấp biến áp cấp nguồn cho quạt.
        Việc nguồn ngưng chạy khi kẹp acquy sau khả năng là do dòng tăng tức thời can thiệp đến mạch khống chế dòng. Bạn giảm bớt số vòng ở trở Sun và đấu thêm 1 tụ 220uF vào BE của A1015 (cực + tụ đấu với E, Cực - tụ đấu với B).
        cách thứ 3 làm cái rơle 220V cho con Fan là ổn nhất cho nó vào chân NO của rơ le khi nào có điện 220V thì Rơle đóng lại là cấp điện cho Fan

Comment

Nguyên văn bởi tien138 Xem bài viết
          cách thứ 3 làm cái rơle 220V cho con Fan là ổn nhất cho nó vào chân NO của rơ le khi nào có điện 220V thì Rơle đóng lại là cấp điện cho Fan
          Cách này được đấy! đơn giản dễ hiểu chứ 2 cách của bác tâm em không thực hiện được vì không tìm được chỗ câu diode vào.
          - Em muốn hỏi là mua rơle thì hỏi người bán như thế nào thì được rơle như ý muốn. Em gà nên đi mua hỏi không đúng từ ngữ kỹ thuật chỗ bán hàng họ cứ cành cao khó chịu lắm.
          Last edited by minhkhuehd; 12-05-2010, 21:14.

Comment

Cách này được đấy! đơn giản dễ hiểu chứ 2 cách của bác tâm em không thực hiện được vì không tìm được chỗ câu diode vào.
            - Em muốn hỏi là mua rơle thì hỏi người bán như thế nào thì được rơle như ý muốn. Em gà nên đi mua hỏi không đúng từ ngữ kỹ thuật chỗ bán hàng họ cứ cành cao khó chịu lắm.
            tênđaầy đủ của nó là Rơle điện từ. mua loại mà quận hút 220V ấy
            Loại này mình thường mua giá chỉ khoảng 30K gồm cả châm cắm. nếu ra chợ trời Hà Nội còn rẻ nữa

Comment

Xin được giúp đỡ ổn áp 0-24V-2 A
              Xin chào các bạn,

Mình đang làm 1 bộ nguồn ổn áp để dành cho thí nghiệm. Bộ nguồn này điều chỉnh vô cấp từ 0-24VDC và có hạn dòng ở 2A.

Số là mình ráp trên test board thi mạch chạy OK. Chỉnh áp ở 12 V cấp nguồn cho motor chạy thì kim volt kế chỉ tụt xuống 1 chút rồi lên lai y boong 12 V. Tuy nhiên khi ráp lên board thì không ổn. khi motor chạy thì kim lại vọt lên 14 volt và dừng ở đó. Thật là khó hiểu? Và khi cắt điện xoay chiều thì từ mức ban đầu tà tà đi lên khoảng 5 V rồi mới tụt xuống 0V. Thật là không hiểu vì sao? Bạn nào cao tay ấn xin chỉ giúp. Thành thật biết ơn.

Đây là hình minh họa.

Thân chào
              Trần Văn Phong
              Last edited by sphong; 12-05-2010, 23:18.

Comment

Nguyên văn bởi sphong Xem bài viết
                Xin được giúp đỡ ổn áp 0-24V-2 A
                Mình đang làm 1 bộ nguồn ổn áp để dành cho thí nghiệm. Bộ nguồn này điều chỉnh vô cấp từ 0-24VDC và có hạn dòng ở 2A.
                Số là mình ráp trên test board thi mạch chạy OK. Chỉnh áp ở 12 V cấp nguồn cho motor chạy thì kim volt kế chỉ tụt xuống 1 chút rồi lên lai y boong 12 V. Tuy nhiên khi ráp lên board thì không ổn
                Sơ đồ bạn vẽ khó nhìn quá nên khó phân tích ! Việc lắp trên bo test hay bo mạch in hoàn thiện không ảnh hưởng gì đến hoạt động của mạch, nếu chạy không ổn định thì bạn phải kiểm tra xem có sai sót gì không (nhầm chân, sai trị số linh kiện, mạch in sai...).
                Mình đã lắp mạch điều chỉnh từ 1,2V đến 12V cho nguồn TN, sửa lại một chút để phù hợp với số liệu của bạn (xem ảnh). Cân chỉnh 2 linh kiện trong khung đỏ để dòng và áp ra đạt yêu cầu.
                Attached Files

Comment

Lời cảm ơn.

Sơ đồ bạn vẽ khó nhìn quá nên khó phân tích ! Việc lắp trên bo test hay bo mạch in hoàn thiện không ảnh hưởng gì đến hoạt động của mạch, nếu chạy không ổn định thì bạn phải kiểm tra xem có sai sót gì không (nhầm chân, sai trị số linh kiện, mạch in sai...).
                  Mình đã lắp mạch điều chỉnh từ 1,2V đến 12V cho nguồn TN, sửa lại một chút để phù hợp với số liệu của bạn (xem ảnh). Cân chỉnh 2 linh kiện trong khung đỏ để dòng và áp ra đạt yêu cầu.
                  Chào bạn Hoàng Tâm 741,

Xin cảm ơn bạn Hoàng Tâm rất nhiều. Mình sẽ ráp lại theo sơ đồ bạn đã gửi. Chúc bạn luôn thành công trong công việc.

Thân mến,
                  Trần Văn Phong

Comment

Bác Tâm ơi cho em hỏi chút nhé! Vấn đề cái nguồn nạp acquy em đã làm được rồi nhưng trong quá trình sử dụng phát sinh vấn đề là khi ắc quy bị hết kiệt điện thì sạc không được cứ bật nguồn lên cái nó chạy xong ngắt luôn vậy em đoán là dòng nạp lớn quá nên nó không chạy được và ngắt luôn. Nếu bình còn ở mức 12V thì không sao nó vẫn chạy và nạp bình thường. Vậy hiện tượng ngắt là do mạch bảo vệ trong nguồn hay do mạch hạn dòng dùng A1015 tác động bác nhỉ?

Comment

Trong này toàn chuyên gia giỏi
                      Cho mình hỏi ké tí nhé!
                      4,8v 12Ah thì dùng gì để còn 4,8v <1Ah :-/
                      Cám ơn.

Comment

Trong quá trình sử dụng phát sinh vấn đề là khi ắc quy bị hết kiệt điện thì sạc không được cứ bật nguồn lên cái nó chạy xong ngắt luôn vậy em đoán là dòng nạp lớn quá nên nó không chạy được và ngắt luôn. Nếu bình còn ở mức 12V thì không sao nó vẫn chạy và nạp bình thường.
                        Để đảm bảo tuổi thọ cho Acquy thì khi áp trên bình dưới 10,5V (có tải) là không nên sử dụng nữa, nếu cố dùng thì phải giảm tải để áp tăng lên. Khi bình cạn điện thì dòng nạp rất lớn, mạch hạn dòng làm việc (A1015 dẫn) làm áp ra giảm xuống, nếu áp giảm xuống quá thấp thì nguồn ngừng chạy. Bạn tăng trở nối từ chân C của A1015 đến chân 1 của IC lên 33K rồi nạp thử xem sao (mình chưa gặp tình huống này).

Comment

Nguyên văn bởi Auto95 Xem bài viết
                          Cho mình hỏi ké tí nhé!
                          4,8v 12Ah thì dùng gì để còn 4,8v <1Ah
                          Ampe (kí hiệu A) là đơn vị của cường độ dòng điện, còn Ampe-giờ (kí hiệu Ah) là đơn vị điện năng (năng lượng). Câu hỏi của bạn có thể nhầm lẫn giữa hai đại lượng này ! Nếu nguồn điện của bạn là 4,8V-12Ah, tải tiêu thụ là 4,8V dòng dưới 1A thì không cần dùng gì để giảm cả. Để an toàn thì bạn mắc nối tiếp 1 cầu chì 1A, nếu chập tải thì an toàn cho nguồn.

Comment

nhà ông anh em mới mua cái acquy 12v-100Ah nhưng bộ sạc thì chỉ thấy có 1 cái biến áp và 1con diot chỉnh lưu. ko có chức năng tụ ngắt khi đầy bình. các bác cho e sư đồ có chuc năng nay đươc ko.
                            còn điều này e muốn hỏi các bác nữa: e ko hiểu bình 12v mà họ lại dùng điện áp sau chỉnh lưu chỉ với 7v để nạp cho nó(bình 12v)
                            mail của e:hapro.cd49dt1@gmail.com các bác gửi vào mail nay cho e cũng được.
                            mong các bác giúp e! em xin chân thành cám ơn!

Comment

Nguyên văn bởi cd49dt1 Xem bài viết
                              nhà ông anh em mới mua cái acquy 12v-100Ah nhưng bộ sạc thì chỉ thấy có 1 cái biến áp và 1con diot chỉnh lưu. ko có chức năng tụ ngắt khi đầy bình. các bác cho e sư đồ có chuc năng nay đươc ko.
                              còn điều này e muốn hỏi các bác nữa: e ko hiểu bình 12v mà họ lại dùng điện áp sau chỉnh lưu chỉ với 7v để nạp cho nó(bình 12v)
                              mail của e:hapro.cd49dt1@gmail.com các bác gửi vào mail nay cho e cũng được.
                              mong các bác giúp e! em xin chân thành cám ơn!
                              không phải 7V đâu đồng hồ bạn đo chưa chính xác đâu
                              Điện áp bạn đo chưa phải là DC đâu nên nó chỉ hiện 7V thôi
                              Bạn nên đo trước khi chỉnh lưu ấy nó khoảng 12 - 13V đó. các loại biến áp tự quấn thường chỉ dùng 1 con Diot to đùng đó để chỉnh lưu 1/2 chu kỳ thôi nên bạn đo nó còn 7V. bạn thử lấy cái tụ điện to to nối vào đo lại xem nó lên bao nhiu vôn
                              Như mình đây này hôm trước cũng thắc mắc như bạn mình có biến áp AC 12V qua con Diot cầu đo chỉ còn 11V cứ théc méc mãi DC11V thì làn sao mà nạp dc ắc quy 12V. các bác trên đây bảo là kiếm con tụ khoảng 2000uF nối vào đo thì mới chuẩn. em nối vào đo nó lên dc 15V đó
                              Sử dụng chức năng Search trên diễn đàn mà tìm nhiều mạch tự ngắt lắm chỉ sợ không bít nắp thui

Comment

bạn tien138 a!
                                cái bạn vừa nói ko ổn lắm:lý do sau chỉnh lưu mà có dùng tụ lọc thì điện ap của nó tăng lên 1,41(cái này tôi được thầy giải thích 1 lần rùi nhưng chưa rõ lắm. co anh em nào biết nói lại nhe!) vì thế mà điẹn áp của bạn mới đạt 15v. còn cua tôi thì la bao nhiêu.ban kiểm tra dùm nhé!
                                cái này nữa mình ko hiểu lắm bạn ạ: bạn nói điện áp đo sau phần tử nắn ko phải la DC thì nó là loại điện áp gì vậy???
                                bạn pot các sơ đồ đó lên cho anh em cùng bít nha
                                Last edited by cd49dt1; 19-05-2010, 17:33.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangtam741 Tìm hiểu thêm về hoangtam741

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X