Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn cho các thí nghiệm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi hai_nt Xem bài viết
    Có mạch này đây bạn. mình làm rồi thấy rất ổn. bạn tháo bớt các linh kiện không cần thiết ra. sau đó chế lại như thế này. áp ra có thể hiệu chỉnh tới 30V, dòng nạp tới 10A (đủ sạc cho cả accu 100AH). để cho đỡ nóng các tran bạn nhớ thêm cho mình cái chiết áp 20k lấy nguồn là đường 5V ref của TL494 (chân số 14), chân giữa chiết áp đấu vào chân số 4 (deadtime) của tl494, chỉnh cho chân số 4 này khoảng 0.4 => 0.5V là được. thế là ta có mạch sạc accu rất tốt.

Mình đang ráp mạch này cũng nối R cho chân 4=0,4v, nhưng chưa xong, cấp nguồn, nguồn vừa ra là tắt (chưa được 1 giây, không kịp đo áp ra), kiểm tra chết BE 13007 vế trên (C nối 300v) vế dưới không chết

mình cấp nguồn ngoài cho mạch TL494 là 13v (không cấp nguồn 300v), đo BE 0.8vac (nguồn atx đang chạy tốt đo cũng 0.8vac), thì không chết BE, nhưng cấp nguồn 300v lại chết BE 13007 vế trên

mình thay VR chỉnh vol 20k bằng R 10k

Như vậy là nó đang bị cái gì nhỉ, giúp mình giải quyết với

chết 4 con 13007 rồi, cứ nhắm mắt đóng vào thì chỉ chết thôi
    trở về tuổi thơ

Comment

• we thế thay tl494 con khác như xy94 con còn lại nghi xy339 thì cũng đấu đá như thế hả đang tính định nạp con acu 200ah cải thiện bộ này vừa đủ công suất 12ah là ngon đông hồ đo ampe dải 20ah là được ^^

Comment

• Nguyên văn bởi azdaix Xem bài viết
        Mình đang ráp mạch này cũng nối R cho chân 4=0,4v, nhưng chưa xong, cấp nguồn, nguồn vừa ra là tắt (chưa được 1 giây, không kịp đo áp ra), kiểm tra chết BE 13007 vế trên (C nối 300v) vế dưới không chết

mình cấp nguồn ngoài cho mạch TL494 là 13v (không cấp nguồn 300v), đo BE 0.8vac (nguồn atx đang chạy tốt đo cũng 0.8vac), thì không chết BE, nhưng cấp nguồn 300v lại chết BE 13007 vế trên

mình thay VR chỉnh vol 20k bằng R 10k

Như vậy là nó đang bị cái gì nhỉ, giúp mình giải quyết với

chết 4 con 13007 rồi, cứ nhắm mắt đóng vào thì chỉ chết thôi
        Mình mới mod xong bộ này. Chạy cũng đc. Chỉ có điều BAX nó kêu e e. Mặc dù đường hồi tiếp mình đã mắc tụ 104 nhưng vẫn kêu. Bác nào biết chỉ e với.
        Gà con online

Comment

• các bác có ai biết cách tính trở SUN cho nạp acquy 100Ah ko.và nếu quấn bằng dây đồng thì phải tính như thế nào để dc dòng 10A

Comment

• Nguyên văn bởi tuanlamha88 Xem bài viết
            các bác có ai biết cách tính trở SUN cho nạp acquy 100Ah ko.và nếu quấn bằng dây đồng thì phải tính như thế nào để dc dòng 10A
            Thì vẫn là dây 0,65mm. Quấn tầm 1,8m là được rồi. Tốt nhất là bạn làm cái trở 0,1Ohm 5W cho nó gọn. Hoặc có time thì độ lại cái mạch của hai_nt.
            Gà con online

Comment

• à quên hỏi bác tâm cái nhỉ con R1 thay = bao nhiêu r2 = bao nhiểu r3= bao nhiêu nhỉ mấy các pác nhìn mà mấy lũ nguồn này phức tạp quá

Comment

• Nguyên văn bởi đồng van san Xem bài viết
                à quên hỏi bác tâm cái nhỉ con R1 thay = bao nhiêu r2 = bao nhiểu r3= bao nhiêu nhỉ mấy các pác nhìn mà mấy lũ nguồn này phức tạp quá
                Ngay trang số 1 bác ấy đã viết rồi mà. Bạn tìm lại đầu trang đọc nhé.
                Gà con online

Comment

• Mình đang có bộ nguồn 500w cua china , nhưng không xài IC như các bạn nói trên mà chỉ xái 1 con SC6105, mình không biết phải MOD lại như thế nào để sạc được cho cái bình xe và bình 12v 38AH Mong các bạn hướng dẫn .Thanks

Comment

• Nguyên văn bởi chanhngoc Xem bài viết
                    Mình đang có bộ nguồn 500w cua china , nhưng không xài IC như các bạn nói trên mà chỉ xái 1 con SC6105, mình không biết phải MOD lại như thế nào để sạc được cho cái bình xe và bình 12v 38AH Mong các bạn hướng dẫn .Thanks
                    mạch bảo vệ quá áp con này nằm ở trong ic luôn,vì vậy trên đường hồi tiếp 5v và 12v cần mắc thêm 1 con điot nối tiếp về ic để lừa mạch bảo vệ(cắt mạch).vì mình cũng không rành về nguồn atx cho lắm.nhưng mình làm rồi.áp ra trên 14,8v thì mạch bảo vệ áp hoạt động.

Comment

• Nguyên văn bởi daovanmau Xem bài viết
                      mạch bảo vệ quá áp con này nằm ở trong ic luôn,vì vậy trên đường hồi tiếp 5v và 12v cần mắc thêm 1 con điot nối tiếp về ic để lừa mạch bảo vệ(cắt mạch).vì mình cũng không rành về nguồn atx cho lắm.nhưng mình làm rồi.áp ra trên 14,8v thì mạch bảo vệ áp hoạt động.
                      Nếu bạn làm rồi thì có thể nào hướng dẫn mình cụ thể hơn được không, Vì mình chỉ học qua Điện tử cơ bản , Nên " lừa mạc bảo vệ " hay " hồi tiếp 5v va 12v " mình không hiểu . Mong các bạn thông cảm và giúp đỡ .thanks

Comment

• điều chỉnh vô cấp từ nguồn máy tính mới làm xong dong đạt 8A
                        http://www.youtube.com/watch?v=lk4Kt...ature=youtu.be
                        Mua,bán-sửa chữa XE ĐẠP ĐIỆN
                        bán buôn-bán lẻ phụ tùng XDD

ĐT:0947012323

Comment

• Nguyên văn bởi phamngochai Xem bài viết
                          điều chỉnh vô cấp từ nguồn máy tính mới làm xong dong đạt 8A
                          Picture 055 - YouTube
                          Kết bộ của bác này quá! nhất là chỗ 2 cái đồng hồ bằng led 7 đoạn đang seach mạch và tìm linh kiện làm luôn cho nóng.
                          http://electronics-diy.com/ICL7107_volt_meter.php
                          Phải cái mạch này không bác?

Seach một lúc thấy cái này:
                          http://www.dientuvietnam.net/forums/...7-doan-151246/

Chán chẳng muốn làm mà muốn mua luôn. Em ở Việt Trì - Phú Thọ có bác nào biết địa chỉ nào bán gần chỗ em không mách với nhé.
                          Last edited by minhkhuehd; 15-03-2013, 18:14.

Comment

• ae nào tư vấn mình với....
                            mình có cái nguồn atx mới test nguồn cấp trước thì đường 5V bình thường nhưng đường 12v thi lên 22-23V liền...
                            ae nào có kinh nghiệm xử lý mình với...thanks

Comment

• Nguyên văn bởi tan0710 Xem bài viết
                              ae nào tư vấn mình với....
                              mình có cái nguồn atx mới test nguồn cấp trước thì đường 5V bình thường nhưng đường 12v thi lên 22-23V liền...
                              ae nào có kinh nghiệm xử lý mình với...thanks
                              Bác muốn xử lý thế nào? làm giảm nó xuống cho về đúng gốc 12V của nó à? chắc chắn bộ nguồn của bác bị hỏng phần mạch bảo vệ rồi thì nó mới sảy ra tình trạng vậy.
                              Cách xử lý theo cách mà em biết ở đây là xử lý điện áp hồi tiếp chạy về chân con IC tạo xung theo các bài đã post trước đây.

Comment

• thì biết là vậy...nhưng hồi tiếp lấy từ nguồn 5V về...mà áp 5V vẫn chuẩn..chỉ có áp đường 12v lên như thế thôi..

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangtam741 Tìm hiểu thêm về hoangtam741

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X