Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn cho các thí nghiệm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bộ nguồn đa năng

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
    Bạn có thể sử dụng sơ đồ này :
    [ATTACH=CONFIG]78259[/ATTACH]
    Thay đổi như sau :
    Dùng IC LM 2576 - Adj
    Bỏ đường nối từ chân số 4 ( FB ) đến đầu ra , thay vào đấy là cái chiết áp 47 K
    Chiết áp nối như sau : đầu trên chiết áp nối với đầu điện áp ra
    đầu con chạy nối vào chân số 4 của IC
    đầu dưới của chiết áp nối qua cái điện trở 1k xuống đất
    Chú ý có cái điện trở " thoát " cho con FET
    Chúc bạn thành công
    Bạn cho mình sơ đồ chuyển nguồn PC thành nguồn đa năng nhé. Cám ơn Bạn nhiều.

Comment

• Cái A1015 là cai j vây may bac em đang rất cần làm mà chưa hiểu rõ lam xin chỉ giao

Comment

• Các bác cho em hỏi cái này có thể nạp cho bình 300Ah ko vậy?

Comment

• Các bác cho em hỏi với ạ.Nguồn noname của em đã chỉnh đc dc 14,7v (em bỏ r2,zd1,zd2,tăng r3 từ 27k-->30k,đg 5v và 3,3v đã gắn trở vài chục ohm làm tải giả,thay tụ lọc chịu áp cao hơn...).Khi em gắn bóng 12v35w để chỉnh áp thì nguồn l.việc,bóng vẫn sáng b.thường.Nhưng khi gắn vào accu 12v35ah(accu em vẫn đang sử dụng b.thường, sạc = BA thường vẫn ngon, accu còn 50% dung lượng bình,áp accu ~ 12v) thì nguồn không l.việc, gắn thêm tụ hóa 220uF vào BE của 1015 cũng vẫn vậy.Mà bỏ mạch hạn dòng chạy trực tiếp cũng không đc nốt, gắn bóng 35w lại thì nguồn vẫn lv b.thường. Hix, các bác chỉ dùm em với, chứ cái BA thường nhà em ko có chế độ hạn dòng dùng cứ phải canh chừng mệt lắm ạ.thx các bác nhiều.(nguồn của e xài 7500 ạ)

Comment

• Click image for larger version

Name:	10699204_347824632049125_1490686886_n (1).jpg
Views:	1
Size:	90.1 KB
ID:	1398925
            Click image for larger version

Name:	10705218_347824592049129_1457202627_n.jpg
Size:	84.0 KB
ID:	1398926
            Click image for larger version

Name:	10706514_347824575382464_73624208_n.jpg
Size:	75.9 KB
ID:	1398927
            Mình có cái nguồn như thế này nhờ hoangtam741 và minhkhue giúp mình làm với!
            nó dùng KA 7500B
            nếu hướng dẫn bằng hình ảnh là tốt nhất
            Thanks all

Comment

• Chữ xấu quá!

Comment

• Cảm ơn rất nhiều vì bài viết.!

[Cảm ơn vì bài viết nhé.!

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                  1- Mạch nguồn ra nhiều nấc như yêu cầu của bạn thì mình thiết kế được, mình gửi sơ đồ qua Email cho bạn. Áp ra đến 24V thì nên dùng biến áp thường để hạ áp, nếu chế từ nguồn PC thì phải quấn lại biến áp xung.
                  2- Nạp cho bình 12V-3,5Ah thì không dùng nguồn PC (lãng phí), bạn mua 1 biến áp 220V ra 15V-1A rồi lắp theo mạch dưới đây.
                  Anh cho em xin cái sơ đồ mạch nguồn nhiều nấc (3v 9v 5v 12v ) được không anh !
                  reno120594@gmail.com
                  Thanks a trước !

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                    Mình đang làm một bộ nguồn phục vụ cho một số thí nghiệm Vật lí 9 cấp THCS, các thông số cơ bản như sau:
                    Điện áp vào : 220VAC, dùng biến áp hạ thế cách li, công suất cỡ 40W.
                    Thứ cấp lấy ra các đầu 3V, 6V, 9V, 12VAC cho các thí nghiệm dùng điện xoay chiều, dòng ra 3A.
                    Điện áp DC điều chỉnh trơn bằng chiết áp từ 1,5V đến 12V, có vôn kế và ampe kế đo dòng và áp đầu ra, dòng ra tối đa là 3A.
                    Phần DC chắc không vấn đề gì, mình dùng con MC34063 (xem sơ đồ), đang thiết kế thêm phần tự ngắt khi dòng ra quá 3A. Vấn đề là mình đang muốn điều chỉnh trơn áp ra AC hoặc ổn áp cho các đầu ra AC mà chưa tìm được phương án nào tối ưu.
                    Rất mong được sự góp ý của tất cả các bạn. Cảm ơn !
                    không biết lâu rồi anh còn tham gia chủ đề này nữa không nhưng e vẫn ngóng sơ đồ hoàn chỉnh sạc tự động trước kia anh bảo đang nghiên cứu

Comment

• Chủ đề hay, kéo lên cho ace theo dõi tiếp.

Giờ mình muốn sạc bình 12V 7Ah, bình 12V 3.5Ah thì mình dùng biến thế loại 10A được không? Nhìn nó rất to và nặng, phải bằng nấm đấm người lớn (hình như mình tìm thấy nó trong mấy cái amply), đầu ra thì có 15V, 30V và 60V. Vậy giờ mình dùng đầu 15V để sạc mấy cái ắc qui có dung lượng như trên được không hay là phải dùng biến áp 3A???

Thanks
                      ...

Comment

• Dùng tạm đầu 15V nối tiếp 1 bóng đèn xe máy 12V-35W rồi nắn nửa chu kì để nạp cho bình 12V-7Ah. Khi bình đói điện thì bóng sáng đỏ, khi mờ đi là tạm đủ điện.
                        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Mình có 1 vấn đề về nguồn pc sạc acquy.
                          Khí mình nâng áp lên 14v để sạc bình 25ah axit nước, thì khi bình yếu thì dòng sạc chỉ có 2a, nhưng bình tầm 60% thì mình đo dòng chỉ còn 0,17a thôi. Mình thử kẹp vào cọc 10v của acquy thì nó vẫn sạc 5a. Nhưng kẹp lên cọc 12v thì nó k vào nữa, acquy không sôi.
                          Mình nâng áp lên hơn 14v thì nguồn bị sụt áp khi có tải, nên nó cũng k sạc đc. Ae nào giúp với.

Comment

• Nguyên văn bởi PhuongKD Xem bài viết
                            Mình có 1 vấn đề về nguồn pc sạc acquy.
                            Khí mình nâng áp lên 14v để sạc bình 25ah axit nước, thì khi bình yếu thì dòng sạc chỉ có 2a, nhưng bình tầm 60% thì mình đo dòng chỉ còn 0,17a thôi. Mình thử kẹp vào cọc 10v của acquy thì nó vẫn sạc 5a. Nhưng kẹp lên cọc 12v thì nó k vào nữa, acquy không sôi.
                            Mình nâng áp lên hơn 14v thì nguồn bị sụt áp khi có tải, nên nó cũng k sạc đc. Ae nào giúp với.
                            Đã từng sạc nhiều loại bình tôi thấy mạch sạc chỉ dùng được với bình còn tốt nếu mạch sạc có chỉnh dòng thì chỉnh sao cho khỏi sôi tránh rã lắc . còn bình ăn dòng yếu nếu súc rửa nạp ngược cực xong mà y như cũ là hư rồi không thể tăng dòng nạp để mau sạc đầy được .Bình của thớt chắc bị rã lắc 1 ngăn rồi giờ thử nạp cọc 10 v nếu tốt thì dùng thế nguồn 9 v .

Comment

• Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                              Đã từng sạc nhiều loại bình tôi thấy mạch sạc chỉ dùng được với bình còn tốt nếu mạch sạc có chỉnh dòng thì chỉnh sao cho khỏi sôi tránh rã lắc . còn bình ăn dòng yếu nếu súc rửa nạp ngược cực xong mà y như cũ là hư rồi không thể tăng dòng nạp để mau sạc đầy được .Bình của thớt chắc bị rã lắc 1 ngăn rồi giờ thử nạp cọc 10 v nếu tốt thì dùng thế nguồn 9 v .
                              E có 1 cái acquy mới mua và 1 cái cũ nó đều vậy bác ơi, như kiểu e nâng vol lên cao thì nguồn càng bị sụt áp ấy.
                              E sạc lúc bình hết thì tầm đc 2a nhưng bình lên 12v thì dòng nó còn có 0,17a thôi. (Nguồn e để 13,8v)
                              Có đỗi cái nguồn khác thì nó đc 0,47a. Không biết nó bị sao luôn.

Comment

• Như kiểu chênh lệch điện áp thấp nên nó k vào điện ấy, nhưng nâng áp nguồn lên vẫn không cãi thiện đc.
                                Mà kẹp vào cọc 10v thì nó mới vào nhanh đc, hay là do nguồn e dùng nó không đáp ứng đc nhỉ.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangtam741 Tìm hiểu thêm về hoangtam741

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X