Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách tính biến áp xung?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách tính biến áp xung?

Em có con IC 5M0380 làm nguồn xung, em đã xem datasheet của nó, thấy mạch rất đơn giản nhưng em lại không biết tính số vòng dây và cách quấn biến áp như thê nào. Biến áp của em có lõi 5x5 mm.
    em muốn làm bộ nguồn vào 220v ra 12 VDC. Các bác có kinh nghiệm giúp em tính toán cái biến áp xung với. Cảm ơn rất nhiều.

mạch của nó như thế này:
    Attached Files

Bạn muốn sản xuất nguồn cho đầu máy VCD Quiheng à ????
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
      Bạn muốn sản xuất nguồn cho đầu máy VCD Quiheng à ????
      Mình xem trong mấy cái đầu TQ thấy bộ nguồn cũng hay và linh kiện dễ kiếm nên muốn thử làm 1 cái thôi.

Comment

Nguyên văn bởi ebacson Xem bài viết
        IC 5M0380 làm nguồn xung,... không biết tính số vòng dây và cách quấn biến áp như thê nào. Biến áp có lõi 5x5 mm.
        em muốn làm bộ nguồn vào 220v ra 12 VDC. ..

mạch của nó như thế này:
        Bạn cần biết số vòng dây , đường kính dây và cách quấn biến áp playback cho KA5M0380R hay là bạn đã có các số liệu cần thiết rồi ,cái bạn cần là cách tính ?

Comment

Nguyên văn bởi nguyenmau Xem bài viết
          Bạn cần biết số vòng dây , đường kính dây và cách quấn biến áp playback cho KA5M0380R hay là bạn đã có các số liệu cần thiết rồi ,cái bạn cần là cách tính ?
          Cảm ơn bạn đã trả lời. Cái mình cần là cái biến áp đó như thế nào(số vòng dây, đk dây của các cuôn dây...) nói chung là cái biến áp đó như thế nào?

Comment

Nguyên văn bởi ebacson Xem bài viết
            nói chung là cái biến áp đó như thế nào?
            Đây có thể là cái bạn cần .

Lưu ý:
            Ferrit có S=10mmx10mm để KA5M0380R -->30W
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi nguyenmau Xem bài viết
              Đây có thể là cái bạn cần .

Lưu ý:
              Ferrit có S=10mmx10mm để KA5M0380R -->30W
              Dung day, quan bien ap xung rat la kho vi no con phu thuoc vao loi ferrit duoc chon. Tu dac tinh cho boi nha san xuat (trong datasheet) va thuc nghiem moi co duoc kich thuoc khe ho(de chong bao hoa tu).l

Comment

em cũng rất quan tâm đến cách tính toán thông số quấn dây cho biến áp xung con con này, là bởi vì tụi em đang thực tập làm cái mạch điều khiển góc mở Thyristor, tuy nhiên là đọc bài của các bác mà em vẫn chưa ngộ ra đc cái gì cả, mong các bác chỉ bảo chi tiết hơn!
                |

Comment

Tôi cũng đang quan tâm tới cách quấn biến áp xung, có bác nào có công thức tính toán để quấn, hoặc phần mềm nào đã tính toán thì chỉ giúp với nhé.

Comment

Luồng này có tên là cách tính biến áp xung mà tôi chẳng thấy có một công thức nào để tính gì cả? Rất mong các cao thủ trợ giúp.!!!!

Comment

Tôi mới tìm được 1 phần mềm tính toán biến áp, đưa ra đây để bạn nào có quan tâm thì xem, nhưng chưa thử không biết có chính xác không? Vấn đề là nếu có công thức tính toán thì ta có thể biết được phần mềm này có chính xác hay không thôi? nên mong các cao thủ nếu có công thức tính toán nào thì Show ra cho anh em biết nhé.
                      Link để down là : www.electronicsoft.net/download/transformer.zip

Comment

Biến áp xung để cuốn được nó phụ thuộc vào mạch nguyên lý mình thiết kế. Mỗi nguyên lý sẽ có cách tính và cách cuốn khác nhau. Trong biến áp xung quan trọng nhất là cách cuốn. Tính toán rồi mà cách cuốn ko đúng là boom boom ngay. Có thể tham khảo cái này http://schmidt-walter.eit.h-da.de/sm...ps_e.html#smps
                        nhưng để ra được sản phẩm là không đơn giản tẹo nào. muốn nghiên cứu thì mua cái nguồn DVD về vẽ lại mạch, tháo ra mà nghiên cứu là dễ nhất.
                        SX & Cung cấp theo đặt hàng: Nguồn DC, nguồn switching, chỉnh lưu mạ điện, máy nạp ắc quy... công suất lớn.

YM:phongcndc

Comment

Cho em hỏi vật liệu lõi để quấn là loại 3C94 là loại gì vậy, và các tham số của nó như thế nào?
                          Thank alot!!!!!

Comment

Tôi muốn đang định dùng 1 cái biến áp xung có tham số như sau :
                            Uvao = 340v ; I tải = 1.5A; Ura= 100v; f=40khz.
                            Thì chọn biến áp xung loại gì? Và mua ở đâu thì có? Nếu mua ở chợ dời có loại tôt ko?
                            Mong rằng ai đã làm rồi chỉ dùm tui với.
                            Thank alot!!!!

Comment

Tôi có con Transistor nay trong nguồn xung J13003 bác nào có datasheet của nó cho em phát.
                              @ gpsvn link die rùi bạn ơi. Tui cũng đang wan tâm cách quấn BA xung. Làm ơn fix lại phát!!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

ebacson Tìm hiểu thêm về ebacson

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X