Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hep mi>>> làm sao để có điện áp ra là 14v khi chỉ dùng IC 7812

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hep mi>>> làm sao để có điện áp ra là 14v khi chỉ dùng IC 7812

là thế này: em đang làm một cái mạch nó yêu cầu điện áp là 14v dong 0.6A
    nhưng o quê em em tim mãi mí dc con 7812 ko có 7815 nên bjo em ko biết làm thế nào để có điện ap ra là 14v, tại vì 7812 chỉ cho ra 12v thôi. cấp cho mạch thì ko đủ điện áp => mạch chạy kém.
    Biến áp em dùng là 220v~/15v 1.5A
    Ai biết cách khắc phục vấn đề này thì chỉ giáo cho em với. Em mới biết về đt nên gà quá. ko biết làm thế nào.

Cảm ơn nhiều!!!!!!!!!

bạn làm mạch sạc acq à.nhiều mạch ghi yêu cầu như thế nhưng không quan trọng lắm đâu.nếu nạp acq thì phải chuẩn điện áp nếu muốn có 14v mắc 2 con ổn áp 05 nối tiếp với 09 cũng được . Không thì mua con ổn áp nạp cho acq xe máy tầm 50k về dùng nhé
    chúc thành công

Comment

Nguyên văn bởi Hưngnguyên Xem bài viết
      là thế này: em đang làm một cái mạch nó yêu cầu điện áp là 14v dong 0.6A
      nhưng o quê em em tim mãi mí dc con 7812 ko có 7815 nên bjo em ko biết làm thế nào để có điện ap ra là 14v, tại vì 7812 chỉ cho ra 12v thôi. cấp cho mạch thì ko đủ điện áp => mạch chạy kém.
      Biến áp em dùng là 220v~/15v 1.5A
      Ai biết cách khắc phục vấn đề này thì chỉ giáo cho em với. Em mới biết về đt nên gà quá. ko biết làm thế nào.

Cảm ơn nhiều!!!!!!!!!
      nối con trở 2k từ chân 3 về chân 2. Chân 2 nối xuống mass qua trở 150ohm(điều chỉnh lại để áp ra cxác,giá trị trở ở trên mới chỉ tương đối thôi)

Comment

Bạn cần áp 14v trong khi bạn chỉ có ổn áp 7812 bạn làm như sau nhé.bạn nối tiếp 3 con diot nối tiếp với nhau.rồi tiếp mass (chân 2) con 7812 như thế đâu ra chân 3 sẽ có 14,1v ok như yêu cầu nhé
        Phương -Hải Dương
        Email:
        Fb

Comment

anh Phuong có thể noi rõ hơn cho em dc ko?
          tại sao lại có thể măk them 3 con diot noi tiep nhu vay?

Comment

Cái này chỉ là kinh nghiệm thôi.Bạn làm đi đảm bảo ok
            Attached Files
            Phương -Hải Dương
            Email:
            Fb

Comment

Nếu dùng 7815 thì mắc nối tiếp 2 con diot 4007 ở đầu ra của 7815, nếu dùng 7812 thì chân 2 của 7812 mắc thêm 3-4 con diot rồi mới xuống mass( vì sụt áp diot 0,5V-0,7V). 78xx nó luôn ổn định điện áp đầu ra - chân 3 của nó so với mass - là chân 2, mắc thêm diot thì điện áp chân 2 được nâng lên 1 khoảng bằng với điện áp rơi trên diot(Vd), trong khi đó 78xx luôn giữ ổn định điện áp giữa chân 3 và chân 2, do đó điện áp chân 3 thu được = xx + Vd

Comment

cách làm các bạn nói đều đúng nhưng theo mình nghĩ ở trường hợp này đện áp vào có 15v mà điện áp ra yêu cầu 14 v là hơi khó đó bạn ạ.Theo mình bạn chỉ cần dùng R sụt áp là được thôi.

Comment

theo bạn denchuavn thì biến áp bao nhiêu thì đáp ứng dc?

Comment

Biến áp ~15V, chỉnh lưu xong sẽ đc 15√2(V) thừa đủ đk ổn áp của 7815, 7812 lại càng dư, nếu dùng trở sụt áp mà ko có 1 cơ cấu ổn áp nào thì khi tải ra thay đổi hoặc điện áp vào thay đổi sẽ làm sai điện áp ra ngay.

Comment

Nguyên văn bởi Hưngnguyên Xem bài viết
                      anh Phuong có thể noi rõ hơn cho em dc ko?
                      tại sao lại có thể măk them 3 con diot noi tiep nhu vay?
                      theo cấu trúc của con ic 78xx đó bạn ạ.thực tế chân 2 nối mát(gnd)lá chân lấy mẫu để ổn áp mà.bây giờ mình nâng mức lấy mẫu lên là ok thui
                      luôn luôn lắng nghe.nghe lâu mới hiểu !

Comment

em lam dc roi anh Phuong ak. em wuan lại cai bien ap len 20v. noi 4 con di ot vao chan 2.
                        Ra dc 14,4v
                        => mạch chạy ngon. hi
                        cảm ơn mọi người nke!

Comment

nguyên lý dựa trên điện áp rơi trên diode là 0.7 mắc 3 con nối tiếp thì điện áp rơi trên nó là 2.1 v
                          đầu ra của 7812 là 12 V đáylà điện áp ở chân 3 với chân 2 cộng thêm 2.1 so với mas nữa thì ra 14.1 rùi

Comment

Về tác giả

Collapse

Hưngnguyên Tìm hiểu thêm về Hưngnguyên

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X