Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các trường hợp hỏng hóc thường gặp ở máy tính để bàn.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Diemkieu Xem bài viết
    Thêm một cái nữa rồi, cũng là mainboard asrock P4M266A. Cái này thêm d4 nữa. Card test main báo d3, d4 và đứng im luôn. Rút RAM ra thi loa kêu. Đo áp chân cấp nguồn RAM là 2.7V. Huynh nào đã gặp PAN này chỉ giáo giúp với. Thank
    bạn thử vệ sinh kỹ khe cắm ram đi, kiểm tra con freet và ic 8 chân gần khe cắm ram xem còn tốt không.

Comment

• Cảm ơn bạn. Điện áp tại nguồn cấp thì OK. Nhưng đo tại chân PW-On thì chỉ hơn 1V. Bình thường nó phải khoảng 2.5V chứ. Phải không bạn?

Tùy nguồn bạn ơi, có thể là 1 đến 5v. Bệnh này bạn tháo bộ nguồn rời ra ngoài và kích dây lá xuống mass để thử bộ nguồn trước. nếu nguồn chạy ok thì mới xử thằng main. Tháo tất cả thiết bị ngoại vi như ổ đĩa mềm, ổ đĩa cứng, Cd Rom, ... chỉ chừa main, cpu, ram rồi thử nhấn công tắt mở máy. Dùng đồng hồ đo xem đường pw-on có về 0v khi ấn power. Nói chung Bạn phải cách ly từ từ để tìm ra thiết bị nào hỏng. Chúc bạn thành công!

Comment

• Chào các bạn.
        Mình là thành viên mới.
        Mình có bộ nguồn máy Nec MA20V bị chết fet nguồn(chạm DS) thay fet khác chạy cực kì nóng dẩn đến chết fet. kiểm tra IC dao động nguồn TL 3845P thấy chân 6 (dao dộng) luôn có 2v . thay bằng KA 3842B mua ở Nhật Tảo. nó không chịu chạy.
        TL 3845P có gì khác so với KA 3842B không...?
        các bạn làm ơn giúp mình.
        Mình cám ơn trước

Comment

• Nguyên văn bởi Lamvan_tuhuy Xem bài viết
          Chào các bạn.
          Mình là thành viên mới.
          Mình có bộ nguồn máy Nec MA20V bị chết fet nguồn(chạm DS) thay fet khác chạy cực kì nóng dẩn đến chết fet. kiểm tra IC dao động nguồn TL 3845P thấy chân 6 (dao dộng) luôn có 2v . thay bằng KA 3842B mua ở Nhật Tảo. nó không chịu chạy.
          TL 3845P có gì khác so với KA 3842B không...?
          các bạn làm ơn giúp mình.
          Mình cám ơn trước
          Bạn phải tìm đúng 3845 mới đc

Comment

• Con main intel của em bật không chịu chạy, dùng nôi đồng nối tắt dây màu xanh với dây đen thì mới chạy, màn hình vẫn lên, nhưng bỏ dây ra thì lại tắt, lỗi này là do con thạch anh hay là do con I/O hả các bác? Vì cả 2 cái này main của em đã bị sửa rồi mà, các bác chỉ giáo cho em với.

Comment

• [QUOTE=Nguyên văn bởi Diemkieu
              Thêm một cái nữa rồi, cũng là mainboard asrock P4M266A. Cái này thêm d4 nữa. Card test main báo d3, d4 và đứng im luôn. Rút RAM ra thi loa kêu. Đo áp chân cấp nguồn RAM là 2.7V. Huynh nào đã gặp PAN này chỉ giáo giúp với. Thank.[/QUOTE]

dòng này chết con dual mosFet 8 chân là cái chắc
              |

Comment

• Nguyên văn bởi thangveojsc Xem bài viết
                dòng này chết con dual mosFet 8 chân là cái chắc
                Bạn có biết số của Dual MosFet này không? Trên Main này mình nhìn đâu có con nào là Dual Mosfet dau?
                Những gi mà chúng ta học được chỉ là một phần rất nhỏ trong đại dương kiến thức loài người!!

Comment

• Nguyên văn bởi Luscence Xem bài viết
                  Con main intel của em bật không chịu chạy, dùng nôi đồng nối tắt dây màu xanh với dây đen thì mới chạy, màn hình vẫn lên, nhưng bỏ dây ra thì lại tắt, lỗi này là do con thạch anh hay là do con I/O hả các bác? Vì cả 2 cái này main của em đã bị sửa rồi mà, các bác chỉ giáo cho em với.
                  Dùng phương pháp loại trừ thôi bạn à. Trước tiên, bạn vệ sinh khu vực thạch anh 32KHz, nếu vẫn không chạy được thì bạn thay thử IO. Nhớ là khi vệ sinh khu vực thạnh anh bạn nên xấy khô main vì nếu chip cầu Nam bị ẩm main cũng không khởi động được.
                  Những gi mà chúng ta học được chỉ là một phần rất nhỏ trong đại dương kiến thức loài người!!

Comment

• chào các bác .em là thành viên mới lên ko có kinh nghiệm trong viêc sửa main .kính mong các bác nhiệt tính giúp đỡ .em có con main p4m800 hiện tượng của nó là khi căm vào quạt chíp vân chạy nhung ko phát ra tín hiệu màn hình .em da kiem tra hêt cac linh kiện như casd hình ram chíp tôt váo .đã khai báo cmos va clier rui .nhưng máy vẫn kô hoạt dộng dược mong các bác chỉ giáo cho em thank các bác

Comment

• Anh huydim oi, minh muon do con pw nguon trong main 2.5v den 5v thi do con nao vay anh. Con cach do con pw ram thi do con nao anh. anh co the huong dan chi tiet them mot chut nua duoc ko anh. Cam on anh nhieu
                      |

Comment

• cho em hỏi các chú các bác về vấn đề viualbasic đề tài là (tạo máy phát điện sóng sử dụng DAC0808 và giao tiếp cổng LPT) và cho biết và vẽ dao diện vb và đổ chương trình làm sao

Comment

• cho em hỏi các chú các bác về vấn đề viualbasic đề tài là (tạo máy phát điện sóng sử dụng DAC0808 và giao tiếp cổng LPT) và cho biết và vẽ dao diện vb và đổ chương trình làm sao

Comment

• Các bác cho em hỏi ?
                            Em có 1 cái cáp USB ( đầu này cắm vào máy đầu kia cắm vào USB) , 1 cái cáp xạc cho di động
                            Em có thể bấm ngang cả 2 đây ,sau đó nối đầu cắm vào điện thoại và đầu cắm vào USB ( đúng màu dây thứ tự)
                            như thế thì USB không bị hỏng nhưng liệu điiện thoại của em có nhận USB không
                            lưu ý : mục đích của em là tăng dung lượng bộ nhớ ( ở em không có thẻ nào 2GB cả)

Comment

• ko nen em tính xài theo kiểu mẹ bồng con hả phiền phức lắm suy nghĩ lại đi

Comment

• chao cac bro em la thanh vien moi toanh cua dien dan . may bac co the chi em cach jump tren main khong a em dang rat can mong cac bac nhiet tinh giup do

Comment

Về tác giả

Collapse

sihungfapv Tìm hiểu thêm về sihungfapv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X