Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các trường hợp hỏng hóc thường gặp ở máy tính để bàn.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho mình hỏi tí.Mình dùng Main Asus nhưng mỗi khi để chế độ standby, sau đó muốn dùng lại máy tính thì không thể nào bật máy lên được và phải tắt máy đi và bật lại bằng Power.Lỗi này do đâu vậy?Main của mình làmain mới mà.Hicc
    \\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\ \\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\ \\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\ \\\\\\\\\\\
    lỗi bạn nói ở trên thì chắc là bạn dùng lcd rồi đúng không?
    trường hợp này thì phần cứng không bị gì cả .bạn là theo cách này
    destop->property----->chọn tad screnn saver----------->power--->power schemer-->home/office desk--------->tur off monitor chon never tur off hardisk ---->never]
    chúc thành công

Comment

• chào các bạn, cho mình hỏi mình có cái main socket 478 rất kén ram, cho mình hỏi có cách nào trị con này không?
      bạn nói rõ hơn là bạn dùng nhiều ram hay boardmach dùng ram đó lúc lên lúc không?
      nếu dùng nhiều ram để thử máy thì main board hỗ trợ buss ram phù hợp với ram
      con nếu main đó mà dùng ram theo máy lúc lên lúc không thì chắc là khe ram lỏng chân hoặc die ic ổn áp ram
      bạn dùng xăng thơm tẩy chân cho sạch thử xem
      còn bạn dùng nhiều ram đoi khi ram kén main hoặc main ken ram <trừong hợp này thì potay
      chúc thành công

Comment

• Xin cÁc bÁc chỈ giÁo!
        MÁy tÍnh cỦa em xÀi main:g31-e2sc,ram:1g.
        -cÓ khi khỞi ĐỘng,khi vÀo mÀn hÌnh win lÀ bỊ treo.(mÀn hÌnh xuẤt hiỆn nhỮng ĐƯỜng sỌc).
        -cÓ khi vÀo win ĐƯỢc,nhƯng Đang chẠy thÌ bỊ treo(mÀn hÌnh trẮng xÓa).
        Em ĐÃ tÉt ram vÀ Ổ cỨng.
        Mong cÁc bÁc giup ĐỞ!
        \\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\ \\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\
        bạn nói rõ hơn là bạn đang dùng lcd hay crt và có dùng card màn hình không>?]
        nếu mà bạn dùng card màn hình thì tháo ra dùng onboard thử xem có bị không?g31 có vga onboard hết
        nếu không có card màn hình thì bạn dùng lcd thì chắc là lcd bị lỗi rồi <nen bạn thấy trắng xóa>trong máy tình không bị lỗi màn hình trắng chỉ có màn hinh xanh chu trắng thôi
        trương hợp nữa thì thây thử 1 ram khác xem còn bị không

Comment

• Nguyên văn bởi lanhuan Xem bài viết
          Mình có Laptop hiệu COMPAQ V3000 chipset V3500 (AMD turion X2) giống hệt lỗi mà anh trungtran đã đăng. Đọc đây mình mới biết là hóa ra máy mình design cho win vista. Nhưng trước đó mình không biết mình đã mang đi chữa. Và sửng sốt khi mất 900 nghìn cho cái máy tính đó. Do một phần quen biết nên mình đã trả tiền mà ko hỏi hóa đơn hay cụ thể là thay cái gì, đại laọi anh ta bảo thay mấy cái chip. Nhưng khi nói chuyện với bạn bè thì mọi người bảo , chả đến mức bị hỏng nặng như vậy. Dùng được hai tuần thì máy mình lại bị hỏng. Mình mang máy lại chỗ đó anh ta bảo hỏng card màn hình. Nhưng mình ko tin tưởng lắm, nên đã mang máy về. Mình ra một công ty chuyên sửa chữa laptop ở gần Bách Khoa, thì anh kỹ thuật ở đấy mở ra kiểm tra và bảo, máy mình chưa hề tháo ra và chưa hề thay sửa bất kì chip gì cả. Mình điện lại cho anh chữa máy tước hỏi, thì anh ta nói lúc đấu thì bảo thay chip I/O, lúc sau bảo thay chio BMD, cuối cùng mình yêu cầu nhắn tin thì anh bảo thay khe cắm HDD. Vậy cho mình hỏi, MÁy mình có những chip đó ko? và nếu hỏng khe cắm HDD thì có đáng phải mất 900ngan ko?Hiện tại mình đang rất bức xúc vì mình là con gái, ko biết gì về máy móc, Hơn nữa, công ty chuyên sửa chữa máy tính đã nói với mình rằng, máy mình chưa hề được tháo lắp, anh đã cho mình tận mắt xem và mình cũng thấy điều đó. Mình rất mất lòng tin về ngừoi đó, nhưng một phần quen biết nên cũng chưa dám chắc chắn nên chưa nói. Rất mong mọi người cho mình ít kiến thức để mình hiểu hơn và biết mình có bị người ta móc túi hay không?Chân thành cảm ơn các bạn. Lan
          ----------------------------------------
          đọc xong bài viết của ban L thì mình suy nghĩ thế này:
          main có chip I/o có khe cắm hdd .còn chíp BMD, thì mình không rõ lap top lắm nhưng anh kỹ thuật đó nói nhiều lần là thây chip này chíp nọ mà không nói 1 lần nhất định là chíp gì hay thây cái gì.mà nói tùm lum chứng tỏ anh ktv đó lừa tiền bạn rồi .<nếu với giá 900k đó mà thây hết tất cả các chip ở trên thì cho là đúng giá trị đồng tiền>
          còn anh ktv thứ 2 nói chưa thây gì???? công ty tranh gianh khách hàng có mối làm ăn .nếu thật sự tem sau máy còn dán chưa rách tem thì chứng tỏ anh ktv đầu tiên móc túi bạn trừ trường hợp tem của công ty đó
          còn nếu rách tem thì khả nghi người ktv thứ 2 nói sau lưng công ty trứoc để làm ăn chơi đểu chẳng hạn>
          cái chuyện này thì nói vậy thôi chứ phải thấy rõ mới tin, nói được rõ hơn ban ah.ví dụ như mối hàn khò chip

ANH HUYDIM Ở TRÊN CŨNG NÓI RÕ CHO BẠN RỒI NHÉ TỰ BẠN SUY NGHĨ THÔI MÌNH CHỈ GÓP Ý
          SỰ THẬT MẤT LÒNG MÀ
          HJ

Comment

• CÁM ƠN ANH HUY DIM NHIỀU NHÉ
            LUÔN TIỆN CHO EM HỎI CÁI MAIN LUÔN NHÉ!CÁM ƠN TRƯỚC NÈ!
            #không lên hình CARD TEST FFFF NGUỒN ĐÂY ĐỦ
            # Intel® Desktop Board D945GPM
            GẮN CPU VÀO thì có tín hiệu là cpu chạy rồi có nguồi 1v8 ở chân ram
            có nguồn 3 v chan pci pwer on clocking có nguồn hết ĐO tất cả feet hay thây thử ic đều vô tác dụng chíp bac nam thì bình thường không nóng lắm tụ thì không phù chỉ còn lại chíp io nhưng đã khò lại rồi không ăn thua
            và anh có cach nào để đo nguội hay nóng con chip i/o không?
            #main Intel® mình không chuyên lắm nên mông anh giúp em với

Comment

• các anh cho em hỏi. em co con toshiba p200 (laptop) main của nó không sạc được pin nưa. Đo nguồn ở chân sạc tiếp xúc với pin thấy điện áp tụt dần. ban đầu là 12v sau tut hết luon(5 giay). có ai biết xin chỉ giúp. thank

Comment

• AE diễn đàn co ai biết nguyên nhân bệnh này thì xin chỉ giáo dùm
                mainboard ecs 845 mau do.kich nguồn quạt quay nhưng phải nhấn thêm nút reset nữa mới lên hình.đã thây thử pin rồi nhưng không ăn thua.ae nào biết xin chỉ giáo .cám ơn nhiều.

Comment

• Nguyên văn bởi trieudl Xem bài viết
                  AE diễn đàn co ai biết nguyên nhân bệnh này thì xin chỉ giáo dùm
                  mainboard ecs 845 mau do.kich nguồn quạt quay nhưng phải nhấn thêm nút reset nữa mới lên hình.đã thây thử pin rồi nhưng không ăn thua.ae nào biết xin chỉ giáo .cám ơn nhiều.
                  Khi chưa nhấn Reset thì card test báo gì ? Các nguồn Regu thì sao ?
                  Phần cứng máy tính huydim
                  TP Bến Tre. 0753.603.574 - 0936.099.778.

Comment

• Khi chưa nhấn Reset thì card test báo gì ? Các nguồn Regu thì sao ?
                    khi chưa nhấn reset thì card test báo FFFF
                    nguồn regu không chạm con nào hết ,nguồn regu tốt hết không chạm con feet nào cả tụ cũng bình thường.

Comment

• Nó chạy IO ITE8712F-A phải ko? thay thử xem
                      Phần cứng máy tính huydim
                      TP Bến Tre. 0753.603.574 - 0936.099.778.

Comment

• xin cac pro ch nhoc hoi ti nha. nhoc co 1 cai nguon may tinh, khi thao mofet ra . dua day xla xuong mass thi o chan G co dao dong,len dc 6vdc. khi gang mofet vao thi ko co dao dong nua. ngo ra deu co nhung dc vay giay thi tro ve 0v. pan nay lam nhoc dau dau wa. tim hoai ma chang dcgi ca huhuhu.

Comment

• anh HD HAY ban be anh em trong rom co ai biet benh cua mainboard nay chi giao giup
                          main 945 mau xanh khong phai main intel<vao dxdiag>thi bao intelr minhk hong ranh main nay.
                          benh cua no the nay la may chay thi binh thuong chay doi khi ca ngay khong bi gi ca
                          nhung khi khoi dong lai may hoac tat may la bat thi quat cpu quay nhung lai khong len.phai clean lai cmos thi len lai binh thuong.card test bao cac nguon tot da thay thu clocking va ic on ap ram.pin.nhung tinh trang van khong len.ai biet chi giao giup xin cam on nhieu!mot cai nua la khong gan ram khi may chay thi card test bao thieu ram nhung chuong lai khong keu bip bip.cho may chay do ram nguon ram thi van 1v8 khong van de gi ca.ai biet xin chi gao cam on truoc ace nhieu!

Comment

• mình có main sharship 945/775 bị tình trạng như sau:
                            - Cắm nguồn vào kích chạy (không gắn pin cmos), sau đó reset thì chạy đến mã 25 đứng luôn (gắn card test), rút nguồn điện kích lại lặp lại như trên, lúc kích chạy gắn ổ cứng vào không nhận.
                            - Nếu gắn pin cmos vào thì chạy đến mã 25 đứng luôn (không chạy) đã đo vôn (cpu, ram, A14 tốt).
                            -
                            Xin mọi người giúp đỡ. Xin cám ơn.
                            Last edited by ho77; 26-11-2010, 09:14.
                            |

Comment

• mình có main sharship 945/775 bị tình trạng như sau:
                              - Cắm nguồn vào kích chạy (không gắn pin cmos), sau đó reset thì chạy đến mã 25 đứng luôn (gắn card test), rút nguồn điện kích lại lặp lại như trên, lúc kích chạy gắn ổ cứng vào không nhận.
                              - Nếu gắn pin cmos vào thì chạy đến mã 25 đứng luôn (không chạy) đã đo vôn (cpu, ram, A14 tốt).
                              -
                              Xin mọi người giúp đỡ. Xin cám ơn.
                              \\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\
                              nghia la chua len hinh hay sao thay ram buss khac thu xem

Comment

• Mình đã thay ram, cpu khác nhưng kết quả vẫn như cũ, không lên hình
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

sihungfapv Tìm hiểu thêm về sihungfapv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X