Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp sửa bộ điều khiển xe ôtô điện trẻ em.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp sửa bộ điều khiển xe ôtô điện trẻ em.

Chiếc xe ôtô điện của thằng nhóc nhà em bị hư cái điều khiển từ xa (remote), vì em để lâu không xài pin bị chảy làm gỉ sét hư hết mấy cái điện cực để lắp pin, em tháo ra rồi thay điện cực mới. Sau đó cái remote lên đèn được nhưng không điều khiển được. Không biết có hư linh kiện nào không, cái remote này giờ em tìm mua không có, xin các cao thủ trợ giúp em. Em không biết chút gì về điện tử, chỉ biết hàn chì chút đỉnh thôi. Mong các thầy trợ giúp em tận tình. Em xin cảm ơn trước.
    Hình cái mạch remote em có đính kèm theo (mặt trên và dưới). Có gì khó nhìn các bác vui lòng để lại lời nhắn em sẽ thông tin ngay.

thê thì nó ko hỏng gì đâu nhưng quan sát kỹ chan linh kien xem no co gi chan nao ko

Comment

Em quan sát kỹ thì không thấy chân nào rỉ sét, chỉ có 1 cái linh kiện không rõ là gì (em tra trên mạng là hình như là cái diod, em đánh dấu màu đỏ trên hình) thì hình như bên trong nó bị rỉ sét hay sao đó, thấy có 1 đầu đen đen. Em không rõ nó bị hư hay bản thân nó vậy sẵn. nó nhỏ quá em không chụp hình cận cảnh cho anh chị em thấy rõ được.
      Click image for larger version

Name:	IMG_20180109_112118.jpg
Views:	1786
Size:	65.6 KB
ID:	1695683

Comment

Còn mấy hình dưới đây thì là hình cái mạch thu sóng gắn trong xe, em tháo ra chụp cho mọi người xem thử luôn. Chụp nhiều góc cạnh cho các bác dễ nhìn. Cụm dây đầu xanh+trắng là nối vào 2 motor chạy xe, cụm đầu đỏ là nối vào nguồn. Còn 1 dây riêng lẻ có cái vòng tròn ở đầu là nó nối vào 1 con ốc gắn trên xe (giống như nối đất vậy???). Cái mạch thu sóng này e kiểm tra thì không thấy có linh kiện nào rỉ sét hay bị đứt gãy gì bên ngoài cả.

Click image for larger version

Name:	P1030248.JPG
Views:	1851
Size:	78.9 KB
ID:	1695686 Click image for larger version

Name:	P1030262.JPG
Views:	1870
Size:	89.4 KB
ID:	1695687 Click image for larger version

Name:	P1030273.JPG
Views:	1840
Size:	84.0 KB
ID:	1695688 Click image for larger version

Name:	P1030266.JPG
Views:	1858
Size:	76.2 KB
ID:	1695689
        Attached Files

Comment

Cảm ơn các bạn, đã giải quyết xong, nhờ 1 cao nhân điện tử ở ĐH Bách Khoa HCM giúp đỡ miễn phí.

Comment

Về tác giả

Collapse

ancomputer Tìm hiểu thêm về ancomputer

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X