Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm IC GM0465R nguồn tương đương của màn hình Sam Sung 17 in

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tìm IC GM0465R nguồn tương đương của màn hình Sam Sung 17 in

Tìm IC GM0465R Nguồn tương đương của màn hình Sam Sung 17 in vi tính, mình thay con IC DM0465R khi gắm điện vào chạy thử bị nổ IC này. nhờ anh em chỉ giúp

Nguyên văn bởi dongtrien Xem bài viết
    Tìm IC GM0465R Nguồn tương đương của màn hình Sam Sung 17 in vi tính, mình thay con IC DM0465R khi gắm điện vào chạy thử bị nổ IC này. nhờ anh em chỉ giúp
    Chup 2 mặt board xem chân cẳng nó thế nào nào?

Comment

đây là ảnh adapter mạch nguồn có Model: AD-3014N, bạn xem file ảnh đính kèm
      Attached Files

Comment

với IC DM0465 thì việc độ chế cho các mạch nguồn rất dễ chạy ,khi ráp đúng vào mạch thì đều chạy được ,cho dù bộ nguồn trước đó chạy bằng linh kiện IC hay Mfet, BJT+IC thì đều thay được,tất nhiên là trong mức công suất tương ứng ,nếu bạn thay vào bị nổ IC thì bạn cần xem lại mach cũ có bị hư gì khác không ,khi IC cũ bị hư thì là nó cũng đang có pan rồi ,thay IC khác vào lại bị hư tiếp .nhiều khi diode thứ cấp bị hư ,.đo thấy bình thường , nhưng khi nguồn chạy là bị hư đấy .

Comment

Mạch này đâu phức tạp lắm, bạn chịu khó tìm điểm sự cố còn lại, trước khi thay IC. Nếu ngại sửa, có thể mua cục nguồn đa năng TQ để dùng.

Comment

Mình tập sửa thiết bị này mà bạn

Comment

kiểm tra xem có thay cả cầu nắn chưa

Comment

nguồn này sửa dễ nhất rồi, ic cũng có luôn. Bạn đo kỹ các linh kiện bán dẫn nhé: khả năng 1 hoặc 2 trong 4 con diod cầu bị chập; xem có con trở bị cháy ko; đo opto chân 3-4; tl431; 3 con diode đẩu ra. Hết!

Comment

mạch chỉnh lưu mình kiểm tra vẫn hoạt động tốt, ddienj trở có 2-3 con cháy con opto hoạt động tốt.

Comment

mạch chỉnh lưu mình kiểm tra vẫn hoạt động tốt, ddienj trở có 2-3 con cháy con opto hoạt động tốt, chưa tìm ra bệnh

Comment

mạch chỉnh lưu mình kiểm tra vẫn hoạt động tốt, ddienj trở có 2-3 con cháy con opto hoạt động tốt, chưa tìm ra bệnh
                      Xả hết điện áp tích trên tụ, đo trở kháng giữa +- của tụ lọc chính xem bao nhiêu ohm? (chuẩn là vô cùng).
                      Đo trở kháng giữa vị trí chân 3 của IC và (-) của tụ lọc chính (chuẩn cũng là vô cùng).

Comment

Theo bạn trthnguyen hướng dẫn mình cũng tìm được bệnh và chạy được rồi nhưng mình gặp phải vấn đề thứ 2 bị hỏng board nguồn trên màn hình Sam Sung, xem link và file ảnh đính kèm, mình tra tư liệu trên mạng có sơ đồ mà nó mờ quá chưa biết cách khắc phục, mình đang tìm sơ đồ mạch này. https://www.electronica-pt.com/esque...22a100n-35702/

Comment

Theo bạn trthnguyen hướng dẫn mình cũng tìm được bệnh và chạy được rồi nhưng mình gặp phải vấn đề thứ 2 bị hỏng board nguồn trên màn hình Sam Sung, xem link và file ảnh đính kèm, mình tra tư liệu trên mạng có sơ đồ mà nó mờ quá chưa biết cách khắc phục, mình đang tìm sơ đồ mạch này. https://www.electronica-pt.com/esque...22a100n-35702/
                          Hỏng thế nào bạn phải mô tả chứ.
                          Đo điện áp chân (+) con tụ, chân D con mosfet và chân 8 IC ROM như mình đánh dấu xem:
                          Attached Files

Comment

gắn dây nguồn mở công tắc không lên hình(không có dấu hiệu có nguồn cung cấp cho màn hình), mình đo 3 con tụ có điện thế từ 3-5v, con mosfet chân G, D, S các chân không có điện (trong hình bạn để 14v), theo hình gần tụ 5v có ổ cắm màu trắng (6 chân) cho màn hình, mình đo thử các chân không có điện

Comment

gắn dây nguồn mở công tắc không lên hình(không có dấu hiệu có nguồn cung cấp cho màn hình), mình đo 3 con tụ có điện thế từ 3-5v, con mosfet chân G, D, S các chân không có điện (trong hình bạn để 14v), theo hình gần tụ 5v có ổ cắm màu trắng (6 chân) cho màn hình, mình đo thử các chân không có điện
                              Cái chỗ 6 chân đó là cấp cho các dãy đèn LED trong panel màn hình và nó liên quan đến con mosfet đấy.
                              Chân D con mosfet, chân phải cuộn dây và chân cathode của con diode dán (bên trên cuộn dây) thông với nhau, còn chân trái cuộn dây thông với nguồn DCIN+ nên tất cả các vị trí đó đều phải có 14V.
                              Chắc giữa DCIN+ và chân trái cuộn dây bị đứt mạch (hoặc đứt cầu chì). Bạn đo chân trái cuộn dây có chạm GND k? Nếu ko chạm thì câu dây từ DCIN+ qua.
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

dongtrien Tìm hiểu thêm về dongtrien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X