Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biến áp nạp ac quy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tungoc
    replied
    Nguyên văn bởi MTNQ Xem bài viết
    Bạn cho ra điện xoay chiều từ 14vac-15vac là đc. Qua diode sạc cho ac quy chỉ còn 12,5 -13vdc đó bạn
    Forum tất nhiên có nhiều ý kiến khác nhau, có thế, sau tranh luận mới tìm ra cái đúng. Nhưng để tranh luận với ý kiến có sẵn thì nên có cơ sở một chút. Trên chương trình tivi "Ai là triệu phú", phần xin ý kiến tổ tư vấn tại chỗ, MC luôn hỏi "khán giả nào BIẾT chắc chắn câu trả lời, xin giơ tay".

Leave a comment:

• MTNQ
    replied
    Bạn cho ra điện xoay chiều từ 14vac-15vac là đc. Qua diode sạc cho ac quy chỉ còn 12,5 -13vdc đó bạn

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Nguyên văn bởi phu_tkb Xem bài viết
    Ok. Mình ko hiểu. Cảm ơn bạn rất nhiều!
    Thế tóm lại là có hiểu ko mà lại cảm ơn? Ko hiểu thì phải hỏi lại chứ.

Leave a comment:

• phu_tkb
    replied
    Ok. Mình ko hiểu. Cảm ơn bạn rất nhiều!

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Tùy theo mạch chỉnh lưu của bạn chứ.
    Nếu chỉnh lưu 1 diode không có tụ lọc thì điện áp AC thứ cấp = điện áp nạp + sụt áp trên diode = 13.8 + 0.7 (diode thường) = 14.5V
    Nếu chỉnh lưu 1 diode có tụ lọc thì điện áp AC thứ cấp = (điện áp nạp + sụt áp trên diode)/căn2 = (13.8 + 0.7)/1.4142 = 10.25V
    Nếu chỉnh lưu cầu có tụ lọc thì điện áp AC thứ cấp = (điện áp nạp + sụt áp trên 2 diode)/căn2 = (13.8 + 1.4)/1.4142 = 10.75V

Leave a comment:

• tungoc
    replied
    11v ..................

Leave a comment:

• phu_tkb
    started a topic Biến áp nạp ac quy

Biến áp nạp ac quy

Các bạn cho mình hỏi biến áp nạp ac quy 12v thì khi quấn nên lấy điện áp xoay chiều đầu ra khoảng bao nhiêu để sau khi nối với diot là vừa? Cảm ơn!

Về tác giả

Collapse

phu_tkb Tìm hiểu thêm về phu_tkb

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X