Thông báo

Collapse
No announcement yet.

GIẢI ĐÁP TẤT CẢ THẮC MẮC VỀ LOA

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• GIẢI ĐÁP TẤT CẢ THẮC MẮC VỀ LOA

Như tiêu đề , bạn nào có câu hỏi liên quan tới loa thì cứ hỏi nhé
    Mình làm bên thiết kế loa , những vấn đề của các bạn sẽ được giải đáp nếu trong phạm vi hiểu biết của mình

Nguyên văn bởi tuanproinfos Xem bài viết
    Như tiêu đề , bạn nào có câu hỏi liên quan tới loa thì cứ hỏi nhé
    Mình làm bên thiết kế loa , những vấn đề của các bạn sẽ được giải đáp nếu trong phạm vi hiểu biết của mình
    chủ đề luồng khá hay đây , mình xin mở hàng trước cho xôm nhé , không biết là bác chủ thớt thiết kế loa là như thế nào vậy , thiết kế để chế tạo loa , hay thiết kế để lắp đặt loa trong phòng nghe vậy bác .

Comment

Em đang làm 1 cục loa trầm để sử dụng, còn 1 số vấn đề mong các bác góp ý giúp.
      1- Mạch lọc siêu trầm e tận dụng của loa vi tính 4.1 ( lấy hết phần lọc bỏ phần công suất). Xin hỏi vậy có đảm bảo không hay phải lắp thêm tiền khuyếch đại.
      2- Củ loa e định dùng là loa bass 30 lấy từ thùng loa bose bị cháy tress, thông số 8ohm - 40w. Xin hỏi loa này dùng làm loa siêu trầm được không hay phải dùng đúng loại loa, nếu phải đúng loại xin các bác cho e xin cái ảnh ví dụ để e đi mua.
      3- Mạch công suất e dùng mạch 4 sò d718 - b668 và nguồn đôi 30v - 8A, tụ 10000 - 50v. Như vậy có đủ công suất không.
      4- Vì đã có lọc siêu trầm nên không phải phân tần, vậy e có phải thêm gì trước loa để bảo vệ loa không. (Ngoài mạch relay trễ).
      Mong được các bác góp ý. Cảm ơn các bác!

Comment

Ko cần thêm tiền khuếch đại đâu bác, chỉ cần vậy là oke rồi. cũng ko cần thiết phải phân tần nữa.

Comment

cho mình hỏi công suất của loa với công suất của mạch có liên quan ntn đến nhau ạ ? ví dụ mạch tăng âm có công suất 15W thì phải lắp vào loa ntn mới phù hợp ?

Comment

Nguyên văn bởi bakadandere Xem bài viết
            cho mình hỏi công suất của loa với công suất của mạch có liên quan ntn đến nhau ạ ? ví dụ mạch tăng âm có công suất 15W thì phải lắp vào loa ntn mới phù hợp ?
            Nên lắp loa 15W nhưng khi nghe chỉ mở to đến 10W vì:
            - Khi ampy chạy hết công suất thì nó sẽ méo tiếng, nóng và dùng lâu dễ đột tử.
            - Khi loa chạy hết công suất cũng méo tiếng và cũng ko tốt cho tuổi thọ của loa.

Comment

Mọi người cho e hỏi chút. e có loa vi tính 4.1 từ lúc chuyển phòng bị nhiễu tín hiệu radio tuỳ thời điểm mà kêu rẹt rẹt hoặc rõ cả tiếng nói của đài luôn, vậy khử nhiễu kiểu j bây giờ ạ.

Comment

Mọi người cho e hỏi loa treep thường mắt tụ với giá trị bao nhieu thì nó ổn định ạ

Comment

Nguyên văn bởi Thanhvu93 Xem bài viết
                  Mọi người cho e hỏi loa treep thường mắt tụ với giá trị bao nhieu thì nó ổn định ạ
                  Tùy công suất của loa thôi, nhưng để đo công suất thường phải đo U và I, nhưng ta có thể chỉ đo I cũng được do P = I^2*R => I = căn (P/R). Vậy là ta mắc tụ sao cho khi mở hết công suất thì dòng điện I chay qua loa treble nhỏ hơn căn (P/R) (P và R thì ghi rõ trên loa rồi).

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                    Tùy công suất của loa thôi, nhưng để đo công suất thường phải đo U và I, nhưng ta có thể chỉ đo I cũng được do P = I^2*R => I = căn (P/R). Vậy là ta mắc tụ sao cho khi mở hết công suất thì dòng điện I chay qua loa treble nhỏ hơn căn (P/R) (P và R thì ghi rõ trên loa rồi).
                    dạ bác cho e bài tập ví dụ nhé e xin cảm ơn trước !

Comment

Nguyên văn bởi Thanhvu93 Xem bài viết
                      dạ bác cho e bài tập ví dụ nhé e xin cảm ơn trước !
                      tôi thì cứ (2.2)-(3,3)-(4,7), 22MF tùy theo loa treble, mid.... trước cho thêm cái đèn như trong loa bose là được . nếu ko có đèn đó thì có thể dùng đèn xe máy , nếu loa cho âm thanh sân khấu thì có thể dùng đèn xe hơi , nếu ko có đèn có thể chơi điện trở công suất vài Ω . vì ở quê trình độ nghe với phân biệt âm thanh ko cần cao cấp lắm nên tôi chỉ làm vậy thôi . có gì thiếu sót ae góp ý thêm

Comment

Về tác giả

Collapse

tuanproinfos Tìm hiểu thêm về tuanproinfos

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X