Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Loa soundmax A4000 bị ù loa bass mong AE giúp đỡ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

thường thì chết tda đó bạn. bạn cắm điện để ko ko cho nó hát 1 lúc rùi sờ xem con tda có nóng hông. nếu con nào hông tải nóng là đã tèo. tda mà bình thường thì bạn câu 1 trở tầm trăm ôm từ chân tín hiệu vào của tda hình như là chân số 1 với 0v của nguồn xem còn ù hông nhé...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
      thường thì chết tda đó bạn. bạn cắm điện để ko ko cho nó hát 1 lúc rùi sờ xem con tda có nóng hông. nếu con nào hông tải nóng là đã tèo. tda mà bình thường thì bạn câu 1 trở tầm trăm ôm từ chân tín hiệu vào của tda hình như là chân số 1 với 0v của nguồn xem còn ù hông nhé...
      TDA thì mình có thay thử mấy con mới luôn rồi bạn. Còn trở để mình xem thử.Cám ơn bạn giúp đỡ.

Comment

Nguyên văn bởi minhtris1 Xem bài viết
        Để ý kĩ thì nghe rất nhỏ và bị ù. E đo thấy chân phải volume bass có điện áp -16v. ic 4558d chân out 2 không có.
        Trời ơi ngắt cái dây giữa của volume bass ra, đấu qua chân giữa của volume tổng xem có tiếng ko cái đã.
        Mà chân phải volume bass nối với cái gì?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
          Trời ơi ngắt cái dây giữa của volume bass ra, đấu qua chân giữa của volume tổng xem có tiếng ko cái đã.
          Mà chân phải volume bass nối với cái gì?
          Thì em làm rồi đó a. Nghe ù vào để ý kĩ có tiếng nhạc rất nhỏ. Loa e có 2 volume cho loa con là volume loa trước và volume loa sau. Em nối vào 1 trong 2 cái đó rồi. . Chân phải bass nối với ic 4558d như hình e có đăng ở post trước.

Comment

Thì em làm rồi đó a. Nghe ù vào để ý kĩ có tiếng nhạc rất nhỏ. Loa e có 2 volume cho loa con là volume loa trước và volume loa sau. Em nối vào 1 trong 2 cái đó rồi. . Chân phải bass nối với ic 4558d như hình e có đăng ở post trước.
            Loa của bạn dùng nguồn đôi phải ko?
            Đây là mạch TDA2030 nguồn đôi:

Bạn đo xem 2 con diode có chập ko? Ko chập thì cũng thử tháo ra xem có hết ù ko? Nếu có 2 con khác thì thay vào.
            Chân 4 đúng 0V ko? Nếu lệch thì bao nhiêu V? (0,1 hoặc 0,2V chấp nhận được).
            Tháo con tụ chân 1, dùng tay hoặc đầu to-vit chạm vào chân 1 xem có tiếng ù rè to hơn phát ra loa bass ko? Nối chân 1 này với chân giữa volume loa vệ tinh thông qua 1 tụ khác xem có tiếng ra loa ko?
            Những con TDA vừa thay ra lắp thử vào mạch loa vệ tinh xem có tiếng ko?

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
              có 2 trường hợp gây ù loa sub , 1 - hư IC công suất trong mạch , hoặc 2 - hư tụ lọc nguồn , lỏng chân tụ lọc nguồn , nếu hư IC thì biến áp rè mạnh và loa hát nhỏ , nếu loa vẫn hát lớn mà ù thì khả năng hư tụ rất cao

Bác kiểm tra tụ lọc nguồn hoặc diode nắn nguồn xem. có trường hợp 1 vế diode bị thông cũng gây tiếng ù ù

Comment

Nguyên văn bởi luangia1984 Xem bài viết

Bác kiểm tra tụ lọc nguồn hoặc diode nắn nguồn xem. có trường hợp 1 vế diode bị thông cũng gây tiếng ù ù
                ừ nhỉ !!! nếu vào tay tui thì từ hôm chủ thớt hỏi đến giờ, tui đã sửa xong vài chục cái rồi bạn ơi .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                  ừ nhỉ !!! nếu vào tay tui thì từ hôm chủ thớt hỏi đến giờ, tui đã sửa xong vài chục cái rồi bạn ơi .

bác Quocthaibmt này. đúng ra chủ thớt này phải tả tiếng ù ù thật rõ ràng thì ae mới bít mà điều hướng. chứ tả tiếng ù ù chung chung vậy thì tha hồ phương án đưa ra. vì cũng có trường hợp bị nhiễu phần c.suất Sub gây ra tiếng ù ù lớn. tôi gặp trường hợp ù do nhiêu này rùi. đem gắn mass chống nhiễu là hết. nhưng phải để ý tản nhiệt gắn vs TDA có phải là dương nguồn ko đã nhé.

Comment

Do cũng tự học trên mạng nên em cũng còn yếu lắm, được mấy bác chỉ bảo nhiệt tình rất biết ơn. Để mai sáng thử những gì mấy bác hướng dẫn rồi tính tiếp. Cám ơn các bác nhiều.

Comment

Do cũng tự học trên mạng nên em cũng còn yếu lắm, được mấy bác chỉ bảo nhiệt tình rất biết ơn. Để mai sáng thử những gì mấy bác hướng dẫn rồi tính tiếp. Cám ơn các bác nhiều.
                      chúc bạn thành công

Comment

Bác sửa được chưa mình cũng đang bị 1 con bị lỗi nhưng sau nhờ các cao thử giúp mình là dân điện công nghiệp nên kg rành về điện tử nhưng muốn mày mày sửa cho vui mong các bác chỉ giáo con loa vi tính của mình mở lên thì loa bass ù rất to mình đã thay con tda 2030 mà vẫn kg hết mình kiểm tra con 4558 thì thấy bình thường mình đo nguồn cấp tới con tda 2030 cấp cho loa bass khi đo ở chân 4 và 5 thì thấy chỉ lên khoảng 10V nhưng mình đo ở 2 con Tda2030 của 2 loa vệ tinh thì thấy dc hơn 20V khi đo chân số 4 của con tda 2030 loa bass với chân số 5 của tda 2030 loa vệ tinh thì khoảng 10v, đo chân sô 5 của con tda bass với số 5 của tda vệ tinh cũng lên 10 V kg biết nó bị gì

Comment

Thím thớt đo nguồn đầy đủ ko? thay 2030 ko hết thì thay 4558 và đám biến trở là ngon liền

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                            Thím thớt đo nguồn đầy đủ ko? thay 2030 ko hết thì thay 4558 và đám biến trở là ngon liền
                            Giúp mình với bạn con loa vi tính của mình mở lên thì loa bass ù rất to mình đã thay con tda 2030 mà vẫn kg hết mình kiểm tra con 4558 thì thấy bình thường mình đo nguồn cấp tới con tda 2030 cấp cho loa bass khi đi ở chân 4 và 5 thì thấy chỉ lên khoảng 10V nhưng mình đo ở 2 con Tda2030 của 2 loa vệ tinh thì thấy dc hơn 20V khi đo chân số 4 của con tda 2030 loa bass với chân số 5 của tda 2030 loa vệ tinh thì khoảng 10v, đo chân sô 5 của con tda bass với số 5 của tda vệ tinh cũng lên 10 V kg biết nó bị gì

Comment

Nguyên văn bởi vanthangv Xem bài viết
                              Giúp mình với bạn con loa vi tính của mình mở lên thì loa bass ù rất to mình đã thay con tda 2030 mà vẫn kg hết mình kiểm tra con 4558 thì thấy bình thường mình đo nguồn cấp tới con tda 2030 cấp cho loa bass khi đi ở chân 4 và 5 thì thấy chỉ lên khoảng 10V nhưng mình đo ở 2 con Tda2030 của 2 loa vệ tinh thì thấy dc hơn 20V khi đo chân số 4 của con tda 2030 loa bass với chân số 5 của tda 2030 loa vệ tinh thì khoảng 10v, đo chân sô 5 của con tda bass với số 5 của tda vệ tinh cũng lên 10 V kg biết nó bị gì

2030 thường loa vi tính dùng nguồn +-15 thôi, Đo chân 2 với 5 để ktra đủ 30v ko? đo 2 chân ra loa có lên vol DC ko?

Có lần mình làm qua loa vi tính bị hỏng ic 2030 của loa vệ tinh mà sub bị ù. Bác thử gở từng con 2030 của loa vệ tinh ra rồi bật nguồn thử xem thế nào

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết

2030 thường loa vi tính dùng nguồn +-15 thôi, Đo chân 2 với 5 để ktra đủ 30v ko? đo 2 chân ra loa có lên vol DC ko?

Có lần mình làm qua loa vi tính bị hỏng ic 2030 của loa vệ tinh mà sub bị ù. Bác thử gở từng con 2030 của loa vệ tinh ra rồi bật nguồn thử xem thế nào
                                mình thắc mắc là sao đo điện áp ở con TDA cho loa bass lại khác khi đo ở loa vệ tinh có phải do nguồn cấp cho con tda bass có vấn đề

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtris1 Tìm hiểu thêm về minhtris1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X