Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các anh em trên diễn đàn đã đấu loa cho nhà chim yến?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các anh em trên diễn đàn đã đấu loa cho nhà chim yến?

Số là mình có nhà chim yến, đấu khoản 1000 cái loa. Trong đó loa ru khoản 600 cái, 1 tầng 200 cái. Thợ lắp song song các loa và đấu vào dây nhánh, từ dây nhánh đấu ra dây chính rồi kéo về ampli.
    Nhưng hiện nay nhà mình bị tình trạng loa đầu nguồn (gần ampli) kêu to, xa nguồn kêu nhỏ dần.
    Mong các anh em chuyên âm thanh, nhất là đã làm lao nhà yến chỉ cách khắc phục.
    Xin cảm ơn.

Nguyên văn bởi Nghianv514 Xem bài viết
    Số là mình có nhà chim yến, đấu khoản 1000 cái loa. Trong đó loa ru khoản 600 cái, 1 tầng 200 cái. Thợ lắp song song các loa và đấu vào dây nhánh, từ dây nhánh đấu ra dây chính rồi kéo về ampli.
    Nhưng hiện nay nhà mình bị tình trạng loa đầu nguồn (gần ampli) kêu to, xa nguồn kêu nhỏ dần.
    Mong các anh em chuyên âm thanh, nhất là đã làm lao nhà yến chỉ cách khắc phục.
    Xin cảm ơn.
    đấu loa như vậy thì cái cơ bản là làm gì thì làm , nhưng tất cả dây từ ampli đến các loa là phải dài bằng nhau ,chỗ loa gần thì dây thừa cuộn tròn lại nhưng không nên cuộn quá nhỏ , đường kính cuộn dây trên 20cm , cách mắc như vậy sẽ rất tốn kém vì dây thừa rất là nhiều , thông thường mỗi tầng nên để một ampli để dây bớt lùng nhùng , chứ nối dây loa cho gọn và tiết kiệm thì cái ở gần nói to , cái ở xa nói nhỏ là đương nhiên rồi bạn ơi

Comment

Cảm ơn bạn QuocThaibmt, vì đấu loa là kỹ thuật làm, và mình thấy nhà yến nào cũng đấu theo kiểu các tầng đưa về tập trung về 1 phòng kỹ thuật, chứ không để riêng mỗi tầng được. vì điều kiện nhiệt độ độ ẩm và điện trong trong nhà yến chênh lệch so với phòng kỹ thuật. Mình có hỏi mấy kỹ thuật thì nói tìm ra cái loa bị hư và cắt ra thì các loa khác kêu to lại bình thường, và phải làm sao tìm cách phát hiện loa bị hư trong hàng ngàn cái loa làm mình đau đầu. Và sau khi phát hiện thì cách khắc phục cho không bị hư lặp lại?
      Mong các anh em chỉ giúp mình.

Comment

Cắt cái loa hư đi thì các loa ở xa kêu to lại như loa ở gần? Vô lý.
        Loa ở xa kêu nhỏ hơn loa ở gần nguồn là do dây không tốt, có điện trở khá lớn nên tín hiệu bị sụt trên dây. Đặc biệt nếu bạn dùng dây điện thường thì chất lượng rất tệ.

Nếu dùng cho mỗi tầng 1 cặp dây trục rồi rẽ nhánh vào các loa thì dây trục phải lớn và là dây tốt, để giảm tiêu hao tín hiệu trên dây. Tốt nhất là phải dùng loại dây dẫn chuyên dụng cho loa.
        Lên tầng, dây trục lại được chia thành nhiều nhánh rẽ ra, mỗi nhánh rẽ này mắc một số lượng loa như nhau... thì có thể khác phục được phần nào.

Ví dụ 1 tầng bạn có 200 loa. Nếu bạn kéo dây trục từ đầu đến cuối và mắc vào đó 200 cái loa thì rõ ràng cái thứ 1 và cái thứ 200 kêu khác nhau thấy rõ. Bây giờ bạn chia dây trục thành 10 nhánh rẽ, mỗi nhánh rẽ mắc 20 loa, 10 cái thứ 1 kêu như nhau,.... 10 cái thứ 20 kêu như nhau; cái thứ 1 và cái thứ 20 kêu tương đối bằng nhau (tuy vẫn có khác nhau chút ít).
        Nếu bạn chia được càng nhiều nhánh rẽ thì càng đồng đều.
        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Cảm ơn Mod đã chỉ dẫn giúp đỡ.
          Về dây thì ok mod ạ, vì mình mua dây chuyên dụng cho nhà yến 30 tim và nghe nói mạ bạc.
          Cách mắc hiện tại như mod cho ví dụ vậy, nhà 8 mét ngang có hai trục chính, mỗi trục từ đầu nhà đến cuối nhà 12 mét có 12 nhánh rẻ. bi giờ tự nhiên có hai khu vực khoản 8 nhánh rẻ nó kêu nhỏ rí ri.
          Cảm ơn mod.

Comment

Loa bao to và gắn vào đường nào của amp vậy thớt mình chưa thấy hệ loa cho nhà chim nên tò mò quá , với số lượng loa như thế chắc phải dùng bộ dò pha của loa để kiểm tra bộ này có 2 phần 1 gắn vào amp để phát ra loa cần kiểm 1 để rà vào từng loa nếu loa hư , chạm không báo đèn đèn đỏ nếu loa đấu sai cực + - đèn xanh nếu đấu đúng cực .

Comment

Mình quan tâm cách của bạn tuyennhan. Bạn Tuyennhan có thể úp cái hình bộ dò pha được không? không biết giá cao không?
              Còn loa thì cũng thường thôi bạn à, loại 18k một cái. có loại 65k, 300k, 800k, trong nhà yến cũng mấy loại, để làm theo mỗi công năng khác nhau. Nhưng hiện nay đang bị hư loại 18k.

Comment

Thớt vào trang này xem hình thanks buyer . com 1 bộ là 2 cái giống nhau khi dùng 1 cài phát 1 cài thu dí vào tâm từng loa để kiểm . Đồ này bán ở cửa hàng âm thanh nhạc cụ giá vài triệu đồ nội thì có bán trên trang sound & lighting vn đâu như 500 K 1 bộ 2 cái . Thớt chẳng tả rõ về hệ thống loa nên mình chỉ đoán mò là loa chia từng cụm đấu nối vào trục chính và loa ở cụm xa bị chập nên kêu nhỏ , loa ở gần vẫn kêu to là do dây loa trục có điện trở lớn khi kéo xa , sự cố này làm nóng dây hơn bình thường đến lúc nào đó sẽ cháy rụi toàn bộ dây trục và dây nhánh nên thớt nên kiểm tra gấp đi .

Comment

Nguyên nhân dây loa trục có điện trở lớn khi kéo xa hả tuyennhan. Vậy giờ kiểm tra xong bạn cho hướng khắc phục giúp với.
                  Mình hơi bị lúa cái vụ này. Hay bạn cho mình số ĐT mình gọi hỏi cụ thể được không? Xin cảm ơn.

Comment

Amp kéo loa xa thì không dùng các đường ra loa có tổng trở thấp như 4,8,16 R mà dùng đường line 75-100 volt để giảm hao dòng khi kéo xa , loa tổng trở thấp không đấu trực tiếp vào đường này vì áp cao cháy loa mà phải đấu qua tăng phô line tăng phô này có đầu vào từ 75-100 volt đầu ra là 4,8,16 R công suất từ vài w đến vài trăm w gọn nhất là mỗi loa 1 tăng phô nhưng thường dùng 1 tăng phô lớn cho nhiều loa công suất nhỏ ví dụ tăng phô 20 w tải 20 cái loa 1 w lúc này phải tính toán đấu loa vừa // vừa nối tiếp chồng lên nhau sao cho hai đầu dây ra của cụm loa có tổng trở bằng với tổng trở ra tăng phô . Dây trục chính là dây 30 hay lớn hơn dây nhánh là dây 20-25 tăng phô line đấu // với dây này . Mỗi loại loa dùng amp riêng để dễ chỉnh to nhỏ không xài chung nhỏ lớn , còn hệ loa của thớt thì thớt phải dò xem nó đấu như thế nào mình mới góp ý cho thớt được .

Comment

Nguyên văn bởi Nghianv514 Xem bài viết
                      Nguyên nhân dây loa trục có điện trở lớn khi kéo xa hả tuyennhan. Vậy giờ kiểm tra xong bạn cho hướng khắc phục giúp với.
                      Mình hơi bị lúa cái vụ này. Hay bạn cho mình số ĐT mình gọi hỏi cụ thể được không? Xin cảm ơn.
                      Theo mô tả của thớt thì mình đoán loa đấu // vào đường 8 R nếu dây loa tốt điện trở thấp đấu nhiều loa // vào đó amp sẽ không chạy vì tải nhỏ hơn 4 R còn nếu dây loa có điện trở cao đấu // thêm loa vào đó thì điện trở đường dây tuy giảm nhưng vẫn còn đủ lớn để amp hoạt động loa vẫn kêu khi mở volume lớn lúc này chỉ có 1 phần nhỏ công suát của amp là do tải loa còn phần lớn là làm nóng dây loa .Trên dây này nếu đoạn nào có loa bị chập thì áp từ đoạn đó tới cuối sẽ giảm loa khúc đó kêu nhỏ nên thợ mới kêu dò loa hư cắt ra thì áp lên những cái còn lại sẽ kêu to như cũ .

Comment

thì làm mỗi tầng 1 mạch công suất gắn luôn vô đó. trong 1 tầng nếu có chênh lệch các loa thì gắn thêm trở cho các loa là xong. có thế mà cũng đến mười mấy bài viết...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                          thì làm mỗi tầng 1 mạch công suất gắn luôn vô đó. trong 1 tầng nếu có chênh lệch các loa thì gắn thêm trở cho các loa là xong. có thế mà cũng đến mười mấy bài viết...
                          Loa kêu to đều mới khó chứ nhỏ đều thì dễ chủ thớt xem cái nào kêu to thì đấu thêm con trở vào cho nhỏ lại xong tăng volume lên là to đều ngay amp sợ ẩm thì có bao nylon bao kín lại thì mưa cũng chấp chứ ẩm ăn thua gì .

Comment

Về tác giả

Collapse

Nghianv514 Tìm hiểu thêm về Nghianv514

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X