Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin cách xử lý tín hiệu âm thanh của đàn bầu.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin cách xử lý tín hiệu âm thanh của đàn bầu.

Chào các bác, các bác cho em hỏi chút ạ.
    Em đang học đàn bầu, nó có cái mobin để thu âm rồi phát ra loa phát thanh như trong hình ạ.
    Nhưng em muốn nghe bằng tai nghe thông thường nên em có mua jack chuyển từ 3.5 sang 6.5 để dùng. Khi nghe thì em phải để mức âm lượng nhỏ nhất vì nghe rất to, đồng thời thì kèm theo là tiếng ù ù. Em nghĩ là công xuất đầu ra lớn nên khi nghe bằng tai nghe bị hiện tượng như vậy. Các bác chỉ giùm em cách khắc phục với ạ.
    Em xin cảm ơn

bạn đi mua cái biến trở kép về nối vào muốn vặn to nhỏ tùy ý. biến trở loại càng to càng tốt. nó có 2 hàng chân cho 2 kênh tiếng mỗi hàng 3 chân. chân giữa bạn nối dây tai nghe. chân phía vặn to nhất bạn nối dây tín hiệu âm thanh ra. chân phía vặn nhỏ nhất nối với dây chung 0v của cả tín hiệu ra và tai nghe...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
      bạn đi mua cái biến trở kép về nối vào muốn vặn to nhỏ tùy ý. biến trở loại càng to càng tốt. nó có 2 hàng chân cho 2 kênh tiếng mỗi hàng 3 chân. chân giữa bạn nối dây tai nghe. chân phía vặn to nhất bạn nối dây tín hiệu âm thanh ra. chân phía vặn nhỏ nhất nối với dây chung 0v của cả tín hiệu ra và tai nghe...
      Mèo đã biết ampli của đàn bầu trong trường hợp này xuất âm ra là mono hay stereo chưa mà phát biểu mạnh mồm thế.
      Và để giảm âm lượng trong trường hợp này thì dùng biến trở càng to càng tốt như Mèo nói thì có chuẩn không ... tỷ như chỉ tính trở 50.000 ôm thôi vặn nhích nhẹ cái thì nó thay đổi bao nhiêu ôm rồi thì tiếng nó sẽ thay đổi bao nhiêu rồi Mèo nắm được không.... Và do đó chủ thớt phải loay hoay vặn vặn chỉnh chỉnh chắc khoảng vài phút cho âm thanh nó hợp tai vì chỉ vặn có một tẹo tèo teo khó quá...Mèo ơi....
      Còn theo thiển ý của mình thì trường hợp này ampli của đàn mà bạn có chỉ đưa ra mono thì bạn mua giắc đấu rồi đã đấu được rồi tiếng vẫn to bạn chú ý xem tai nghe của bạn dùng là tai nghe một tai hay hai tai. Nếu là loại nghe cả hai tai cả hai bên tai của bạn đều có tiếng vậy là bạn đã đấu đúng bước 1 còn nếu tai nghe của bạn là loại nghe cả 2 tai chỉ có 1 bên phát ra tiếng còn 1 bên chưa có tiếng thì bạn cần đấu cho nghe được cả 2 bên. Còn loại chỉ nghe 1 tai thì bỏ qua bước này.
      Tai nghe của bạn thường có trở kháng vài chục ôm. Nếu bạn có đồng hồ đo điện đo được điều này thì tốt còn không bạn ra mua cái triết áp theo mình chỉ khoảng từ 5-10 k.Ôm loại đơn thôi cũng được chú ý về kích thước của triết áp để có thể bố trí vừa vào vị trí nào bạn định lắp sau đó về đấu dây theo kiểu triết áp nối tiếp với tai nghe rồi đấu vào nguồn xuất âm( nguồn xuất âm=> chân nối vào tai nghe tai nghe=>chân giữa của triết áp nối vào chân còn lại nối về nguồn xuất âm) chúc nghe tốt...

Comment

tớ đính chính xíu. biến trở to là nói về kích thước ấy. biến trở kép dùng được cho mono mà bạn. thui có gì bạn nguyen... giúp bạn ấy nốt nhé...

Comment

Có 2 phương án:
          1. Mua tai nghe có bánh xe chỉnh âm lượng.
          2. Làm mạch chỉnh âm lượng như sau:
          Attached Files

Comment

Cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp em ạ.
            Em sử dụng tai nghe iPhone đễ nghe ạ, và em nghe được cả 2 tai. Theo như bác nguyenha7940 nói (không biết em có hiểu đúng không) thì em cấn mua một cái triết áp để giảm trở kháng của nguồn xuất ở đàn bầu.
            Bác cho em hỏi thêm là nếu làm hết hẳn đươc tiếng ù thì âm thanh bị ảnh hưởng như thế nào ạ, có còn nghe dc âm của đàn không ấy ạ.

Comment

Nguyên văn bởi stevenkarbit Xem bài viết
              Cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp em ạ.
              Em sử dụng tai nghe iPhone đễ nghe ạ, và em nghe được cả 2 tai. Theo như bác nguyenha7940 nói (không biết em có hiểu đúng không) thì em cấn mua một cái triết áp để giảm trở kháng của nguồn xuất ở đàn bầu.
              Bác cho em hỏi thêm là nếu làm hết hẳn đươc tiếng ù thì âm thanh bị ảnh hưởng như thế nào ạ, có còn nghe dc âm của đàn không ấy ạ.
              Có 2 kiểu ù:
              - Kiểu 1: khi tăng âm lượng thì tiếng ù tăng theo. Kiểu này thì chịu chết, chỉ có sửa ở cái mobin và loa thôi.
              - Kiểu 2: âm lượng của tiếng ù gần như là cố định, khi vặn lớn volume tiếng đàn có thể lấn át được nó. Kiểu này mới áp dụng được các biện pháp ở trên.

Comment

tiếng ù là do bobin đấy

Comment

bobin muốn nhạy thì quấn nhiều vòng dây , điều này làm hệ số L tăng dễ cộng hưởng với tần số thấp gây nên tiếng ù ,

Comment

Muốn ngon thì phải thiết kế bộ mới thôi . Những thứ đó toàn hàng chợ , kém chất lượng từ khâu thiết kế rồi .
                    Đàn bầu , đàn guitar , đàn nhị hay violon ... Nhạc cụ dây thì cần áp dụng nhiều kỹ thuật đặc biệt để xử lý tín hiệu .
                    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                      Muốn ngon thì phải thiết kế bộ mới thôi . Những thứ đó toàn hàng chợ , kém chất lượng từ khâu thiết kế rồi .
                      Đàn bầu , đàn guitar , đàn nhị hay violon ... Nhạc cụ dây thì cần áp dụng nhiều kỹ thuật đặc biệt để xử lý tín hiệu .
                      Lại một kỹ thuật cao...

Comment

Vấn đề là không muốn khoe thôi .
                        Người ta làm thêm một nút " gạt " nhiễu . Những tiếng ù ù xè xè nho nhỏ từ cab , từ bô-bin bị nén biên độ xuống . Và chỉ khuyếch đại tín hiệu tiêu chuẩn .
                        Dây đàn cũng là vấn đề . Phải dùng đúng loại dây mới được .
                        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

dùng pin hoặc acqui là hết ù ngay

Comment

Về tác giả

Collapse

stevenkarbit Tìm hiểu thêm về stevenkarbit

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X