Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lắp mạch Amplifier cho loa laptop. LM386 hay TDA2822 ?!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lắp mạch Amplifier cho loa laptop. LM386 hay TDA2822 ?!

Chả là mấy hôm rồi dọn nhà ra cái loa di động trước mua con Sony Ericsson cùi được cho.
    Tên nó là MPS 60 ạ.

Click image for larger version

Name:	images.jpg
Views:	1
Size:	4.5 KB
ID:	1416370

Loay hoay nghiên cứu để chuyển sang cắm được jack 3.5 và chạy nguồn 5V lấy từ cổng USB máy tính.
    Đầu tư hẳn 150k mua cái súng hàn để chế.
    Thế nào mà hàn hỏng bung bét cái mạch Ampli của nó các bác ạ

Tính em đã làm cái gì thì phải làm cho được. Nên thua keo này, em bày keo khác.
    Lân la trên mạng tìm cái lắp mạch Ampli đơn giản.
    Tình cờ, em tìm được dientuvietnam.net
    Em cũng đã tham khảo khá nhiều các bài trước.
    Thấy cũng không quá khó để lắp được mạch Ampli nghe tạm.
    Nên em quyết tâm phải đi mua linh kiện về, hàn cho bằng được 1 mạch thì thôi

Tuy nhiên. Giờ em đang phân vân giữa 2 phương án:
    1. Dùng TDA 2822 (Hình như con này là Stereo luôn <= Em đọc Datasheet thì thấy có hướng dẫn mạch Strereo @@!)
    2. Dùng 2 x LM386 (Em thấy trong Datasheet có mạch Ampli with Bass boost <= Em thích bass khủng khủng tí )
    Em thì nghiêng về p/a 2, vì nghĩ là lắp Ampli cho từng loa như thế thì chắc phải ok hơn
    Ko biết mọi người đi trước có ý kiến gì để em được học hỏi kinh nghiệm ko ạ?
    Mong các bác đọc rồi chỉ giáo giúp dân ngoại đạo như em ạ

P/S: Em ở Hà Nội. Cũng đang chưa biết chính xác mua linh kiện ở đâu. Có bác nào hay mua hàng, chỉ giúp em luôn ạ.
    Em xin cảm ơn nhiều!

bác nên xem kĩ mạch zin của loa đó xem có thể khắc phục được k ( trong tầm kt của bác ) hết cách rồi mới tính lai cs bởi tk ban đầu đã chuẩn bác ạ

Comment

ban lap tea2025 mono di,moi con 1 loa nghe to ma cung hay lam do,tren dien dang minh co bai thao luon ve con nay rat nhieu ban cu theo do ma lam,chuc ban thanh cong.

Comment

Nguyên văn bởi xiaofeng1712 Xem bài viết
        Chả là mấy hôm rồi dọn nhà ra cái loa di động trước mua con Sony Ericsson cùi được cho.
        Tên nó là MPS 60 ạ.

[ATTACH=CONFIG]62227[/ATTACH]

Loay hoay nghiên cứu để chuyển sang cắm được jack 3.5 và chạy nguồn 5V lấy từ cổng USB máy tính.
        Đầu tư hẳn 150k mua cái súng hàn để chế.
        Thế nào mà hàn hỏng bung bét cái mạch Ampli của nó các bác ạ

Tính em đã làm cái gì thì phải làm cho được. Nên thua keo này, em bày keo khác.
        Lân la trên mạng tìm cái lắp mạch Ampli đơn giản.
        Tình cờ, em tìm được dientuvietnam.net
        Em cũng đã tham khảo khá nhiều các bài trước.
        Thấy cũng không quá khó để lắp được mạch Ampli nghe tạm.
        Nên em quyết tâm phải đi mua linh kiện về, hàn cho bằng được 1 mạch thì thôi

Tuy nhiên. Giờ em đang phân vân giữa 2 phương án:
        1. Dùng TDA 2822 (Hình như con này là Stereo luôn <= Em đọc Datasheet thì thấy có hướng dẫn mạch Strereo @@!)
        2. Dùng 2 x LM386 (Em thấy trong Datasheet có mạch Ampli with Bass boost <= Em thích bass khủng khủng tí )
        Em thì nghiêng về p/a 2, vì nghĩ là lắp Ampli cho từng loa như thế thì chắc phải ok hơn
        Ko biết mọi người đi trước có ý kiến gì để em được học hỏi kinh nghiệm ko ạ?
        Mong các bác đọc rồi chỉ giáo giúp dân ngoại đạo như em ạ

P/S: Em ở Hà Nội. Cũng đang chưa biết chính xác mua linh kiện ở đâu. Có bác nào hay mua hàng, chỉ giúp em luôn ạ.
        Em xin cảm ơn nhiều!
        Lm 386 mà bass khủng khủng thì chịu bạn đã mất công làm thì bạn làm mạch TDA2030 ý , tên box điện thanh có 1 bài dành riêng để nói đến , LM386 cho kiến nghe thôi ( đó là ý kiến riêng của tôi ) chúc bạn sớm làm đc sản phẩm của mình

Comment

Nguyên văn bởi huytrandang Xem bài viết
          bác nên xem kĩ mạch zin của loa đó xem có thể khắc phục được k ( trong tầm kt của bác ) hết cách rồi mới tính lai cs bởi tk ban đầu đã chuẩn bác ạ
          Vâng, tất nhiên là em cũng đã thử xem có sửa được mạch cũ, chuẩn của Sony ko rồi chứ. Nhưng mà do lúc hàn bằng súng mới mua, ko biết siết chặt ốc ở mỏ hàn, nên loay ha loay hoay mãi ko nóng. Lúc nóng lên thì lỡ tay "hút bay" 2,3 em L với C trên mạch ah @@! (Nó bé tí, cỡ 1mm/con luôn T_T)
          Nên thành ra phải nghiên cứu tự lắp mạch mới

Nguyên văn bởi api.pro1402 Xem bài viết
          ban lap tea2025 mono di,moi con 1 loa nghe to ma cung hay lam do,tren dien dang minh co bai thao luon ve con nay rat nhieu ban cu theo do ma lam,chuc ban thanh cong.
          Nguyên văn bởi daituong1102 Xem bài viết
          Lm 386 mà bass khủng khủng thì chịu bạn đã mất công làm thì bạn làm mạch TDA2030 ý , tên box điện thanh có 1 bài dành riêng để nói đến , LM386 cho kiến nghe thôi ( đó là ý kiến riêng của tôi ) chúc bạn sớm làm đc sản phẩm của mình
          Em đâu biết gì đâu. Search google thì có cái datasheet có mạch Lm386 with Bass boost @@! Nên tưởng con này bass dữ lắm :-P
          Em xin nghe theo ý kiến 2 bác ngâm cứu thử xem con TDA2030 với tea2025 mono thế nào rồi lắp theo ạ.
          Cảm ơn các bác đã đọc bài và nhiệt tình chỉ giáo em

Ah, em ở Hà Nội, có thể mua 1 trong 2 con IC này ở đâu dễ nhất nhỉ? (Kiểu ra hàng gọi tên có luôn ý. Được ko ạ @@?)

Comment

theo y minh thi ban nen xem lai loa cua minh nhu the nao de lap mach cong suat cho phu hop,minh thay tea2025 ban lap streo muon to hon thi lap mono la dc roi,lap TDA2030 cong suat lon qua roi mac cong lai lam loa moi nua,hii....

Comment

Nếu bạn dùng nguồn USB thì nên lắp TEA2025 streo như bác api.pro1402 nói ấy, mình đoán loa của bạn chắc 4 ôm 3w, nếu lắp mono chắc nguồn USB không đủ

Comment

dùng nguồn usb thì lắp mạch TDA 2822 cũng đơn giản

Comment

nói về LM386 mình cũng có làm vài mạch nên góp ý về con này: dễ làm, điều chỉnh gain (Volttage gain - tức là độ lớn) bằng 2 chân riêng cho nên mới có mạch bassboost. Có thể mod miếc cho phần gain này sẽ nghe âm thanh khác nhau (khác với hồi tiếp về chân input (-). Thử LM386 đi, khá vui. Nhưng nếu chỉnh gain không khéo (cao quá) sẽ bị hú và phành phạch mặc dù không có cái mic nào input.
                  Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                  <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nguyên văn bởi api.pro1402 Xem bài viết
                    theo y minh thi ban nen xem lai loa cua minh nhu the nao de lap mach cong suat cho phu hop,minh thay tea2025 ban lap streo muon to hon thi lap mono la dc roi,lap TDA2030 cong suat lon qua roi mac cong lai lam loa moi nua,hii....
                    Nguyên văn bởi tavanan Xem bài viết
                    Nếu bạn dùng nguồn USB thì nên lắp TEA2025 streo như bác api.pro1402 nói ấy, mình đoán loa của bạn chắc 4 ôm 3w, nếu lắp mono chắc nguồn USB không đủ
                    Vâng, loa MPS 60 này dùng cho di động, nên công suất bé tí ah @@! Em google ra hình như có 0,5w x 2 @@!
                    Chắc lắp TEA2025 thôi, chứ TDA2030 công suất lớn khéo cháy loa thật @@!

Nguyên văn bởi trungkyanh13 Xem bài viết
                    dùng nguồn usb thì lắp mạch TDA 2822 cũng đơn giản
                    Hì, em cũng đọc qua về con TDA2822 này trên 4rum rồi. Nhìn mạch cũng khá đơn giản.
                    Để mai em đi tìm xem có thì mua về thử sức với em này trước cũng được

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                    nói về LM386 mình cũng có làm vài mạch nên góp ý về con này: dễ làm, điều chỉnh gain (Volttage gain - tức là độ lớn) bằng 2 chân riêng cho nên mới có mạch bassboost. Có thể mod miếc cho phần gain này sẽ nghe âm thanh khác nhau (khác với hồi tiếp về chân input (-). Thử LM386 đi, khá vui. Nhưng nếu chỉnh gain không khéo (cao quá) sẽ bị hú và phành phạch mặc dù không có cái mic nào input.
                    Đấy đấy, em là em kết em này ở khoản dễ làm, lại có bass boost. Nhưng thấy ở trên có bác nói là con LM386 này nghe bé như con kiến. Lại định thôi. Nhưng có bác đã đi trước nói vậy, chắc là em cũng nên thử em này quá!
                    Ah, chữ ký của bác nghe hay quá. *Hâm mộ*

P/S: Tks các bác đã tư vấn. Để em tìm mua rồi lắp thử luôn ạ. Có gì khó khăn, em sẽ lên đây nhờ vả các bác tiếp. Hy vọng mọi người chỉ giáo tận tình. Em cảm ơn nhiều ạ!

Comment

Nguyên văn bởi xiaofeng1712 Xem bài viết

...Đấy đấy, em là em kết em này ở khoản dễ làm, lại có bass boost. Nhưng thấy ở trên có bác nói là con LM386 này nghe bé như con kiến. Lại định thôi. Nhưng có bác đã đi trước nói vậy, chắc là em cũng nên thử em này quá!
                      Ah, chữ ký của bác nghe hay quá. *Hâm mộ*

P/S: Tks các bác đã tư vấn. Để em tìm mua rồi lắp thử luôn ạ. Có gì khó khăn, em sẽ lên đây nhờ vả các bác tiếp. Hy vọng mọi người chỉ giáo tận tình. Em cảm ơn nhiều ạ!
                      LM386 nghe không bé đâu, có lần test cái mạch LM386 bé bằng chưa tới 2 ngón tay nhưng liều mạng gắn loa to vào cũng nghe được mà ko cháy. Có bác tây còn lắp cầu LM386 và có mạch lại cho lái sò nữa kia (dùng cho các ứng dụng ghi-ta điện).
                      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

bác search sơ đồ của ic trong cái loa đó xem cái chỗ bác hàn hỏng như nào và làm lại là được mà

Comment

Hic, tình hình là em đi mua linh kiện về và lắp theo sơ đồ trong Datasheet:

Click image for larger version

Name:	LM386.png
Views:	1
Size:	17.5 KB
ID:	1375812

Mà chả hiểu sao nghe rè kinh khủng
                          Mới cắm nguồn, chưa cắm dây tín hiệu vào đã rè rè rồi. Cắm dây tín hiệu vào thì hết rè, nhưng bật nhạc lên thì...
                          Có bác nào nhiều kinh nghiệm chỉ cho em biết bị thế là sao ko ạ?
                          Em hàn 2 mạch rồi, đều bị thế hết. Chả hiểu luôn

Ah, em y hệt theo sơ đồ trên. Có mỗi cái RL thì em chả biết là gì @@! Đoán là loa nên đấu luôn loa vào đó. Liệu có phải vậy là sai ko? Với cả 2 cái tụ 0,033 và 0,05 thì em thay bằng 0,33 và 0,5 (3, 2 cái tụ 1 micro Fara lắp nối tiếp). Vậy có được ko ạ? Chứ như trong hình thì giá trị bé quá, ra hàng hỏi ko có @@!

Comment

bác cứ lắp y cheng data đi đã nếu vẫ rè mới có hướng sử lí tụ0.033 là tụ màu xanh lá 333 tụ 0.05 là503 k có dùng 473 mấy tụ này chợ bán nh và nâng tụ xuất loa lên 470 ( 1000 ) hạ trở 10 omh xuống 4,7 omh chân in pút chưa có trở xuống mass ( 10k - 33k ) ktra ng lọc kém đấu tụ 104 sát chân ng ic nhiều khi mạch làm lấy k đạt yêu cầu chỉ vì chất lượng của tấm phíp đó

Comment

Nguyên văn bởi huytrandang Xem bài viết
                              bác cứ lắp y cheng data đi đã nếu vẫ rè mới có hướng sử lí tụ0.033 là tụ màu xanh lá 333 tụ 0.05 là503 k có dùng 473 mấy tụ này chợ bán nh và nâng tụ xuất loa lên 470 ( 1000 ) hạ trở 10 omh xuống 4,7 omh chân in pút chưa có trở xuống mass ( 10k - 33k ) ktra ng lọc kém đấu tụ 104 sát chân ng ic nhiều khi mạch làm lấy k đạt yêu cầu chỉ vì chất lượng của tấm phíp đó
                              Hic, tại lúc đầu em cứ nhớ nhầm sang 0,33 và 0,5. Ra hàng hỏi thì ở đó chỉ có 1 micro là bé nhất. Nên nảy ra "sáng kiến" @@!
                              Ai dè về loay hoay mãi vẫn rè, xem lại thì là 0,033 và 0,05 @@! Để mai em ra Chợ Giời tìm xem có đúng loại như tên bác chỉ ko vậy.

Comment

Về tác giả

Collapse

xiaofeng1712 Tìm hiểu thêm về xiaofeng1712

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X