Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi về đấu nối âm thanh cơ bản

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi về đấu nối âm thanh cơ bản

Chào cả nhà, em xin được hỏi về đấu nối nguồn âm ạ. Số là trên xe em cái đầu DVD nó kết nối với amply xe thông qua 3 dây AUX bình thường. Bây giờ em độ thêm đầu Android cũng có đường tiếng ra 3 dây. Em đấu thẳng 3 dây đó và 3 dây giữa đầu DVD và amply luôn. Kết quả là vẫn nghe được tiếng nhưng âm lượng khá nhỏ. Nếu em ngắt đường tiếng của DVD thì âm lượng từ Android to và rõ hẳn. Em ko chuyên điện tử nhưng em đoán liên quan tới trở kháng của 2 nguồn phát âm (DVD và đầu Android) ảnh hưởng nhau. Cho em hỏi là có cách nào khắc phục không ạ? Có bắt buộc phải dùng mixer (em đoán) không ạ? Xin cảm ơn cả nhà và chúc mọi người một cái Tết an khang thịnh vượng.

Bạn pplayer cái đó bạn nên kiếm hộp sw chuyển đổi tín hiệu âm thanh hay chế cái công tắc để chuyển 3 đường âm thanh của đầu DVD độc lập với âm ly và 3 đường âm của androi với âm ly. Khi nào bạn dùng bộ nào kết hợp với âm ly thì mở công tắc để đóng mạch của đầu đó với âm ly thì âm thanh sẽ rõ và không nhiễu.
    Trường hợp này của bạn không cần dùng mixer nhé.
    Và bạn nên lưu ý đầu androi đó là đầu ra công suất không nhé. Nếu ra không công suất thì bạn dùng ok nếu ra có công suất thì hơi khó nhé.
    Thân chào bạn

Comment

Cảm ơn anh Thắng nhiều. Dùng switch bằng tay ko được tiện lợi cho lắm. Xin hỏi gắn một con diod ở dây ground của 2 nguồn (DVD và Android) để ngăn dòng chảy ngược và tăng trở kháng của nguồn ko phát có được ko ạ?

Comment

Điều này vốn dĩ bình thường vì GND của 2 nguồn máy khi bạn không bật máy nào đó thì GND của nó cũng đâu có ý nghĩa gì. Vấn đề về âm thanh bị nhỏ hay nhiễu mà bạn gặp là nội trở giữa dây R và L của 2 bộ xuất âm thanh cùng vào 1 đầu amly mới thế.
        Thông thường bạn nên ngắt độc lập 2 cặp RL của máy này với máy kia khi vào amly, còn GND bạn làm công tắc riêng thì càng an toàn thôi.
        Chúc bạn thành công pplayer

Comment

Nguyên văn bởi pplayer Xem bài viết
          Cảm ơn anh Thắng nhiều. Dùng switch bằng tay ko được tiện lợi cho lắm. Xin hỏi gắn một con diod ở dây ground của 2 nguồn (DVD và Android) để ngăn dòng chảy ngược và tăng trở kháng của nguồn ko phát có được ko ạ?
          Có phải đấu chung điện áp DC đâu mà dùng diod , bạn dùng 4 con tụ hóa 4,7 hay 10 uf đấu vào 4 đường LR đầu - hướng về ngỏ vào amp cũng cách ly được đó .

Comment

Nó bé tiếng đi như thế là do các đầu ra bị đấu // nên tín hiệu âm thanh bị suy giảm cả về cường độ và chất lượng của tín hiệu ra của cả hai thiết bị phát....
            Muốn cải thiện tình trạng này phải dùng chuyển mạch cứng hoặc mềm tuỳ theo trình độ của bạn. Còn không phí cả thiết bị xuất âm và cục công suất...

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
              Có phải đấu chung điện áp DC đâu mà dùng diod , bạn dùng 4 con tụ hóa 4,7 hay 10 uf đấu vào 4 đường LR đầu - hướng về ngỏ vào amp cũng cách ly được đó .
              Cảm ơn bác nhiều. Qua Tết em sẽ thử ạ. Nếu được bác cho hỏi tại sao tụ lại cách ly được ạ. Em ko chuyên điện tử mà chỉ nhớ tụ như vậy giống một cái lọc tần số thấp.

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
                Nó bé tiếng đi như thế là do các đầu ra bị đấu // nên tín hiệu âm thanh bị suy giảm cả về cường độ và chất lượng của tín hiệu ra của cả hai thiết bị phát....
                Muốn cải thiện tình trạng này phải dùng chuyển mạch cứng hoặc mềm tuỳ theo trình độ của bạn. Còn không phí cả thiết bị xuất âm và cục công suất...
                Dạ cảm ơn bác nhiều. Trình em thì gần = 0 ạ. Bác có biết có thể mua cái chuyển mạch mềm ở đâu ko ạ?

Comment

Cảm ơn bác nhiều. Qua Tết em sẽ thử ạ. Nếu được bác cho hỏi tại sao tụ lại cách ly được ạ. Em ko chuyên điện tử mà chỉ nhớ tụ như vậy giống một cái lọc tần số thấp.
                  Bạn chua rành về mạch khuếch đại rồi trong mạch này tụ hóa sẹ chặn dòng DC chỉ cho tín hiệu âm tần xoay chiều đi qua theo hướng từ cực + sang - không đi ngược lại nên cũng cách ly được từng đường tín hiệu ..TRong mạch mixer nhiều đường mỗi đường qua 1 tụ , 1 trở rồi đấu chung lại vào 1 ngỏ khác mà có xuyên nhiễu lẫn nhau đâu , dùng mạch cách ly bằng tụ hay tụ + trở là gọn nhất rồi chỉ cần bật thiết bị nào là có tiếng thiết bị đó nếu có 2 thì tắt bớt 1 thôi .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                    Bạn chua rành về mạch khuếch đại rồi trong mạch này tụ hóa sẹ chặn dòng DC chỉ cho tín hiệu âm tần xoay chiều đi qua theo hướng từ cực + sang - không đi ngược lại nên cũng cách ly được từng đường tín hiệu ..TRong mạch mixer nhiều đường mỗi đường qua 1 tụ , 1 trở rồi đấu chung lại vào 1 ngỏ khác mà có xuyên nhiễu lẫn nhau đâu , dùng mạch cách ly bằng tụ hay tụ + trở là gọn nhất rồi chỉ cần bật thiết bị nào là có tiếng thiết bị đó nếu có 2 thì tắt bớt 1 thôi .
                    Cảm ơn bác đã giải thích căn kẽ ạ. Em đang chờ ra Tết chạy ra Nhật Tảo mua tụ về thử ạ.

Comment

Với cách đấu ban đầu của chủ thớt nó cũng qua mấy cái tụ như tuyennhan nói nhưng nó lại bị bé tiếng đi và làm xấu tín hiệu đi như chủ thớt cảm nhận.
                      Giờ có mua thêm tụ trở về đấu tụ chưa biết trị số, trở cũng chưa thì tác dụng chỉ có kém hơn lúc bạn đấu ban đầu mà thôi.
                      Còn chưa thấy bị nhiễu xuyên âm vì chỉ bật từng nguồn phát một thì chưa thấy. Còn bật thử cả hai nguồn phát dùng lúc thì sẽ thấy....

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
                        Với cách đấu ban đầu của chủ thớt nó cũng qua mấy cái tụ như tuyennhan nói nhưng nó lại bị bé tiếng đi và làm xấu tín hiệu đi như chủ thớt cảm nhận.
                        Giờ có mua thêm tụ trở về đấu tụ chưa biết trị số, trở cũng chưa thì tác dụng chỉ có kém hơn lúc bạn đấu ban đầu mà thôi.
                        Còn chưa thấy bị nhiễu xuyên âm vì chỉ bật từng nguồn phát một thì chưa thấy. Còn bật thử cả hai nguồn phát dùng lúc thì sẽ thấy....
                        Cách đấu ban đầu của em chỉ là nối dây của 2 nguồn phát thuần tuý chứ chưa có tụ ạ. Theo báo tuyennhan thì em sẽ gắn 4 cái tụ hoá 4.7uf và đường LR của cả 2 nguồn. Theo bác thì có cách khắc phục khác không ạ?

Comment

Bản thân nguồn phát ban đầu ở bên trong máy đã có tụ cách ly chỉ có điều bạn chưa nhìn thấy mà thôi. Chính vì có cái tụ cách ly đó nên tín hiệu của đầu phát A sẽ đi dễ dàng vào đầu phát B và do các linh kiện của bên trong đầu phát A hoặc B nó làm cho tín hiệu phát ra của đầu đang hoạt động bị suy giảm. Vậy nên người ta không tự dưng làm ra cái mạch selected làm gì.Mạch đó để chống lại hiện tượng trên. Nếu chỉ lắp thêm mấy cái tụ mà bỏ được hiện tượng đó thì người ta cũng bỏ mạch selected rồi....

Comment

Đúng như bạn nói, âm lượng nhỏ là do trở kháng DVD nhỏ nên nó "hút" tín hiệu. Một cách đơn giản là tăng trở kháng đầu DVD bằng cách mắc nối tiếp thêm điện trở vào 2 ngõ L/R. Khuyết điểm là âm lượng của DVD cũng bị giảm đi một ít do phải qua điện trở.
                            sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết

Đúng như bạn nói, âm lượng nhỏ là do trở kháng DVD nhỏ nên nó "hút" tín hiệu. Một cách đơn giản là tăng trở kháng đầu DVD bằng cách mắc nối tiếp thêm điện trở vào 2 ngõ L/R. Khuyết điểm là âm lượng của DVD cũng bị giảm đi một ít do phải qua điện trở.
                              Điện trở trị số cỡ bao nhiêu để em thử luôn ạ?

Comment

Về tác giả

Collapse

pplayer Tìm hiểu thêm về pplayer

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X