Thông báo

Collapse
No announcement yet.

anh em cho mình hỏi về nguyên tắc hoạt đọng của rơle trong amply.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• anh em cho mình hỏi về nguyên tắc hoạt đọng của rơle trong amply.

mình ko rành lắm,cho mình hỏi cần có đk gì dể rơle đóng mở,có thể nối tắt role đc ko?.....

role trong amli nằm ở phần mạch bảo vệ loa,khi amli có sự cố ví dụ như rò DC ra loa chẳng hạn thì rơle ngắt nhằm bảo vệ loa ta khỏi bị cháy,nếu bạn nối tắt thì coi như mất tác dụng.

Comment

nó có nvu bảo vệ thôi hả bạn?e thấy nhiều âmly khi bật lên mà rơle ko nhay là no ko hát đc,đúng ko ah???và tại sao nó o nhảy(nguôn vẫn đủ)

Comment

có thể điện trở transistor hoạt tu bị hư nên không thể kích role dc mặt dù có điện

Comment

Relay hoạt động còn dựa trên mạch điện quản lý nó. Với ý đồ của người thiết kế để nó hoàn tác công việc tốt thì các vấn đề liên quan không được trục trặc.
          VD: với mạch đóng mở đơn thuần thì nguồn điện cấp phải có và ổn định, mạch bảo vệ (nói chung) thì các tham số đặt trước không được biến đổi quá định mức.......
          Em nói chung chung cho nó đại chúng, mời các cao nhân tiếp ạ!
          By three methods we may learn wisdom:
          First, by reflection, which is noblest;
          Second, by imitation, which is easiest;
          and third by experience, which is the bitterest

Comment

Hay quá tôi cũng đang quan tâm đến chủ đề này nhưng tậm tịt chờ các bác trao đổi để học hỏi.

Comment

Như này dễ hiểu nha:

Muốn relay đóng thì cuộn coil của nó phải có dòng điện
              Như vậy đầu tiên phải có đủ nguồn cấp lên 1 đầu cuộn dây đã,
              Đầu kia của cuộn coil thường nối qua tranzito xuống mát,( cũng có thể cấp nguồn qua tzt tùy ampli), muốn "thông điện" thì tzt phải dẫn tức đo Vbe phải có.
              Muốn Vbe của tzt điều khiển relay có thì các tzt hoặc zener trước đó phải tốt và các điều kiện khác phải tốt: tụ làm trễ được nạp đầy điện, áp ngõ ra mạch CS phải đúng diod ko rò vv và vv....

Phải vậy ko các bác???
              Chán ko buồn ký.

Comment

kiem tra so cong suat .hoac diot co mau do bi chet

Comment

Nguyên văn bởi danates2004 Xem bài viết
                  mình ko rành lắm,cho mình hỏi cần có đk gì dể rơle đóng mở,có thể nối tắt role đc ko?.....
                  Mình có cái âm ly cũng đang nối tắt role nhưng nó có tiếng bụp một cái khi mới bật nguồn, đã đem ra thợ chuyên âm ly nhưng họ bảo phải có thời gian mới nghiên cứu được có vẻ khó đấy. Chờ các bác trên diễn đàn vậy.

Comment

nó dùng để bảo vệ loa, nối lại co như gỡ bỏ cho xong

Comment

Rơle trong âmply đa phần nằm trong mạch bảo vệ , ngoài tính năng bảo vệ ra nó còn có mạch tạo trễ , để khi cấp nguồn rơle sau vài giây mới đóng và khi đó loa mới đc đấu vào Sp Out , đối với âmply công suất nhỏ thì tiếng bụp đó không thành vấn đề , nhưng đối với những âmply công suất lớn và cực lớn , tiếng Bụp đó có thể thiêu rụi hay làm giảm tuổi thọ của bộ loa !

Comment

Rơ le có tác dung sau
                        1 chống tiêng bụp khi Bật/Tắt nguồn .Khi bật nguồn /tắt các linh kiện hoạt động không ổn định dẫn đến điện áp ra loa xất hiện thành phần 1 chiếu khác 0v ,tạo tiếng bụp
                        2 Bảo vệ khi có sự cố của CS
                        Vì vậy khi mach CS không ổn định thì Rơ le Không H Động , theo KN của mình thì trức khi đấu loa phải ktra đ/áp 1 chiều tại đầu ra loa xem có xấp xỉ 0v không

Comment

Mấy bạn hiểu sai về tác dụng của Relay rồi!
                          Đấy chỉ là công dụng khi kết hợp với mạch bổ trợ. Còn không nó giống như cái công tắc nhưng chạy bằng nguồn điện
                          By three methods we may learn wisdom:
                          First, by reflection, which is noblest;
                          Second, by imitation, which is easiest;
                          and third by experience, which is the bitterest

Comment

Nguyên văn bởi Thanhklv2 Xem bài viết
                            Mình có cái âm ly cũng đang nối tắt role nhưng nó có tiếng bụp một cái khi mới bật nguồn, đã đem ra thợ chuyên âm ly nhưng họ bảo phải có thời gian mới nghiên cứu được có vẻ khó đấy. Chờ các bác trên diễn đàn vậy.
                            Tiếng " bụp" do tắt mở có nhiều nguyên nhân ... nhưng chủ yếu do xung điện kích , để hạn chế tiếng " bụp" người ta cũng có thể lắp 1 tụ điện nối với 2 cực của Công tắc nguồn .
                            Bạn xem công tắc nguồn có tụ điện không ?
                            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                              Tiếng " bụp" do tắt mở có nhiều nguyên nhân ... nhưng chủ yếu do xung điện kích , để hạn chế tiếng " bụp" người ta cũng có thể lắp 1 tụ điện nối với 2 cực của Công tắc nguồn .
                              Bạn xem công tắc nguồn có tụ điện không ?
                              Để hôm nào rảnh em thử xem rồi thông tin lại bác. Thông thường bật nguồn lên vài giây sau mới nghe tiếng đóng mạch của role. Nay đấu tắt rồi mỗi lần bật nguồn lại nghe "bùm"một cái không sướng lắm các bác ạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

danates2004 Tìm hiểu thêm về danates2004

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X