Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp loa vi tính bị ù loa bass

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp loa vi tính bị ù loa bass

Nhờ các bác giúp đỡ mình là dân điện công nghiệp nên không rành về điện tử nhưng có ham mêm nên tính vọc vạch tí cho có cảm giác thành công khi sửa dc cái gì đó nhà mình con loa vi tính mình mở lên thì loa bass ù rất to mình đã thay con tda 2030 mà vẫn kg hết mình kiểm tra con 4558 thì thấy bình thường mình đo nguồn cấp tới con tda 2030 cấp cho loa bass khi đ0 ở chân 4 và 5 thì thấy chỉ lên khoảng 10V nhưng mình đo ở 2 con Tda2030 của 2 loa vệ tinh thì thấy dc hơn 20V khi đo chân số 4 của con tda 2030 loa bass với chân số 5 của tda 2030 loa vệ tinh thì khoảng 10v, đo chân sô 5 của con tda bass với số 5 của tda vệ tinh cũng lên 10 V kg biết nó bị gì mình đã gỡ bỏ hẳn con 4558 ra ẫn thấy ù

Trước hết bạn vặn volume của bass xuống min xem còn ù ko? Nếu hết ù thì 2030 vẫn tốt.
    Con 2030 loa bass dùng nguồn đôi hay đơn? Nếu nguồn đôi thì điện áp chân 3 và 5 có đối xứng nhau ko? (ngắt loa ra đo cho chính xác).
    Nếu dùng nguồn đôi thì điện áp chân 4 phải là 0V.
    Nếu dùng nguồn đơn thì điện áp chân 4 = 1/2 điện áp chân 5, đồng thời có 1 tụ hóa trước khi xuất ra loa, tụ này không được chạm chập.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Trước hết bạn vặn volume của bass xuống min xem còn ù ko? Nếu hết ù thì 2030 vẫn tốt.
      Con 2030 loa bass dùng nguồn đôi hay đơn? Nếu nguồn đôi thì điện áp chân 3 và 5 có đối xứng nhau ko? (ngắt loa ra đo cho chính xác).
      Nếu dùng nguồn đôi thì điện áp chân 4 phải là 0V.
      Nếu dùng nguồn đơn thì điện áp chân 4 = 1/2 điện áp chân 5, đồng thời có 1 tụ hóa trước khi xuất ra loa, tụ này không được chạm chập.
      Cảm ơn bác ngồi nghiên cứu cả buổi sáng nghi nguồn nó bị ở đâu đó nên trưa về mò mới phát hiện nó bị đứt cái cầu dây dương nguồn cho TDA bass nối lại hết ù rồi nhưng bác cho mình hỏi mình mua thêm bộ mạch bluetooth về để chế cho nó thì đầu tín hiệu ra của mạch bluetooth nối vào cổng input của loa vi tính đúng không?

Comment

Hi bác trthnguyen làm lap mà có vẻ cũng chuyên nhiều chuyên ngành đt ấy nhỉ, rất may mắn và cảm ơn vì những người nhiệt tình như bác.
        Còn bác vanthangv thì bác mua modul blt là đấu nối đúng như bác nói ấy. Có điều em từng gặp 2 loại mạch blt là có pin sẵn chủ cần sạc và sài và loại giống usb blt là cắm nguồn DC 5V sài trực tiếp, tuy nhiên sẽ xảy ra 2 trường hợp ở dây đồng bộ GND. Cụ thể là em đã từng gặp trường hợp như thế, là khi nối dây out của blt với in của bộ loa thì có GND đồng bộ thì sài 1 lúc là mạch hơi nóng mà vẫn nghe ổn, nếu ngắt dây đồng bộ GND thì không nóng nữa mà nghe vẫn ok.
        Cái này em cũng chưa tìm hiểu được, chỉ thấy thế mà nói lên đây cho các bác xem có thể lưu ý hoặc tìm hiểu thêm ạ.
        Thân chào!

Comment

Nguyên văn bởi vanthangv Xem bài viết
          Cảm ơn bác ngồi nghiên cứu cả buổi sáng nghi nguồn nó bị ở đâu đó nên trưa về mò mới phát hiện nó bị đứt cái cầu dây dương nguồn cho TDA bass nối lại hết ù rồi nhưng bác cho mình hỏi mình mua thêm bộ mạch bluetooth về để chế cho nó thì đầu tín hiệu ra của mạch bluetooth nối vào cổng input của loa vi tính đúng không?
          Đúng rồi nhưng có 2 lưu ý:
          - Nếu có tiếng è è (nghe rất rõ khi chưa phát nhạc) thì phải dùng nguồn khác cấp cho module bluetooth, có thể dùng loại có pin cũng đc.
          - Nên đấu qua công tắc 6 chân để cách ly hoàn toàn giữa jack 3.5mm và bluetooth, muốn dùng cái nào thì gạt qua vị trí đó. Còn không thì mỗi đường cho qua 2 con trở vài chục k gì đó nhưng có thể tiếng sẽ nhỏ đi.

Comment

Về tác giả

Collapse

vanthangv Tìm hiểu thêm về vanthangv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X