Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ ampli yamaha nhật cũ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ ampli yamaha nhật cũ

Đầu tiên tôi xin Kính chào BQT! Kính chào ad BinhAnh! Kính chào tập thể ae TV.
    Tôi là TV mới và là tay ngang nên mạo muội cầu mong sự giúp đỡ của mọi người.
    Cụ thể là tôi mua chiếc power amply yamaha MX1000 cũ hỏng của một chú e với giá là một chầu bia cỏ. Nhưng vì chú ấy chọc ngoáy ltung nên thợ ko ai nhận sửa, có sửa cũng chỉ lấy từ loại khác chế sang và giá rất cao. Tôi vô cùng muốn phục hồi nó, tôi mê nó đã nhiều năm từ khi nghe nó ngân nga "một cõi đi về" tại 1 cửa hiệu bán đồ âm thanh. Tôi lại chẳng có j nhiều, chút kiến thức vật lý hồi cấp 3, chút quỹ đen để dành mua linh kiện nên thầm mong mỏi nhận đc chân tình từ BQT, ad BinhAnh và tập thể ae những ng có phép màu trong nghành điện, đt làm ơn hãy biến điều diệu kỳ trở thành hiện thực. Sự điên rồ này có thể làm một số ae cười chê cho dù vậy nếu là cao nhân, ẩn sĩ hãy giúp cho 1 chút ít cũng là điều vô cùng tốt đẹp.
    Hiện tại phần csuat tôi đã tháo rời. Phần còn lại tôi đã thay 1 số trans và đã kiểm tra rất kỹ nhưng vẫn ko tài nào khiến nó tắt đèn protection và đóng relay. Đo dây đen, đỏ ra loa luôn có điện -3vdc. Kiểm tra các con trans pnp ko chết. Tụ và trở, dồ zener vẫn ổn. Xin mọi người chỉ cho tôi chỗ nào tôi đã bỏ qua và đang sai ở phần nào với ạ.
    Ảnh và tài liệu của nó đây.
    Attached Files

Nguyên văn bởi nammhai Xem bài viết
    Đầu tiên tôi xin Kính chào BQT! Kính chào ad BinhAnh! Kính chào tập thể ae TV.
    Tôi là TV mới và là tay ngang nên mạo muội cầu mong sự giúp đỡ của mọi người.
    Cụ thể là tôi mua chiếc power amply yamaha MX1000 cũ hỏng của một chú e với giá là một chầu bia cỏ. Nhưng vì chú ấy chọc ngoáy ltung nên thợ ko ai nhận sửa, có sửa cũng chỉ lấy từ loại khác chế sang và giá rất cao. Tôi vô cùng muốn phục hồi nó, tôi mê nó đã nhiều năm từ khi nghe nó ngân nga "một cõi đi về" tại 1 cửa hiệu bán đồ âm thanh. Tôi lại chẳng có j nhiều, chút kiến thức vật lý hồi cấp 3, chút quỹ đen để dành mua linh kiện nên thầm mong mỏi nhận đc chân tình từ BQT, ad BinhAnh và tập thể ae những ng có phép màu trong nghành điện, đt làm ơn hãy biến điều diệu kỳ trở thành hiện thực. Sự điên rồ này có thể làm một số ae cười chê cho dù vậy nếu là cao nhân, ẩn sĩ hãy giúp cho 1 chút ít cũng là điều vô cùng tốt đẹp.
    Hiện tại phần csuat tôi đã tháo rời. Phần còn lại tôi đã thay 1 số trans và đã kiểm tra rất kỹ nhưng vẫn ko tài nào khiến nó tắt đèn protection và đóng relay. Đo dây đen, đỏ ra loa luôn có điện -3vdc. Kiểm tra các con trans pnp ko chết. Tụ và trở, dồ zener vẫn ổn. Xin mọi người chỉ cho tôi chỗ nào tôi đã bỏ qua và đang sai ở phần nào với ạ.
    Ảnh và tài liệu của nó đây.
    bạn không nói rõ là bạn tháo rời phần công suất là như thế nào ?, tháo sò ra , hay tháo toàn khối công suất ra , tôi đoán là bạn chỉ tháo sò công suất ra , còn vẫn để nguyên mạch điện , nên ngõ ra loa vẫn có điện áp , khiến cho mạch bảo vệ vẫn duy trì hoạt động ( off relay) với thợ chuyên thì việc này cũng hơi dễ , đó là tìm pan trên khổi công suất , nhưng bạn chưa có kinh nghiệm nên bạn phải đi theo từng bước chậm , 1 , kiểm tra mạch vế L hoặc R bị hư , ngõ ra có áp DC trên 1v , bạn kiểm tra vế bị hư đó , sau đó tháo tất cả transistor , nhớ làm dấu khi tháo để tránh nhầm lẫn , đo transistor ampli thì ban nên dùng đồng hồ số đo hFe sẽ chính xác hơn , thợ chuyên thì dùng mạch test , đo điện trở nó bình thường thì cắm vào mạch test là biết ngay nó có hoạt động tốt hay không , sau đó kiểm tra các diode , sau nữa là đo kiểm các điện trở có bị sai số không , ampli cũ điện trở hay bị sai số , dẫn đến các tầng chạy sai chế độ , mà bước này ít người không để ý , chỉ chú tâm vào các linh kiện chủ lực . , 2 kiểm tra mạch rơ le , bạn tháo dây [ cắt mạch]OUT từ phần công suất ra để kiểm tra sự hoạt động của mạch bảo vệ , nếu mạch tốt thì sau vài giây rơle sẽ đóng , nếu vẫn không đóng thì mạch rơ le bị trục trặc , tìm cách sửa phần này , hoặc cho tạm nghỉ , nối tắt chân rơ le để loa phát được , rồi sửa sau . máy ampli của bạn có thể bị hư tầng vi sai ngõ vào ,. lệch điểm làm việc , khiến tầng thúc một bên chạy nhiều hơn , khiến ngõ ra loa có điện áp DC , nếu máy chỉ hư một kênh thì dễ sửa hơn , dùng cách so sánh điện áp tại các ngõ ra của các transistor ở các vế để so sánh, mẫu này mình sửa quá lâu rồi nên không còn nhớ cụ thể được , nhìn hình thì thấy hàn xả tùm lum , bạn nên dùng chất tẩy rửa mạch điện để rửa mạch cho sạch , dể sửa hơn , hoặc dùng tạm xăng thơm để chải rửa cũng được , khi thay thế các transistor nhỏ thì bạn cố gắng thay thế đúng số , hoặc tương đương gần nhất , và nếu máy dùng loại cặp P/N thì cũng phải thay cả cặp tương ứng .

Comment

Vâng e cám ơn bác. E đã tháo toàn bộ bo công suất ra đấy bác ạ. Chỉ còn bo trên ảnh e đã gửi lên forum thôi. E đoán đó là bo nguồn liền với pre. Bác ngó lại rồi chỉ bảo lại cho e phần ktra trọng tâm và nếu đc bác xem sơ đồ schematic e gửi và chỉ rõ cho e vị tri con trans, con trở với ạ. Ví dụ e đang nghi con trans Q503 vì đo BC nó ko phải 0,6 mà ra -1, mấy vol đấy ạ.
      Attached Files

Comment

Vâng e cám ơn bác. E đã tháo toàn bộ bo công suất ra đấy bác ạ. Chỉ còn bo trên ảnh e đã gửi lên forum thôi. E đoán đó là bo nguồn liền với pre. Bác ngó lại rồi chỉ bảo lại cho e phần ktra trọng tâm và nếu đc bác xem sơ đồ schematic e gửi và chỉ rõ cho e vị tri con trans, con trở với ạ. Ví dụ e đang nghi con trans Q503 vì đo BC nó ko phải 0,6 mà ra -1, mấy vol đấy ạ.
        transistor trên mạch khi đo nóng thì nên đo B-E để biết nó đang ở phân cực bao nhiêu , chứ đo B-C thì không cụ thể gì đâu , vì điện áp này thay đổi .ampli này có 2 phần công suất , nếu một phần bị hư thì toàn bộ rơ le loa sẽ ngắt , bạn nên xác định là ngõ ra loa nào có áp DC ra loa để dễ khoanh vùng hư hỏng hơn

Comment

Cám ơn bác!
          Thưa bác! E đo cả hai vế ra loa đều có số vol bằng nhau -3VDC. Bài trc e ghi nhầm e đo B-E của mọi con trans đều giống thông số trên tài liệu chỉ có Q503 và Q504 là sai số vol và ngược chiều là (-). E chưa dám tháo ra thay tùy tiện vì chưa đc chỉ dẫn nên e đợi các bác phản hồi lại cho e.
          Attached Files

Comment

Cám ơn bác!
            Thưa bác! E đo cả hai vế ra loa đều có số vol bằng nhau -3VDC. Bài trc e ghi nhầm e đo B-E của mọi con trans đều giống thông số trên tài liệu chỉ có Q503 và Q504 là sai số vol và ngược chiều là (-). E chưa dám tháo ra thay tùy tiện vì chưa đc chỉ dẫn nên e đợi các bác phản hồi lại cho e.
            nếu ngõ ra loa có -3vdc thì phần công suất vế PNP ( A1301, A 1302) chạy mạnh hơn , nên áp âm xuất hiện ở ngõ ra , Q503 và Q505 là cặp vi sai đầu vào,bạn kiểm tra các linh kiện quanh Q507 , R519 và R539 , nếu như cả 2 vế công suất L và r đều bị ngõ ra có -3vDC thì bạn nên kiểm tra phần nguồn xem nguồn V+ và V- có bằng nhau không , bạn đo lên tới đầu các tầng của khối công suất , chứ ít khi 2 kênh độc lập hư giống nhau như vậy , mạch công suất này khá rắc rối vì linh kiện khá nhiều , khi sửa bạn nên tháo riêng từng mạch công suất để tránh hư thêm do mạch đang bị hư , đóng điện lâu có thể gây hư thêm , sửa bo nào cấp điện bo đó thôi

Comment

Cái phần đen trên bo dư sức làm rò 3 vdc rồi thớt làm vệ sinh sạch sấy khô rồi lắp đồ lại chú ý mấy con tụ dẹp không gắn lộn chân , tháo hết cs ra chỉ khi đo được 0 v mới lắp vào 1 cặp thử tốt mới gắn hết .

Comment

Vâng. Cám ơn ạ. Hiện tại e đang đi tìm mấy con trans đúng loại rồi vệ sinh sạch sẽ và thay thế. Kết quả e sẽ báo lại mọi người nhé.

Comment

Quocthaibmt

Anh ạ! A làm ơn cho e sđt để e kết bạn zalo. Lúc a rảnh cho phép e làm phiền tí cho con yamaha đc ko anh?

Comment

Quocthaibmt

Anh ạ! A làm ơn cho e sđt để e kết bạn zalo. Lúc a rảnh cho phép e làm phiền tí cho con yamaha đc ko anh?
                    mình đã gửi trong tin nhắn từ hôm qua rồi mà bạn .

Comment

Ô. Vậy ạ. E mới vào forum nên chưa quen phần mềm web mình.

Comment

Dạ chào cả nhà.
                        ​​​​​​Các bác lại chỉ thêm cho e với. Hiện tại e đã vệ sinh sạch. Hàn lại những chỗ kém. Đồng hồ trc lâu ko sd bị sai e mua cái mới để đo. Các trans theo máy e tìm ko đc. Hiện tại nó dùng cặp 649-669. E đo 1 vế thấy có vdc trên các đầu ra loa -12-13 vol, đo thang vac là hờn 20 vol, e chỉ cắm 1 bên mà có điện ra cả hai vế. Khi tháo dây out ra loa như bác Thái nói thì relay đóng bt . Xin các bác cho e bài thuốc tiếp theo với ạ.
                        Chân thành cám ơn bác Thái, tuyennhan và ae trong forum!

Comment

Dạ chào cả nhà.
                          ​​​​​​Các bác lại chỉ thêm cho e với. Hiện tại e đã vệ sinh sạch. Hàn lại những chỗ kém. Đồng hồ trc lâu ko sd bị sai e mua cái mới để đo. Các trans theo máy e tìm ko đc. Hiện tại nó dùng cặp 649-669. E đo 1 vế thấy có vdc trên các đầu ra loa -12-13 vol, đo thang vac là hờn 20 vol, e chỉ cắm 1 bên mà có điện ra cả hai vế. Khi tháo dây out ra loa như bác Thái nói thì relay đóng bt . Xin các bác cho e bài thuốc tiếp theo với ạ.
                          Chân thành cám ơn bác Thái, tuyennhan và ae trong forum!
                          thưc sự là bạn gặp khó khăn rồi , mình không biết là khả năng của bạn thế nào , nên cũng khó tư vấn , vì để sửa được cái ampli này thì đòi hỏi kinh nghiệm rất nhiều và linh kiện thay thế cũng hơi khó tìm mua lẻ được , mua sỉ trên mạng thì tốn nhiều tiền , bạn nói trên mạch có dùng cặp B649/D669 là đã bị thay thế rồi , con cũ là A1352/C3416 , , tạm thời bạn nên đo nguội tất cả linh kiện transistor và diode của 1 bo công suất để chắc chắn rằng những linh kiện này an toàn , mạch này có rất nhiều linh kiện có liên quan đến vấn đề áp DC xuất ra ở ngõ ra loa như Q330/Q332 và 2 zen 322-324

Comment

Vâng bác Quocthai ạ!
                            Đúng là khó thật sự. Nếu ko nhờ các bác trên này e nghĩ chẳng có ai sẵn lòng giúp e cái việc kiểu như ôm rơm cho dặm bụng này đâu. Trc hết e rất tôn trọng nhân cách nghề nghiệp của bác. Cám ơn bác rất nhiều đấy ạ. Kể cả chỉ giúp e đến đây e cũng rất vui về bác. Phần e, E biết cách đo các loại linh kiện và biết chút ít về kiến thức mạch. Mấy con Q bác nhắc tới hình như trên bo cs e đã tháo rời hẳn ra. Hiện tại còn 1 bo to nhất e đang sửa chắc là khối nguồn liền với khối tiền kđ bác ạ. Vì e thấy nó gắn liền 4 tụ lọc to, 4 điôt cầu ạ
                            . Trưa nay e mua mới thay cho Q511,515,513 vẫn là 649-669. Q517 là A970, thay lại các con 4148 và zener, những con trở cầu chì e thay mới bằng trở 1R. Những phần khác chưa hỏi các bác e ko dám động vào vì sợ hỏng cái tiếp theo. Kết quả vẫn dò vôn ra loa như vậy ạ. Chỉ khi ngắt rời 4 dây ra loa relay mới ngắt. Bác xem e cần ktra chỗ nào tiếp ạ.
                            ảnh chưa tháo và sau khi tháo bo cs đây ạ.
                            Attached Files

Comment

Vâng bác Quocthai ạ!
                              Đúng là khó thật sự. Nếu ko nhờ các bác trên này e nghĩ chẳng có ai sẵn lòng giúp e cái việc kiểu như ôm rơm cho dặm bụng này đâu. Trc hết e rất tôn trọng nhân cách nghề nghiệp của bác. Cám ơn bác rất nhiều đấy ạ. Kể cả chỉ giúp e đến đây e cũng rất vui về bác. Phần e, E biết cách đo các loại linh kiện và biết chút ít về kiến thức mạch. Mấy con Q bác nhắc tới hình như trên bo cs e đã tháo rời hẳn ra. Hiện tại còn 1 bo to nhất e đang sửa chắc là khối nguồn liền với khối tiền kđ bác ạ. Vì e thấy nó gắn liền 4 tụ lọc to, 4 điôt cầu ạ
                              . Trưa nay e mua mới thay cho Q511,515,513 vẫn là 649-669. Q517 là A970, thay lại các con 4148 và zener, những con trở cầu chì e thay mới bằng trở 1R. Những phần khác chưa hỏi các bác e ko dám động vào vì sợ hỏng cái tiếp theo. Kết quả vẫn dò vôn ra loa như vậy ạ. Chỉ khi ngắt rời 4 dây ra loa relay mới ngắt. Bác xem e cần ktra chỗ nào tiếp ạ.
                              ảnh chưa tháo và sau khi tháo bo cs đây ạ.
                              mình rất cán ơn những nhận xét của bạn , giờ mình có việc bận , tối về mình nghiên cứu thêm rồi mình góp ý thêm , vì nhìn hình chụp mà đoán bệnh thì cũng gay lắm , không đo đạc trực tiếp , không thể xem xét tỉ mỉ trên bo mạch nên những điều mình trình bày cũng là dựa trên kinh nghiệm sửa chữa và áp dụng vào người chưa rành nên mình trình bày có phần đơn giản , nếu như bạn thấy khó hiểu thì cứ mạnh dạn góp ý để mình cải tiến thêm .

Comment

Về tác giả

Collapse

nammhai Tìm hiểu thêm về nammhai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X