Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tăng độ nhạy cho LED nháy theo nhạc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tăng độ nhạy cho LED nháy theo nhạc

Mình có đôi loa bị cháy treble, mua được đôi treble khác có tích hợp LED nháy khá hay nhưng khi âm lượng vừa đủ thì ko đủ áp để LED sáng, khi LED đủ áp để nháy đẹp thì âm lượng lại to quá ảnh hưởng hàng xóm

Click image for larger version  Name:	SP1.PNG Views:	1 Size:	16.2 KB ID:	1712716
    Không biết là mắc thêm pin có OK không? (mình ko thích dùng mạch nháy vì dòng chờ nuôi mạch thì phải thay pin nhanh hơn)

Click image for larger version  Name:	SP3.PNG Views:	1 Size:	19.5 KB ID:	1712720

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
    Mình có đôi loa bị cháy treble, mua được đôi treble khác có tích hợp LED nháy khá hay nhưng khi âm lượng vừa đủ thì ko đủ áp để LED sáng, khi LED đủ áp để nháy đẹp thì âm lượng lại to quá ảnh hưởng hàng xóm

Click image for larger version Name:	SP1.PNG Views:	1 Size:	16.2 KB ID:	1712716
    Không biết là mắc thêm pin có OK không? (mình ko thích dùng mạch nháy vì dòng chờ nuôi mạch thì phải thay pin nhanh hơn)

Click image for larger version Name:	SP3.PNG Views:	1 Size:	19.5 KB ID:	1712720
    Muốn tăng độ nhạy thì lắp VU Led bằng Transistor hoặc IC, có thể thêm chiết áp tăng giảm độ nhạy tuỳ ý. Không nên lắp thêm pin như vậy!

Comment

chào các anh chị ạ, em vừa mới tham gia diễn đàn nên không biết đăng bài viết ở đâu nên cho em nhờ ở đây chút ạ.
      các anh chị có thể cho em hỏi cái nguyên lý hoạt động của mạch này được không ạ, em mới học nên không hiểu nhiều lắm. em xin cảm ơn ạ!

Comment

Nguyên văn bởi hnyt Xem bài viết
        chào các anh chị ạ, em vừa mới tham gia diễn đàn nên không biết đăng bài viết ở đâu nên cho em nhờ ở đây chút ạ.
        các anh chị có thể cho em hỏi cái nguyên lý hoạt động của mạch này được không ạ, em mới học nên không hiểu nhiều lắm. em xin cảm ơn ạ!
        Câu hỏi kiểu nhập môn như trên cần đăng ở mục sau
        http://www.dientuvietnam.net/forums/...4%91%E1%BA%A7u
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết

Muốn tăng độ nhạy thì lắp VU Led bằng Transistor hoặc IC, có thể thêm chiết áp tăng giảm độ nhạy tuỳ ý. Không nên lắp thêm pin như vậy!
          Cảm ơn bạn, chỉ là mình ko muốn đi thêm dây nguồn vì đằng sau loa kín như bưng chả có cái lỗ nào mà xỏ dây cả nên phải dùng pin, mà để tiết kiệm pin nên mình nghĩ ra cách trên 😂

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Click image for larger version Name:	SP1.PNG Views:	1 Size:	16.2 KB ID:	1712716

Click image for larger version Name:	SP3.PNG Views:	1 Size:	19.5 KB ID:	1712720
            Sao không bỏ bớt con diot muỗi đi. Gắn led phía trước tụ phân tần (nếu có). Nếu chưa đủ thì gắn thêm trở cho loa kêu nhỏ lại, thêm công tắc nối tắt trở khi cần kêu to. Hoặc dùng biến áp nhỏ...

Pin thì chỉ cần 1,5V thôi. Pin 3V thì nối tiếp 2 led cho sáng khỏi cần diot hạ áp nữa.

Ngày xưa mình cũng làm mạch 3 led với vài con trở, tụ.
            sau.ph

Comment

Bác gắn thêm cái mạch ổn áp là xong nguyên lý như mạch ic sạc xe alfa .

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết

Sao không bỏ bớt con diot muỗi đi. Gắn led phía trước tụ phân tần (nếu có). Nếu chưa đủ thì gắn thêm trở cho loa kêu nhỏ lại, thêm công tắc nối tắt trở khi cần kêu to. Hoặc dùng biến áp nhỏ...

Pin thì chỉ cần 1,5V thôi. Pin 3V thì nối tiếp 2 led cho sáng khỏi cần diot hạ áp nữa.

Ngày xưa mình cũng làm mạch 3 led với vài con trở, tụ.
                Mạch này nối thẳng vào trước tụ phân tần rồi, loa kia là loa chính đấy, dùng pin 3V vì có loại nhỏ gọn, kéo theo phải thêm 1 diode nữa để LED không bị kích sáng liên tục.
                Nhưng có lẽ chuyển sang cách khác thôi vì đã thử thì cách này LED không nháy dứt khoát

Comment

Về tác giả

Collapse

trthnguyen Tìm hiểu thêm về trthnguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X