Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin cách ghép loa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin cách ghép loa

Xin chào mọi người. Nay em trở lại với điện đàn có chút vấn đề muốn được sáng tỏ ạ.
    Em có dùng cục đẩy của tk audio 1500w/CH nhưng khi xưa lắp đặt thì người ta thiết kế dùng loa đơn có biến áp cách ly trong mỗi loa.
    Vì yêu cầu cần dùng các loa này chia ra nhiều vị trí, tầm 20 vị trí. Tới giờ thì hầu như bộ đẩy đã bị ra đi khá nhiều.
    Em muốn hỏi dùng loại loa có biến áp cách ly này lợi và hại như thế nào so với loa dải trở thông thường. Và có cách nào ghép nhiều loa nhiều vị trí mà dùng loa dải trở 4,8 ohm không ạ? (Dĩ nhiên là công suất tiêu thụ trên hệ loa nhỏ thôi để cục đẩy của em nó bền ạ)

Đây là thông số cục đẩy ạ. Các bác cho em hỏi ưu khuyết điểm khi so sánh nếu ta nối loa đầu ra dùng cổng 4-16ohm và 70,100v như thế nào ạ.

Comment

Dùng dây mềm 20-25 hai màu làm dây loa dùng cọc 100 v cọc 4,8 16 dùng cho loa monitor đặt tại máy , loa thì đấu vào dây đúng cực tính như đấu dây đèn . Công suất như trên thì mỗi nhánh 75 loa gắn 50 thì đủ bền . Đường 100 v dùng kéo loa ở xa ít hao cs hơn đường 4-8-16 thường dùng trong hệ thống truyền thanh công cộng . Kéo loa xa dùng loa 4-8 chỉ được 1 cặp với loa 4 và 2 cặp với loa 8 đấu // dùng đường 4 , khi dùng đường này kéo xa tiếng có thể nhỏ hơn đường 100 nếu tăng volume cho tiếng to lên thì loa trên đường 100 v tiếng quá to dễ bứt .

Comment

Hi dạ cảm ơn bác ạ. Để em đọc kỹ xem vì còn vài chỗ chưa hiểu hết.hi

Comment

Mỗi ngõ ra nó tương thích với một loại trở kháng. Bạn tìm manual của ampli đó xem trở kháng của ampli là bao nhiêu, rồi mới ghép với loa thích hợp.

Muốn bền thì dùng loa có trở kháng lớn một chút, dĩ nhiên là công suất sẽ giảm đi, đỡ bị cháy.
          sau.ph

Comment

Trong hệ thống truyền thanh loa hộp tiếng chỉ văng vẳng vừa đủ nghe nếu nghe to như loa cát sét để trước mặt là loa đang ngang hay quá cs dễ cháy loa , muốn tiếng oang oang thì dùng loa sắt như loa gắn cột điện.

Dùng loa 4-8-16 không có transfor line thì dính vụ tính toán đấu // hay nối tiếp cho đúng tổng trở ra amp nếu dùng nhiều loa hay nhiều nhánh , nếu dùng 4-8-16 và cả 70-100 v thì khó chỉnh cho đều có khi 4-8-16 đủ to thì 70-100 v quá tải và cháy tốt nhất là dùng 1 trong 2 hay chỉ dùng 4-8-16 cho loa monitor .

Đường 70-100 v phải có đồng hồ A để chỉnh đúng cs tải và cầu chì để phòng chạm chập đường dây hay quá tải định trước .

Comment

Dạ em định thay lại là loa phóng thanh dạng nón sắt mà đang phân vân, hệ thống thông báo báo bên em đôi khi dùng để phát vài bài nhạc nghe nữa, nếu dùng loa phóng thanh thì nhạc nghe sẽ hơi chói tai ạ.
              còn loa hộp đơn như mẫu em chụp thì đôi khi có tiếng ồn là thông báo nghe sẽ không rõ. Người dùng toàn mở maxi volume không à (mới đủ nghe) hi

Comment

Nếu từ đầu là hệ thống thông báo thì thông số loa 20 w có vẻ ảo vì 20 w cùa TOA là nghe to lắm rồi lại hay đủ bass , treble chỉ có đắt lòi và cũng nghi cái 1500 w của amp cũng ảo nốt vì bạn nói đã đi vài cái .
                Bạn kiếm cái loa thùng 4 hay 8 vài chục w khác với cục tăng phô vào 110-220 ra từ 0- 24 hay 30 v số A tính theo cs loa vào 0-110 ra 24 hay 30 vào loa thế tăng phô line xem có đủ to không .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                  Nếu từ đầu là hệ thống thông báo thì thông số loa 20 w có vẻ ảo vì 20 w cùa TOA là nghe to lắm rồi lại hay đủ bass , treble chỉ có đắt lòi và cũng nghi cái 1500 w của amp cũng ảo nốt vì bạn nói đã đi vài cái .
                  Bạn kiếm cái loa thùng 4 hay 8 vài chục w khác với cục tăng phô vào 110-220 ra từ 0- 24 hay 30 v số A tính theo cs loa vào 0-110 ra 24 hay 30 vào loa thế tăng phô line xem có đủ to không .
                  Hi dạ bác. Em tháo ra thấy thấy nó cũng cầu kỳ phết. Cơ mà thấy công suất ra có vẻ không đủ.
                  Em lấy nó mở cho 1 loa 170w vặn vax volume mà vẫn bình thường, thậm chí âm thanh vẫn tốt chả rè hay méo tiếng, cường độ âm thì em cảm nhận có khi nhỏ hơn cái amply gia đình 200w của em nữa. (Đã mở thử nhạc rồi, cái ở nhà đánh loa đã hơn xíu, cường độ âm thanh to hơn, vặn lớn volume quá là méo tiếng liền)
                  Ngộ là hãng này hình như hàng nước ngoài, mà sao lại ghi công suất ảo quá vậy. Hi

Comment

Còn vụ đoạn sau bác nói dùng tăng phô khác... Em chưa hiểu rõ cách làm lắm ạ. Có phải là kiếm tăng phô nào đó vào từ 0 -110-220, ra thì theo từ 24-30. Còn cường độ dòng thì phải tính theo loa (khi này phải dùng điện trở ạ) phải không bác.
                    tuyennhan

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết

Hi dạ bác. Em tháo ra thấy thấy nó cũng cầu kỳ phết. Cơ mà thấy công suất ra có vẻ không đủ.
                      Em lấy nó mở cho 1 loa 170w vặn vax volume mà vẫn bình thường, thậm chí âm thanh vẫn tốt chả rè hay méo tiếng, cường độ âm thì em cảm nhận có khi nhỏ hơn cái amply gia đình 200w của em nữa. (Đã mở thử nhạc rồi, cái ở nhà đánh loa đã hơn xíu, cường độ âm thanh to hơn, vặn lớn volume quá là méo tiếng liền)
                      Ngộ là hãng này hình như hàng nước ngoài, mà sao lại ghi công suất ảo quá vậy. Hi
                      Amp phóng thanh khác amp thường chỉ có loa là giống thôi , cái amp ghi 1500 w thì cs khi tải 1 loa tối đa chỉ từ 100-150 w nhưng dòng lớn tải được 10-15 cái vì thế không đánh được loa cs lớn dùng cho văn nghệ . Hội trường có 2 giàn riêng 1 cho hội nghị , báo cáo loa nhiều rải dđều khắp hội trường nhưng cs nhỏ tiếng vừa nghe không ồn . Văn nghệ dùng giàn riêng loa đặt thành cụm 2 bên sân khấu cs amp là cho 1 loa nên loa cs nhỏ câu vào là bục cháy ngay .
                      Mình toàn gắn TOA cho hội trường hãng này có tiếng từ trước 75 lận giá đắt nhưng dùng bền vài chục năm không phải sửa gì , nói chung thì hệ thống này phát nhạc giải trí chỉ nghe êm vừa đủ không to bằng loa dùng trong nhà đâu .

Comment

Còn vụ đoạn sau bác nói dùng tăng phô khác... Em chưa hiểu rõ cách làm lắm ạ. Có phải là kiếm tăng phô nào đó vào từ 0 -110-220, ra thì theo từ 24-30. Còn cường độ dòng thì phải tính theo loa (khi này phải dùng điện trở ạ) phải không bác.
                        tuyennhan
                        Cách này để thử cs lớn nhất mà amp cấp cho 1 loa , cục tăng phô dùng thế cục xịn khi thử ở vị trí có đường dây 100 v 4-8-16 thì khỏi cần . CS loa là 100 w thì cục tăng phô là 24-30 v 3 A .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Amp phóng thanh khác amp thường chỉ có loa là giống thôi , cái amp ghi 1500 w thì cs khi tải 1 loa tối đa chỉ từ 100-150 w nhưng dòng lớn tải được 10-15 cái vì thế không đánh được loa cs lớn dùng cho văn nghệ . Hội trường có 2 giàn riêng 1 cho hội nghị , báo cáo loa nhiều rải dđều khắp hội trường nhưng cs nhỏ tiếng vừa nghe không ồn . Văn nghệ dùng giàn riêng loa đặt thành cụm 2 bên sân khấu cs amp là cho 1 loa nên loa cs nhỏ câu vào là bục cháy ngay .
                          Mình toàn gắn TOA cho hội trường hãng này có tiếng từ trước 75 lận giá đắt nhưng dùng bền vài chục năm không phải sửa gì , nói chung thì hệ thống này phát nhạc giải trí chỉ nghe êm vừa đủ không to bằng loa dùng trong nhà đâu .
                          Hi điều này em mới biết à. Cảm ơn bác ạ.
                          ủa mà sao biết phân biệt loại nào ạ? Nếu chỉ xem các cổng ra loa, công suất vậy sao biết ạ.
                          Đoạn này bác nói nè.

Comment

Hi điều này em mới biết à. Cảm ơn bác ạ.
                            ủa mà sao biết phân biệt loại nào ạ? Nếu chỉ xem các cổng ra loa, công suất vậy sao biết ạ.
                            Đoạn này bác nói nè.
                            Amp chuyên phóng thanh thường là mono , stereo thì dùng 2 cái và đặc biệt là có thêm đường line 75-100 v vì có biến áp ra ở trong dùng đường này thì khỏi lăn tăn cái vụ đấu loa // nối tiếp chỉ cần thêm cái tăng phô line cs = cs loa và đấu vào dây chính y như đấu dây đèn bóng 110 hay 220 vậy lại kéo dây xa cả cây số mà không hao cs bao nhiêu so với kéo đường 4-8-16 thì quá khỏe .
                            Vì có 2 biến áp 1 nguồn 1 ra loa nên cs 1500 w amp phải nặng 25-30 kg hay hơn nhẹ quá thì chắc là cs PMPO cs thực RMS chỉ hơn 300 w thôi .

Comment

Hi dạ đúng bác. Cái này nó y như mẫu bác nói á, mà giờ nó hay hư quá, tính ra dùng cũng được 3 năm rồi, hình như mở điện 24/6 luôn á. Mà hư cái là hư đồng loạt mấy cái luôn.hi

Comment

Về tác giả

Collapse

Thangbpvn Tìm hiểu thêm về Thangbpvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X