Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Vào đây cùng nhau thảo luận ,chia sẻ kinh nghiệm , giải đáp các thắc mắc , nào các anh em vô đi vô đi.......................!
    Chúng ta đều là những người không chuyên nghiệp nên cần phải giúp đỡ nhau...........!
    Last edited by nguyendinhvan; 27-03-2011, 17:48.
    Gà Việt Nam

em cũng tham gia bên "diễn dàn diện tư" bên đó toàn nói những từ ngữ chuyên môn mà những người mới biết không thể hiểu nổi nên em nghĩ bên điện tử việtnamnet của mình nên mở 1 luồng thảo luận vừa bổ ích vừa dễ hiểu để cho mọi người chưa biết tham gia
    Gà Việt Nam

Comment

Nguyên văn bởi ga`
      em cũng tham gia bên "diễn dàn diện tư" bên đó toàn nói những từ ngữ chuyên môn mà những người mới biết không thể hiểu nổi nên em nghĩ bên điện tử việtnamnet của mình nên mở 1 luồng thảo luận vừa bổ ích vừa dễ hiểu để cho mọi người chưa biết tham gia
      Nếu bạn muốn đi sâu vào lĩnh vực này thì bạn cần nắm vững con tranisto
      Như vậy sẽ đủ 80% kiến thức .
      Còn 20% sẽ là kết cấu mạch điện

Các nơi khác thì tình trạng ngược lại . Rất thông thạo về các loại mạch , các loại sơ đồ . Nhưng tính toán hệ số an toàn cho LK thì lại là con số 0 . Như vậy thì sẽ là chuyên gia đốt LK thôi ( phụ trách tiếng động , khói lửa )
      Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
      nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

các bạn có biết con ic nào vào 2 đường tín hiệu và ra 5 đường không ?

Comment

hình như tụ trong amly là cái khá quan trọng đấy

Comment

Nguyên văn bởi pmtelectric
            các bạn có biết con ic nào vào 2 đường tín hiệu và ra 5 đường không ?
            Bác quan tâm đến loại vào 2 kênh stereo L/R ra là âm thanh 5.1 ?
            Nếu thế bác phải tìm hiểu về Prologic I và II hoặc Logic 7

Comment

mình xin nói rõ mấy điều sau đâynghe xong đừng giận)
              -thứ nhất:khái niệm âm thanh hay và âm thanh trung thực là HOÀN TOÀN KHÁC NHAU VÀ KHÔNG TỒN TẠI ĐỒNG THỜI.Cái "hay" là phi khoa học và phụ thuộc vào lỗ tai người nghe,còn âm thanh trung thực nghĩa là tín hiệu từ nguồn phát ra tới loa không được phép biến dạng nhưng có thể thay đổi về mặt biên độ(lớn hay nhỏ)

-thứ hai:các mạch lọc âm(bass treble hay equalizer đều là hình thức làm biến dạng âm thanh,nghĩa là không trung thực)

-thứ ba:việc đạt được âm thanh hay là chuyện tương đối dễ dàng (mua bộ lọc,thay loa...)cốt sao cho thoả mãn cái màng nhĩ.Còn để đạt được âm thanh trung thực thì gần như KHÔNG THỂ (mọi linh kiện đều có sai số,ngay cả đèn cũng vậy).nếu như bạn nghiên cứu toán học thì có thể nói rằng,sự trung thực là tiệm cận,là giới hạn của bất kỳ thiết bị âm thanh nào

-thứ tư:để hệ thống đạt hiệu suất cao(nghe to nhất) thì tổng trở ngõ ra (của amply) phải tương đương tổng trở của loa.tôi dùng khái niệm "tổng trở" vì nguồn âm thanh của chúng ta có dãy tần từ 20hz đến 20khz,mỗi tần số cho 1 điện trở khác nhau.vậy nảy sinh ra vấn đề là làm cách nào để hệ thống cho hiệu suất cao nhất ở mọi tần số?hi hi,xin lỗi bạn,chưa ai dám khẳng định sẽ làm được điều này!

Comment

tui làm trong lĩnh vực này cũng khá lâu rồi nhưng chỉ quanh quẩn ở mấy cái california thôi,mạch của nó thì ko còn gì lạ nữa,cái chính là bây giờ tôi chỉ có hình vẽ tay,ko có scan,lại lười vẽ lại bằng orcad(trường phái sai gon là orcad),chac phải còn lâu lắm mới lấy lại phong độ,hic,sắp làm luận văn tn rồi
                ngoài ra tui cũng hay làm loa nữa,nói chung cũng chỉ là nghe hay (trong đk linh kiện thực tế tại VN) chứ ko phải trung thực,hà hà
                lĩnh vực amply loa tại vn xem ra vẫn còn mới và ít người theo quá,thế giới họ làm lâu rồi mà
                sẵn tiện hỏi luôn có bạn nào rành về cấu trúc,đặc tính,công thức tính toán....nói chung là tutorial của đèn chân không thì cho mình nha,đang cần cái này,nghe đâu amply đèn bán ra lời to,hi hi,nói vậy thôi chứ kiến thức vẫn là trên hết
                -------chán,đèn==>bán dẫn==>ko hay==>lại hoàn đèn,con người lạ thật

Comment

mình định lắp một com ampli nhung chua biet chon loai sò nào, mình thích nhạc dance . mình định lắp bằng bo mạch có sẵn trên thị trường vì mính biết sơ sơ về điện tử thôi.Mình đã lắp một cái dùng sò 2n3055 nhưng mình nghe dở quá . Ai đã từng lắp ampli giúp mình nhé.

Comment

Dùng cặp 2SA1943 và 2SC5200 ấy. Sò này cho âm chất rất tuyệt. Tuy nhiên còn phụ thuộc vào bo mạch. Quan trọng nhất là xác định dòng tĩnh cho các tầng, nhất là tầng đầu (nên lấy khoảng 1,5mA-2mA. Nếu nhỏ quá tiếng sẽ khô khan, lớn quá lại bị tăng tạp âm do nhiệt).
                    Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Lắp một trong hai loại sò trên hả bác. Em moi biet sơ sơ thôi mong bác chỉ giáo.

Comment

nó đi cặp mà bạn,1 con NPN,một con PNP

Comment

em dinh lap mot cai 8 so, moi kenh 4 so thi dung loai day duoc ko ha bac. Bac co loi khuyen gi khong. 8 so thi nguon bao nhieu A thì đủ bác nhỉ.còn tụ nguồn nữa. Mong các bác giúp cho, em là dân kinh tế nhưng nghiền món này kinh khủng luôn.

Comment

gio em dang can lam mot mach khech dai am thanh( mach ampli) ne` cac' bac' dup em thiet ke mot cai mach ampli 8W (lon hon 8W cung dc) day la` do` an mon hoc cua em do' mong cac' bac' dup do?

Comment

Muốn lắp một ampli hay bạn cần biết và phụ thuộc vào nhiều yếu tố (nguồn sạch , mach lấy điểm mass chuẩn , chematic tốt .. rồi phối hợp trở kháng đúng các tầng ..) chứ thật ra "sò" 3055 " lắp nghe rất hay nếu đúng là 2N3055 RCA thật hay it ra cũng do toshiba sx.....Mà lắp chơi thì chỉ cần D718 B688 là được rồi ..C1943 A 5200 thì ...sang quá mà đòi hỏi điện áp cấp dòng lẫn áp cao nên thực hiện tốn kém nha..

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X