Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các anh chị tư vấn giúp em cách đặt loa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ các anh chị tư vấn giúp em cách đặt loa

Em vừa mua loa máy tính mới loại BOSE COMPANION 50 gồm 1 loa trầm và 2 loa vệ tinh. Nhờ các anh chị tư vấn giúp em ạ:
    - Cách bố trí loa sao cho hay nhất, như khoảng cách các loa bao nhiêu là tối ưu.
    - Loa trầm nó thiết kế đứng mà em đặt nằm để tiết kiệm không gian thì có ảnh hưởng gì đến tuổi thọ cũng như chất lượng âm thanh ko ạ.
    Em cảm ơn các anh chị ạ.
    Ảnh 2 loa vệ tinh:
    Click image for larger version

Name:	d0FSUeQDX4iPFbVaFM-oJc6xLk_dVN5Eu9xAY1XhTB5V3I0b2iyMj6riUthhT53llLd9F1RdCVP2Ma1zmX6Cx1LmU3WRiTmIS4NuUNI0hEsFJiuUaNlUdTXQlALl-4gqSZNfEWxdgW11YrVE4QQ5wIjrsn58jtxcN292AdEMpvSWsDxA_6CXG-YNc-8TGWzURWYO77z-IRKYpN3eJ35NV18ej3vNqquK6KChgg6sfsP1wl5w5RDAZk_iLXG58f7
Views:	1045
Size:	67.1 KB
ID:	1727981

Ảnh loa trầm:

Name:	Zk3qgYEB4Cl_2wFC8LHZD6fQGZQJkfmjLSH2VY2bVMx5rpCeUZeTiF3MM-WoTvVi1s8vIa9QjRPhgOmHIt9LsfJmg8lG_FmDZT7-AynvpSDONQXAbxvm8L1BDwxFqVKaxRUOBFGb7qlqyC82mebexfpiezj3qgchFhrlFL3rDYwWzhENzuufjYWXRpJM6BS-iCG6v1v1EpjGviA6EI9UVRGKSgDwRVObAd_d9i2yNA42CLWMqN3qiSLGA6IdCQ_
Views:	766
Size:	225.4 KB
ID:	1727982

Name:	AL0G6AP8CwR6excc2yh3j84dMfiVB8q9XoqpLt2dYztU_p8icBdAOdX0p8cFV3IlnosvVsRWts5hodU5-c4E814z_A0_oArvY0dcOMPs1aj9yQ1Oh6LOljajTNNvOR3wEKQ91mGxln6vIGYTnLq6uMJpbWdOsu7veKXWWBKj8LF5qn5trhpezLgXMBryhk_J0foUfaZERHdcl1enP4faxjeQO0O6gFPRCuf7a0FHlyH9916U41mMxH_Smy_TgQo
Views:	755
Size:	118.7 KB
ID:	1727983

Bạn ngồi chỗ nào thì cái loa trầm bạn để trước mặt hoặc sau lưng, 2 loa vệ tinh thì bạn đặt đối xứng điểm qua đầu của bạn, trên đường thẳng đi qua 2 tai là hay nhất, không thì cứ lấy đỉnh đầu làm tâm cho một đường tròn bất kì, hai loa vệ tinh đặt trên hai đầu mút của đường kính đường tròn ấy.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
      Bạn ngồi chỗ nào thì cái loa trầm bạn để trước mặt hoặc sau lưng, 2 loa vệ tinh thì bạn đặt đối xứng điểm qua đầu của bạn, trên đường thẳng đi qua 2 tai là hay nhất, không thì cứ lấy đỉnh đầu làm tâm cho một đường tròn bất kì, hai loa vệ tinh đặt trên hai đầu mút của đường kính đường tròn ấy.
      Mình cám ơn bạn nhé, nhiều khi mình thấy âm trầm bị phản xạ nhiều. Phòng mình cũng nhỏ, bạn cho mình hỏi thêm nếu đặt loa trầm nằm thay vì đứng (loa được thiết kế để đứng) thì có ảnh hưởng gì đến âm thanh hay tuổi thọ của loa ko.

Comment

Nguyên văn bởi vthtrang Xem bài viết

Mình cám ơn bạn nhé, nhiều khi mình thấy âm trầm bị phản xạ nhiều. Phòng mình cũng nhỏ, bạn cho mình hỏi thêm nếu đặt loa trầm nằm thay vì đứng (loa được thiết kế để đứng) thì có ảnh hưởng gì đến âm thanh hay tuổi thọ của loa ko.
        Việc âm thanh bị phản xạ, triệt tiêu bớt cần tính theo các công thức sóng cơ học mới dược, ta chỉ thay đổi vị trí sao cho ít ảnh hưởng, nghe rõ là được. Loa đặt đứng/nằm không ảnh hưởng chất lượng âm thanh, chắc sẽ có ảnh hưởng tuổi thọ loa ít chút, vì nếu như họ thiết kế các mạch điện và linh kiện theo chiều loa đứng thì phải cho nhiệt tản ra tốt nhất, giờ để nằm mà lại đúng chiều làm giảm sự đối lưu tản nhiệt này thì không tốt.

Comment

2 loa vệ tinh hướng vào người nghe tạo với người nghe 1 tam giác đều là chuẩn nhất, còn sub thì đặt chỗ nào tiện là được vì nó là âm gần như vô hướng

Comment

Về tác giả

Collapse

vthtrang Tìm hiểu thêm về vthtrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X