Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mod loa - Chia sẻ kinh nghiệm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

E chưa nghe thấy tiếng gì cả ..híhí. các bác chịu sắm nhẩy. .

Comment

Bác nào rành về loa cho em hỏi tí: Nếu của loa mình đáp tầng chỉ có 80 Hz thì mình có cách nào ép cho nó hát xuống tới 40 Hz không? Nếu có thì bằng cách nào? Xin cảm ơn.
      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
        Bác nào rành về loa cho em hỏi tí: Nếu của loa mình đáp tầng chỉ có 80 Hz thì mình có cách nào ép cho nó hát xuống tới 40 Hz không? Nếu có thì bằng cách nào? Xin cảm ơn.
        làm sao mà bác Tep biết nó chỉ đến 80hz , mà không xuống được 40hz , nó có xuống nhưng biên độ thì yếu hơn , muốn cải tạo thì "không khó mà cũng không dễ" xuống thấp thì bác phải thử 2 cái màng của nó có chịu được độ rung dài hay không , nếu chịu được độ nhún tốt thì bác thay đổi độ cao của coil ống dây trong vùng từ trường thì có thể sẽ được dải tần thấp hơn , nhưng bù lại nó dải tần cao yếu hơn .

Comment

Xóa bài vì bị đúp .

Comment

Tần số dao động riêng của cái màng loa phụ thuộc 2 thứ :
            1 - Kích thước của cái màng
            2 - Khối lượng của cái màng
            Vậy kích thước của màng không tăng được thì phải tăng khối lượng của nó thôi ( nhưng đừng buộc thêm cục đá vào nhé )

Comment

Vậy kích thước của màng không tăng được thì phải tăng khối lượng của nó thôi ( nhưng đừng buộc thêm cục đá vào nhé )

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                làm sao mà bác Tep biết nó chỉ đến 80hz , mà không xuống được 40hz , nó có xuống nhưng biên độ thì yếu hơn , muốn cải tạo thì "không khó mà cũng không dễ" xuống thấp thì bác phải thử 2 cái màng của nó có chịu được độ rung dài hay không , nếu chịu được độ nhún tốt thì bác thay đổi độ cao của coil ống dây trong vùng từ trường thì có thể sẽ được dải tần thấp hơn , nhưng bù lại nó dải tần cao yếu hơn .
                TRong trường hợp củ loa lấy từ thùng loa mà hãng ghi bên ngoài thùng đáp tần từ 80Hz tới ...
                Trường hợp thứ 2 , em test bằng dao động âm từ 1 Hz trở lên thì tới khoảng 70-80 Hz nó mới nghe được.
                ý bác Thái là cho ống dây nó ra ngoài nhiều (về phí mặt loa) hay là về phía nam châm. Độ nhún của màng loa phụ thụộc vào vành nhún và nhện, nếu thay đổi tức là phải thay nhện và vành 1 lúc. Cái này thì hơi căng rồi. Chậc chậc
                Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
                Vậy thì có nghĩa theo ý bác là em có thể quét thêm 1 lớp gì đó lên màng loa (mà lớp đó chịu được rung động của màng) để cho nó nặng hơn thì sẽ nghe được xuống tần số thấp hơn ?
                Last edited by tepriu; 30-09-2013, 15:07.

Comment

Vậy thì có nghĩa theo ý bác là em có thể quét thêm 1 lớp gì đó lên màng loa (mà lớp đó chịu được rung động của màng) để cho nó nặng hơn thì sẽ nghe được xuống tần số thấp hơn ?[/QUOTE]
                  Đúng thế đấy bác Tép ạ

Comment

TRong trường hợp củ loa lấy từ thùng loa mà hãng ghi bên ngoài thùng đáp tần từ 80Hz tới ...
                    Trường hợp thứ 2 , em test bằng dao động âm từ 1 Hz trở lên thì tới khoảng 70-80 Hz nó mới nghe được.
                    ý bác Thái là cho ống dây nó ra ngoài nhiều (về phí mặt loa) hay là về phía nam châm. Độ nhún của màng loa phụ thụộc vào vành nhún và nhện, nếu thay đổi tức là phải thay nhện và vành 1 lúc. Cái này thì hơi căng rồi. Chậc chậc

Vậy thì có nghĩa theo ý bác là em có thể quét thêm 1 lớp gì đó lên màng loa (mà lớp đó chịu được rung động của màng) để cho nó nặng hơn thì sẽ nghe được xuống tần số thấp hơn ?
                    dải tần của loa thì theo mình nếu lấy về dải tần thấp thì màng nhún viền phải mềm và nhện phải có gân mịn và rộng thì màng chính của loa mới thể hiện được , nhưng như vậy thì công suất chịu đựng của loa sẽ giảm bớt , hiện tượng cụng đáy của coil có thể dễ xảy ra (loa có đường kính nhỏ), còn độ cao của ống dây với mặt từ thì phải làm thực nghiệm mới cho kết quả rõ ràng được với từng loại màng đang có của loa , thường là mình để bằng với mặt từ , nhưng có vài kiểu màng thì phải để thấp hơn 1/10 chiều dài ống dây , nếu bề dầy nam châm đủ cao .

Comment

Cái 1: đúng một nửa
                      Cái thứ 2: Lý thuyết như nào bác nêu rõ với.
                      Tôi có hai đôi loa: 1 loa cột, một loa mini bookshelf. Đường kính loa bass chỉ 14 cm và 1 cái 16,5cm, màng rất nhẹ, nhưng đáp tần nghe trực tiếp bằng tai khi test mù với nhiều người đều cho rằng một đôi xuố́ng đến 30-35 Hz và đôi cột còn lại xuống dưới 20 Hz. Dù lực không mạnh như loa Hi-end công suất lớn nhưng đôi loa cột đủ làm người mới nghe cảm thấy đúng nghĩa "rung trời chuyển đất" hơn cả đám loa sub vớ vẩn trên thị trường mà vẫn hay.
                      Vậy xin hỏi bác có đôi loa màng loa to và nặng nào ăn được đôi loa của tôi không? Mời bác đưa đến nhà tôi thử luôn cho nóng!!!
                      Nêu tên luôn: Một đôi Heco Argon Đức và một đôi Arena Great Britain. Toàn loa cùi lở dễ mua thôi
                      By three methods we may learn wisdom:
                      First, by reflection, which is noblest;
                      Second, by imitation, which is easiest;
                      and third by experience, which is the bitterest

Comment

Nguyên văn bởi phuong.hng Xem bài viết
                        Cái 1: đúng một nửa
                        Cái thứ 2: Lý thuyết như nào bác nêu rõ với.
                        Tôi có hai đôi loa: 1 loa cột, một loa mini bookshelf. Đường kính loa bass chỉ 14 cm và 1 cái 16,5cm, màng rất nhẹ, nhưng đáp tần nghe trực tiếp bằng tai khi test mù với nhiều người đều cho rằng một đôi xuố́ng đến 30-35 Hz và đôi cột còn lại xuống dưới 20 Hz. Dù lực không mạnh như loa Hi-end công suất lớn nhưng đôi loa cột đủ làm người mới nghe cảm thấy đúng nghĩa "rung trời chuyển đất" hơn cả đám loa sub vớ vẩn trên thị trường mà vẫn hay.
                        Vậy xin hỏi bác có đôi loa màng loa to và nặng nào ăn được đôi loa của tôi không? Mời bác đưa đến nhà tôi thử luôn cho nóng!!!
                        Nêu tên luôn: Một đôi Heco Argon Đức và một đôi Arena Great Britain. Toàn loa cùi lở dễ mua thôi
                        Cái mầu đỏ : Vậy là có những người cảm nhận được hạ âm à ?
                        Cái mầu xanh lơ :Cái đó chưa phản ảnh được đầy đủ các vấn đề liên quan đến tần số ( mà đặc tính sinh lý của con người thường là thấy kêu to thì tưởng là nó xuống thấp )
                        Cái mầu xanh lá cây : Cái này tôi không dám bàn vì kiến văn hạn hẹp , tôi không thể biết hết các loai loa trên thế giới...

Comment

Bác phương show đôj loa cột đê. Em chưa có loa. Bác cho gjá bj nhjêu em tham khảo mấy?
                          Theo em. Bắt 1 thằng làm quá khả năng là ko nên.
                          Kết cấu thùng dạng cột,tháp cho hjệu quả tjếng trầm rất tốt.
                          Còn vụ làm nặng màng loa em nghĩ là ...phi khoa học.
                          Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                          Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Em cũng tính làm 1 cặp cột ..cho bộ 2.1 của em . NGhe bác nói mà ham, nhìn hình cũng ham.

Comment

Cái mầu đỏ : Vậy là có những người cảm nhận được hạ âm à ?
                              Chính xác rồi đấy không những 1 người mà kể cả 1 tỷ người đều "cảm nhận thấy độ hẫng như bay ngang tai khi nghe quãng tần số này phát ra". Trừ phi sau này anh em ta già cả điếc lác hoặc có bất thường về sinh lý nghe.
                              Chú Hà đâu rồi vào xác nhận cho anh mấy quả loa Hi-end của chú cái nhể!!!

Cái mầu xanh lơ :Cái đó chưa phản ảnh được đầy đủ các vấn đề liên quan đến tần số ( mà đặc tính sinh lý của con người thường là thấy kêu to thì tưởng là nó xuống thấp )
                              Thường thì chả có cái đặc tính sinh lý nào giữa kêu to và cảm nhận độ sâu của dải tần số cả bác à, tuy nhiên muốn đạt mức cảm nhận dải tần cầng thấp thì công suất nguồn phát phải khỏe hơn khi phát dải tần cao là đương nhiên. Cái lý thuyết cơ bản đó thì chắc chắn không phải bàn cãi nhiều. Bác cứ tưởng tượng thế này nhé: Cái người bán bắp rang bơ họ có cái mạch phát nhạc của tung cẩu, nó có công suất thấp chỉ vài Watts. Nhưng bác nghe rất chói tai khi họ đẩy xe có nguồn phát tới gần. Còn cái ô tô nó rung khi hoạt động có thể bác ở trong khu nhà nào đó đột nhiên nghe nó ình ình tới mức hẫng một cái, như tiếng ù ù đó bay ngang tai hoặc rung cả người; đó là cảm nhận thấy hạ âm. Còn cái loa nó phát ra dải siêu trầm mạnh thì bác cũng có cảm nhận như thế nhưng ở mức độ dễ chịu hay không còn do nhiều đặc tính khác!? Phòng ốc, đồ phối ghép, nguồn phát âm.....

Cái mầu xanh lá cây : Cái này tôi không dám bàn vì kiến văn hạn hẹp , tôi không thể biết hết các loai loa trên thế giới...
                              Bác cứ vào anh "gu gồ" thì mình biết tới cái lũ loa lẩm này phần nào, dù không được sờ và nghe hay nghịch nó!
                              Anh em kỹ thuật mình thường ít người có điều kiện tiếp xúc nhiều đồ cao cấp nên chỉ chia sẻ với nhau qua diễn đàn thôi. Ngày xưa thì có tạp chí REV là quý như vàng vội mò vào Sài Gòn để tận mắt thấy thế nào là hệ thống cao cấp của Đông Thành?!!? Những năm 95-96 mới kéo đường IE như rùa bò thì mới biết đến các diễn đàn thế giới.
                              Các cao thủ vào bóng bàn tiếp cho xôm nào. Tất cả cái trên là tôi viết bằng khả năng cảm nhận từ thực tế của riêng, kiểu như nhỏ gì nó viết "xách balo và té ấy" he he he
                              By three methods we may learn wisdom:
                              First, by reflection, which is noblest;
                              Second, by imitation, which is easiest;
                              and third by experience, which is the bitterest

Comment

Hôm em đến nhà ông bác. Ông thích âm nhạc. Ông cỡ 55t thôj ạ.
                                Bộ gjàn nge nhạc kiêm karaoke.
                                Loa jbl lx800, pow kara jaguard pa 203 sàj sò bjt.
                                Equalize pione.
                                Phòng bé. 3x5m.
                                Ông mở quảng cáo 1 bàj. Em nge khá hay nhưng em chê là tjếng bass ko sâu. Ý em là muốn mở bàj khác thử xem thế nào.
                                Ông liền vặn volume bass lên và hỏj : đã sâu chưa?

Các bác thấy xem. Có những ng lầm tưởng bass mạnh và bass sâu là 1. Như trường hợp trên.
                                Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                                Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Về tác giả

Collapse

tepriu Tìm hiểu thêm về tepriu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X