Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho em hỏi vấn đề về loa nghe 1 bên

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho em hỏi vấn đề về loa nghe 1 bên

Tư nhiên cái máy tính mới mua của em cách đây vài bữa e chỉ nghe được 1 bên. em tưởng lo bị hư mở ra thấy mạch vẫn bình thường. không có cháy nổ. cái headphone em thường nghe cũng nghe 1 bên . khí lấy jack cắm rút ra 1 tí thì nghe được cả 2 bên. Còn cắm sát vào thì chỉ nghe 1 bên như vậy lỗi này là do jack cắm hay lỗ cắm trên main vậy ? khắc phục như thế nào ?

Nguyên văn bởi quoc_vu Xem bài viết
    Tư nhiên cái máy tính mới mua của em cách đây vài bữa e chỉ nghe được 1 bên. em tưởng lo bị hư mở ra thấy mạch vẫn bình thường. không có cháy nổ. cái headphone em thường nghe cũng nghe 1 bên . khí lấy jack cắm rút ra 1 tí thì nghe được cả 2 bên. Còn cắm sát vào thì chỉ nghe 1 bên như vậy lỗi này là do jack cắm hay lỗ cắm trên main vậy ? khắc phục như thế nào ?
    Double click cái loa phía thanh taskbar. Xem có giống hình đính kèm không?
    Balance phải ở giữa mới nghe được 2 loa.
    Attached Files

Comment

dung la` balance ngay giua~ rồi bác a.

Comment

bác lấy 1 cái headphone khác để nghe thử xem sao,nếu vẫn như cũ thì có thể port trên main có vấn đề --->thay mới port

Comment

em đã thử bằng headphone và loa khác luôn rồi bác ah. em nghi cái jack cắm trên main wa'. main mới mua chưa được3 tháng nữa hix.cái này ko biết có Bh ko đây

Comment

chac bi long cho cam roi

Comment

thay jack tren main thoi

Comment

Thử lấy giấy giáp mịn, thật mịn quấn tròn bằng jack cắm tai nghe rùi chọc vào lỗ cắm xuáy đều xem. Cách này để vệ sinh chân tiếp xúc trong lỗ đấy đấy.

Comment

nếu rút ra một chút mà nghe được cả hai bên thì đích thực là tại lỗ cắm rồi còn gì. vậy phải sửa lại lỗ cắm hoặc làm một cái vòng đệm nhỏ có chiều dày bằng khoản cách rút ra của zắc cắm rồi lồng vào zắc cắm đó thế là OK.

Comment

Nguyên văn bởi quoc_vu Xem bài viết
                    Hiện tượng như vậy là do 1 trong các nguyên nhân:
                    -Cổng lỗ cắm headfone trên main bị tiếp xúc kém,(nếu lay chân cắm thỉnh thoảng nghe được)
                    -Mạch ra head phone trên main có 2 kênh bị cháy 1 con tụ dán hoặc 1 con hình vuông vuông, 1 đầu có vạch,có lần cái dây tai nghe máy N73 của mình bị ko kêu 1 bên,tháo ra thấy có 2 con tụ dán j đó phồng mất 1 con,m lấy 1 con to hơn con cũ 1 tí ,lấy từ main cái ổ cứng bị hỏng,1 đầu nó có vạch, màu vàng,hình dáng gần giống, lắp đại vào thế mà cũng kêu luôn đc 2 bên,m đã từng sửa đc nhiều cái mạch linh kiện dán khác lấy linh kiện từ mấy mạch hỏng
                    -Hiện tượng rút ra 1 chút là kêu đc 2 bên làm bạn nhầm tưởng rằng bạn đang nghe stereo 2 bên nhưng thực tế là bạn đag nghe mono 2 tai giống hệt nhau vì cái đầu jack 3.5 bao giờ cũng có 3 khấc,đầu tiên là mass, 2 khấc còn lại là 2 kênh L và R,bất kỳ lỗ cắm nào dù hỏng hay không khi bạn rút ra 1 tẹo cũng vô tình làm cái phần tiếp xúc trong lỗ làm chập 2 khấc L và R vào nhau,rốt cục là dù main bạn 1 kênh kêu đc bạn vẫn nghe đc 2 tai nhưng 2 tai đều lấy tín hiệu từ 1 kênh L hoặc R
                    Ốm bệnh vì điện tử
                    Nhẵn túi vì DIY
                    Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                    ĐT: 0975660533

Comment

thông qua lời giải đáp của bạn blackmask23 mình thấy rất có chiều sâu về chuyên môn, nhưng mình chưa thật sự hiểu về sự khác nhau giữa kênh L và R về chất của âm thanh, mà từ trước tới nay mình chỉ hiểu đó là ký hiệu của tai nghe bên trái và bên phải thôi. Mong bạn có thẻ giải thích sâu hơn về sự khác nhau về bản chất giữa kênh L và R. và khi lắp lộn giữa loa phải và loa trái cho nhau thì có ảnh hưởng gì không? có hiện tượng về loa mà mình không hiểu nổi, do sự nhầm lẫn mà mình cắm 2 loa ở phía sau amli sang 2 bộ zắc khác nhau của amli, nên khi phát thì chỉ có một loa phát ra âm thanh, còn loa kia không có gì, nhưng nếu bật chuyển mạch sang loa kia thì âm thanh của hai loa hoàn toàn khác nhau ( 1 loa thì chỉ có nhạc, 1 loa thì có cả lời và nhạc nếu phát đĩa KARAOKE) hiện tượng này có liên quan đến sự lý giải trên của bạn không? bạn sẽ không bỏ qua câu hỏi này của mình chứ, cám ơn trước nhé.

Comment

Nguyên văn bởi dangtap Xem bài viết
                        thông qua lời giải đáp của bạn blackmask23 mình thấy rất có chiều sâu về chuyên môn, nhưng mình chưa thật sự hiểu về sự khác nhau giữa kênh L và R về chất của âm thanh, mà từ trước tới nay mình chỉ hiểu đó là ký hiệu của tai nghe bên trái và bên phải thôi. Mong bạn có thẻ giải thích sâu hơn về sự khác nhau về bản chất giữa kênh L và R. và khi lắp lộn giữa loa phải và loa trái cho nhau thì có ảnh hưởng gì không? có hiện tượng về loa mà mình không hiểu nổi, do sự nhầm lẫn mà mình cắm 2 loa ở phía sau amli sang 2 bộ zắc khác nhau của amli, nên khi phát thì chỉ có một loa phát ra âm thanh, còn loa kia không có gì, nhưng nếu bật chuyển mạch sang loa kia thì âm thanh của hai loa hoàn toàn khác nhau ( 1 loa thì chỉ có nhạc, 1 loa thì có cả lời và nhạc nếu phát đĩa KARAOKE) hiện tượng này có liên quan đến sự lý giải trên của bạn không? bạn sẽ không bỏ qua câu hỏi này của mình chứ, cám ơn trước nhé.
                        -Phải có 2 kênh L và R khác nhau mới gọi là stereo chứ, trước hết bạn hiểu được cấu tạo và nguyên lý của tai người đã, ai cũng có 2 tai 2 bên để cảm nhận được âm thanh phát ra từ đâu,đoán được tọa độc của âm thanh khi ta nhắm mắt,ví dụ khi tiếng 1 nhạc cụ nào đó phát ra từ 2 loa kêu to bằng nhau bạn sẽ cảm nhận được như là nhạc cụ đó nằm giữa 2 loa, khi bên phải kêu to hơn, bạn cảm thấy ca sĩ đang đứng hát bên phải bạn.thực ra 2 loa L và r đặt bên nào cũng đc, nếu bạn kĩ tính có thể đặt đúng bên
                        -Tín hiệu âm thanh đi vào là stereo nên qua âm li st, cho ra 2 loa cũng là 2 kênh riêng biệt,mức độ khác biệt tùy thuộc vào bài hát.( độ tách âm), khi càng khác biệt nhiều âm thanh càng sống động hơn, tách âm nhiều hơn, khi bạn nghe ste quen rồi lúc nghe mono thấy rất khó chịu
                        - Hiện tượng bạn nghe đĩa Karaoke 1 bên có mỗi nhạc là do bài hát đó trong đĩa nhà sản xuất họ mặc định cho tiếng 1 bên, 1 bên nhạc, chứ ko phải do âmli của bạn, ampli chỉ truyền tải sự HIFI đó sau khi khuyếch đại lên mà thôi
                        Last edited by blackmask23; 21-07-2009, 13:56.
                        Ốm bệnh vì điện tử
                        Nhẵn túi vì DIY
                        Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                        ĐT: 0975660533

Comment

Cái port trên main mua ở đâu? mà thay thế nào nhỉ! lớ mớ hỏng là toi
                          Em là người mới tới :*
                          Có hỏi câu nào ngu ngơ anh em thông cảm nha ^^!

Comment

Cổng này mình chưa thấy bán nhưng bạn có thể lấy ở các main chết, vì rất ít khi cổng audio hỏng. Khi thay bạn dùng hút thiếc hút sạch thiếc bán quanh các chân, khi đó việc lấy ra hết sức dễ dàng. Việc thay các cổng audio không hề phức tạp và nếu bạn làm cẩn thận thì đến kỹ thuật viên của trung tâm bảo hành cũng không biết bạn đã thay cổng audio đâu.

Comment

Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
                              -Phải có 2 kênh L và R khác nhau mới gọi là stereo chứ, trước hết bạn hiểu được cấu tạo và nguyên lý của tai người đã, ai cũng có 2 tai 2 bên để cảm nhận được âm thanh phát ra từ đâu,đoán được tọa độc của âm thanh khi ta nhắm mắt,ví dụ khi tiếng 1 nhạc cụ nào đó phát ra từ 2 loa kêu to bằng nhau bạn sẽ cảm nhận được như là nhạc cụ đó nằm giữa 2 loa, khi bên phải kêu to hơn, bạn cảm thấy ca sĩ đang đứng hát bên phải bạn.thực ra 2 loa L và r đặt bên nào cũng đc, nếu bạn kĩ tính có thể đặt đúng bên
                              -Tín hiệu âm thanh đi vào là stereo nên qua âm li st, cho ra 2 loa cũng là 2 kênh riêng biệt,mức độ khác biệt tùy thuộc vào bài hát.( độ tách âm), khi càng khác biệt nhiều âm thanh càng sống động hơn, tách âm nhiều hơn, khi bạn nghe ste quen rồi lúc nghe mono thấy rất khó chịu
                              - Hiện tượng bạn nghe đĩa Karaoke 1 bên có mỗi nhạc là do bài hát đó trong đĩa nhà sản xuất họ mặc định cho tiếng 1 bên, 1 bên nhạc, chứ ko phải do âmli của bạn, ampli chỉ truyền tải sự HIFI đó sau khi khuyếch đại lên mà thôi
                              Tôi hiểu nguyên lý của stereo rùi. Nhưg hiện nay tôi thấy có một số đầu jack của headphone (nhất là headphone của điện thoại di động) có tới 4 khấc, 3 vòng đen chứ không phải đơn thuần là 3 khấc. Vậy 1 kênh nữa là kênh j vậy, bạn có thể giải thích cho tôi rõ không? Thank nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

quoc_vu Tìm hiểu thêm về quoc_vu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X