Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự thiết kế mạch tự động mở, tắt loa. Tại sao không...?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tự thiết kế mạch tự động mở, tắt loa. Tại sao không...?

Chào tất cả các bạn. Mình cũng là 1 người rất yêu âm nhạc, đang hứng thú bật bài nhạc lên chơi mãi mà không thấy cái loa nó kêu... Ức hết cả chế,lại khòm lưng bật cái nguồn cho nó. Ý nghĩ thiết kế cái mạch tự động mở loa rồi tự động tắt loa cũng bắt đầu từ đó....
    Sau 1 thời gian tìm tòi trên mạng cũng như tự mày mò,mình đã thiết kế thành công hehe. Mạch cực kỳ dễ làm, ứng dụng rất nhiều trong thực tế. Mình sẽ hướng dẫn thật cụ thể để cho ai cũng làm được.Ok

Đây là mạch nguyên lý nè
    Attached Files
    Last edited by D&A Pro; 31-05-2009, 22:58.
    .:. Pcb Layout Design .:.
    .:. Tel: 0988888916 .:.
    .:duongx8x@sonha.com:.

Các bạn có thể thay đổi để cho phù hợp, ví dụ như thay bằng rơle 24v 10A để đóng mở những amply có công suất lớn chẳng hạn. Ở đây mình dùng role12v là ổn cho cái loa 4.1 của mình. Nguyên lý của nó cực kỳ đơn giản có lẽ mình không phải nói nữa. Mình đã làm thành công, gắn vào cái loa ngon lành rồi. VR 20k dùng để chỉnh độ nhạy phù hợp, ví dụ như bạn mở bao nhiêu %volume thì mạch sẽ hoat động và mở loa. Bạn có thể thay đỏi tụ C5 để có thời gian tắt loa cho phù hơp, mạch như trên thì sau gần 8 phút loa sẽ tự tắt.
    Mạch thực tế mình làm nè, chạy ngon
    Attached Files
    Last edited by D&A Pro; 30-05-2009, 22:40.

Comment

bạn post hình rõ hơn đc không?hinh này mờ quá không nhìn thấy linh kiện!

Comment

Còn đây là mạch in, các bạn có thể lam theo. Kích thước chuẩn zoom 100%, 5cm *7 cm. Chúc các bạn thành công. Có gì thắc mắc mình sẽ giúp. Nếu thấy bổ ích thì thanks cái nha.
        Attached Files

Comment

nguyên lý là như nào vậy bạn? Khi có tín hiệu audio ở 1 mức nhất định vào thì loa tự bật hay là khi vặn volume lên đến 1 mức nào đó thì loa tự bật??
          Say thanks with any post you think it's helpful...

Comment

Tất nhiên là tín hiệu audio rồi

Comment

Bạn làm thử chưa
              Với nhiễu thì bạn định xử lý như thế nào? chẳng hạn như mình dùng máy tính,thỉnh thoảng động vào cái dây là nó xẹt xẹt mấy cái,cũng là tín hiệu audio đó
              Say thanks with any post you think it's helpful...

Comment

- Bài viết của bạn hay, đáp ứng nhu cầu cho nhiều đối tượng.
                - Con LM555 và AN6884 chạy được điện áp đến 18V. Vậy mạch của bạn bỏ ra 01 con IC 7805 vừa đơn giản mạch, cũng vừa tiết kiệm được chút chi phí cho các bạn sinh viên. Không biết bạn có ý nào khác?
                Liên lạc:

Comment

Nguyên văn bởi nickname2606 Xem bài viết
                  Bạn làm thử chưa
                  Với nhiễu thì bạn định xử lý như thế nào? chẳng hạn như mình dùng máy tính,thỉnh thoảng động vào cái dây là nó xẹt xẹt mấy cái,cũng là tín hiệu audio đó
                  Mình đã post mạch thực tế mình làm rồi đó. Thực tế thì mạch không hề bị ảnh hưởng bởi nhiễu. Có một điều là khi bật hay tắt máy tính thì nhạc nền ngắn của windows sẽ làm bật loa của bạn, bạn nên vào regedit để tắt cái nhạc không cần thiết đó đi là ngon lành ngay

Comment

Nguyên văn bởi myvietanh Xem bài viết
                    - Bài viết của bạn hay, đáp ứng nhu cầu cho nhiều đối tượng.
                    - Con LM555 và AN6884 chạy được điện áp đến 18V. Vậy mạch của bạn bỏ ra 01 con IC 7805 vừa đơn giản mạch, cũng vừa tiết kiệm được chút chi phí cho các bạn sinh viên. Không biết bạn có ý nào khác?
                    Uh bỏ đi cũng không sao cả, chỉ cần tăng mấy con trở giảm dòng cho bọn led kẻo chúng nó die hết là ok thôi.

Comment

bạn myvietanh nói thế nào ấy, sao bạn biết là đáp ứng cho nhiều đối tượng? nếu chỉ có nhân bản linh kiện và lắp ráp theo mạch in sẵn có thì nói làm chi. Mà số đông muốn biết sơ đồ và nguyên lý hoạt động của nó cơ, rồi lắp ráp vào mạch ứng dụng như thế nào, đó mới là điều căn bản. Vì đối tượng trên diễn đàn có nhiều người không được đào tạo cơ bản mà do có sự yêu thích khoa học điện tử, nên muốn tìm hiểu qua diễn đàn, muốn được sự chỉ bảo tận tình hơn, tỉ mỉ hơn, cụ thể hơn, và câc bạn hãy xem người hỏi trên diễn đàn là những người có trình đôi i- tờ về điện tử. rất mong học hỏi được nhiều kiến thức trên diễn đàn.

Comment

Bạn nói rõ nguyên lý hoạt động đi bạn . Để anh em tham khảo với .

Comment

Khi tín hiệu audio có dạng không liên tục thì cái mạch này thế nào ? Giả dụ : Nó nói A sau 5s nói B sau 5s tiếp nói nói C........trong 1 phút loa tắt đi và mở lên 12 lần,1 giờ 720 lần,.......liệu có sao cho cái loa ko nhỉ ?

Comment

cái này nta đã thiết kế để 8 phút sau khi không có tín hiệu vào mới tắt cơ mà!lo gi chuyện đó

Comment

Nguyên văn bởi ncb173 Xem bài viết
                              cái này nta đã thiết kế để 8 phút sau khi không có tín hiệu vào mới tắt cơ mà!lo gi chuyện đó
                              các bác có thể thay đổi giá trị con tụ C5 thì sẽ làm thời gian tắt loa lâu hơn hoặc nhanh hơn theo như ý muốn! Mạch này chỉ sử dụng với loại loa cỡ bình thường thôi, còn với loại loa đắt tiền, khuyến cáo các bác không nên dùng, vì có sử dụng rơ le, nó không ổn định dễ gây nhiễu loa, ảnh hưởng tuổi thọ của loa. Nếu dùng thì các bác nên nâng cấp con rơ le, không nên dùng rơ le, có thể dùng cách li quay thay thế rơ le, và thêm vài em công suất để ổn định mạch... Chúc vui...

Comment

Về tác giả

Collapse

D&A Pro Tìm hiểu thêm về D&A Pro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X