Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• File ảnh jpeg,có mấy chục kb mà úp hoaì không được,điên thế!

Comment

• Em đây cũng úp hoài mà có được gì đâu, em đành phải dùng mediafile.com thui, anh cũng nên thế đi.
      Nếu ai có cách nào hay thì chỉ cho em nha. em úp hoài cũng chẳng được.
      à mà sao diễn đàn của mỉnh bị lỗi đó hoài vậy ta, pó tay luôn

Comment

• mấy anh chị qua giúp em cái này nha.
        http://dientuvietnam.net/forums/show...299#post245299

Comment

• đọc hết cả thead thấy các bác bàn nhau về lam ampli 5.1 em máu quá mà rồi lại không thấy bàn tán gì nữa. bác nào có khối tiền khuếch đại cùng với các chức năng volume,bass,treb post len cho em.em mong những người muốn tự làm một dàn loa để nghe nhạc hãy cố gắng lên "không gì là không thể" các bạn ah.các bạn nên nhớ một điều mọi người khác mình khác , tuy có cùng một chí hướng nhưng mỗi người lại có cách làm riêng và mỗi người một hoàn cảnh sỗng,nơi sống và như thế thành quả có khác giá thành có khác các bạn cũng dừnd lấy làm lạ.một điều cốt yếu là đã tự làm thì phải chịu rủi ro,chịu đầu tư đừng vì những lí do không đáng quan tâm làm nhụt chí.cố gắng lên.
          Quang DINH thân!
          Last edited by dinhhay; 11-03-2010, 20:25.
          bắt đầu từ con số 0 đích đến là con số 10.biết còn nhiều gian nan nhưng càng gian nan thì lại càng tiến gần đến thành công.

Comment

• bạn ơi đôi loa đó dường kính bao nhiêu đấy bạn đóng kiểu đấy nghe tiếng bass có dc không nếu nghe dc bạn cho mình kích thước với nha thank you!

Comment

• à ừ tiện thể mình hỏi có bạn nào có sơ đồ mạch điều khiển volume dành cho loa 5.1 ma có 6 kênh cho mình xin với minh đang đóng một cái mới xong phần loa còn âm ly thì chưa tìm được mạch điều khiển volume ai biết cho mình vơi thank you !

Comment

• bác BlackMask23 ơi cho em hỏi làm cách nào để phân biệt thằng tụ hóa với tụ dầu vậy?tiện đây bác chỉ cho em cách nhận biết tụ dầu nha(hình dáng bên ngoài,vỏ nghi những gì....).nghịch điện tử lâu không để ý vấn đề này giờ vấp phải ngã ngửa ra.bác cho em biết có bao nhiêu loại tụ?em nhìn trên mạch có nhiều loại tụ mà chẳng biết chúng nó là loại tụ gì chức năng ra sao?bác cho em hình minh họa luôn nha.có bác nào trong diễn đần biết thì giúp em luôn nha.thank các bác nhiều.
                Last edited by dinhhay; 12-03-2010, 20:11.
                bắt đầu từ con số 0 đích đến là con số 10.biết còn nhiều gian nan nhưng càng gian nan thì lại càng tiến gần đến thành công.

Comment

• XIn lỗi Blackmask , Mình trả lời hộ vậy :
                  Mình có vài cái tụ Các bạn xem rồi trả lời giúp ..
                  Attached Files
                  Last edited by nongdanfo; 12-03-2010, 21:18.
                  Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                  Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Mới tìm thêm được cái nữa
                    Attached Files

Comment

• anh em có tai liêu umts bằng tiếng việt cho em với !
                      vô cùng cảm ơn
                      cautinhtam@gmail.com

Comment

• Nguyên văn bởi dinhhay Xem bài viết
                        bác BlackMask23 ơi cho em hỏi làm cách nào để phân biệt thằng tụ hóa với tụ dầu vậy?tiện đây bác chỉ cho em cách nhận biết tụ dầu nha(hình dáng bên ngoài,vỏ nghi những gì....).nghịch điện tử lâu không để ý vấn đề này giờ vấp phải ngã ngửa ra.bác cho em biết có bao nhiêu loại tụ?em nhìn trên mạch có nhiều loại tụ mà chẳng biết chúng nó là loại tụ gì chức năng ra sao?bác cho em hình minh họa luôn nha.có bác nào trong diễn đần biết thì giúp em luôn nha.thank các bác nhiều.
                        -Thực ra tụ nào cũng có chức năng tích lũy điện lượng C (lông cu) có đơn vị fara, nhưng nguyên lý tích điện khác nhau mà thôi, tụ hóa thì dùng dung môi hóa học để tích lũy các electron âm hay các điện tích dương,
                        -tụ gốm vuông to mình đập ra trong có 1 cuộn gồm 2 lá nhôm mỏng dài cuộn lại, nó áp dụng nguyên lý như 2 bản cực điện đặt sát nhau, tích điện sẽ tạo ra điện trường, tích điện trái dấu ở 2 lá, 1 lá nhiều e hơn là lá nhiễm điện âm, họ cách điện bằng giấy nilon rồi cuộn lại để tăng diện tích 2 bản lá nhôm, tăng điện dung tụ lên, loại này dùng nhiều trong các mạch đèn điện típ, mạch balast điện tử chẳng hạn, thường chịu đc hiệu điện thế cao, 220V chẳng hạn, hoặc trong mạch vợt muỗi cũng có con to đùng loại này, nó có bề mặt bóng vì tráng men.
                        - 1 số tụ gốm nhỏ như hạt gạo (tụ píp- theo ngôn ngữ chợ giời) màu đỏ gạch,ghi là 102-103-104... đây là các loại điện dung nhỏ, đập ra trong chỉ có 2 bản cực nhỏ, nên điện dung nhỏ
                        -Do 2 bản cực tụ cách điện với nhau nên tụ ko cho điện 1 chiều đi qua,chỉ truyền đc dao động điện của cực bên này qua cực bên kia nhờ điện trường gây ra bởi cực bên này tác động lên cực bên kia, làm bên kia tích điện trái dấu, bên này nhảy nhót bên kia nhảy theo, do đó tín hiệu âm thanh đc truyền qua nót rong giới hạn của điện dung,tín hiệu âm thanh quá lớn sẽ ko toàn phần qua tụ có điện dung nhỏ, vì vậy dùng tụ hóa điện dung từ 0,56Mf trở xuống làm input thì loa sẽ kêu chói tai vì chỉ có tín hiệu âm thanh có biên độ nhỏ(âm cao) qua đc=> đây là nguyên lý làm phân tần cho loa treb.
                        -Tụ hóa thì điện dung thường lớn hơn vì dung môi hóa học đó tích đc nhiều ion hơn, vì là chứa dung môi hóa học nên trong 2 cực phải có 1 cái là katot 1 là anot, nên tụ này gọi là tụ phân cực, mỗi loại tụ hóa chịu đc hiệu điện thế ghi trên vỏ của nó, thường thì ngoài bọc vỏ polime, ghi dung lượng, U, ...trong là lớp vỏ nhôm, đầu có khía dấu cộng để khi chẳng may bị nổ dung dịch lỏng sẽ phọt ra theo đường đó(khi chạy thử mạch có tụ tránh xa hướng đó ra nghe)
                        -Tụ dầu thì mình đoán là bên trong phải có dung dich- dầu rồi, cái này tụ liên lạc của nga là nhiều nhất, vỏ bằng nhôm ., loại này ko phân cực giống tụ gốm, tụ phim
                        -Cái tụ màu đỏ vuông vuông vỏ nhựa đẹp mà bác nongdanfo hỏi đó là tụ phim, nó cũng có 0,1Mf nhưng U giới hạn chịu dc là 400V thì phải (nếu nhớ ko nhầm )nên nó mới có bộ dạng to vậy, loại này gắn vào mạch cho nó oách, vì nó đắt tiền chứ lọc nguồn chả khác gì thằng tụ gốm 104 mua ngoài chợ vì 400V thì quá lãng phí cho cái mạch 30V,mấy thằng tây hay dùng cái này vì hình như hàng hồ cẩm đào ko xuất sang đó, bọn tây hay dùng để chống nhiễu (no noise)

-Các loại tụ khác nhau khi dùng làm tụ input( trên đường tín hiệu vào) thì cho chất âm có khác biệt vì mỗi loại dùng 1 dung môi hay nguyên lý tích điện khác nhau, vì vậy cho nên có nghèo đói đến mấy cũng phải sắm cố lấy 1 con tụ ngon ngon dùng làm input, tụ nối tầng cũng nên dùng loại tốt
                        -Thực ra tụ input chả có tác dụng j ngoài việc ngăn cản dòng 1 chiều đi qua làm hỏng mạch KĐ, giống như 1 thứ vô ích mà vẫn phải dùng giống như phải có bình chữa cháy trong nhà dù biết rằng cả đời có khi ko dùng tới nó.nhưng tín hiệu âm thanh lại phải đi qua thằng gác cổng đó nên phải dùng loại tốt tí
                        Ốm bệnh vì điện tử
                        Nhẵn túi vì DIY
                        Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                        ĐT: 0975660533

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
                          -Thực ra tụ nào cũng có chức năng tích lũy điện lượng C (lông cu) có đơn vị fara, nhưng nguyên lý tích điện khác nhau mà thôi, tụ hóa thì dùng dung môi hóa học để tích lũy các electron âm hay các điện tích dương,
                          -tụ gốm vuông to mình đập ra trong có 1 cuộn gồm 2 lá nhôm mỏng dài cuộn lại, nó áp dụng nguyên lý như 2 bản cực điện đặt sát nhau, tích điện sẽ tạo ra điện trường, tích điện trái dấu ở 2 lá, 1 lá nhiều e hơn là lá nhiễm điện âm, họ cách điện bằng giấy nilon rồi cuộn lại để tăng diện tích 2 bản lá nhôm, tăng điện dung tụ lên, loại này dùng nhiều trong các mạch đèn điện típ, mạch balast điện tử chẳng hạn, thường chịu đc hiệu điện thế cao, 220V chẳng hạn, hoặc trong mạch vợt muỗi cũng có con to đùng loại này, nó có bề mặt bóng vì tráng men.
                          - 1 số tụ gốm nhỏ như hạt gạo (tụ píp- theo ngôn ngữ chợ giời) màu đỏ gạch,ghi là 102-103-104... đây là các loại điện dung nhỏ, đập ra trong chỉ có 2 bản cực nhỏ, nên điện dung nhỏ
                          -Do 2 bản cực tụ cách điện với nhau nên tụ ko cho điện 1 chiều đi qua,chỉ truyền đc dao động điện của cực bên này qua cực bên kia nhờ điện trường gây ra bởi cực bên này tác động lên cực bên kia, làm bên kia tích điện trái dấu, bên này nhảy nhót bên kia nhảy theo, do đó tín hiệu âm thanh đc truyền qua nót rong giới hạn của điện dung,tín hiệu âm thanh quá lớn sẽ ko toàn phần qua tụ có điện dung nhỏ, vì vậy dùng tụ hóa điện dung từ 0,56Mf trở xuống làm input thì loa sẽ kêu chói tai vì chỉ có tín hiệu âm thanh có biên độ nhỏ(âm cao) qua đc=> đây là nguyên lý làm phân tần cho loa treb.
                          -Tụ hóa thì điện dung thường lớn hơn vì dung môi hóa học đó tích đc nhiều ion hơn, vì là chứa dung môi hóa học nên trong 2 cực phải có 1 cái là katot 1 là anot, nên tụ này gọi là tụ phân cực, mỗi loại tụ hóa chịu đc hiệu điện thế ghi trên vỏ của nó, thường thì ngoài bọc vỏ polime, ghi dung lượng, U, ...trong là lớp vỏ nhôm, đầu có khía dấu cộng để khi chẳng may bị nổ dung dịch lỏng sẽ phọt ra theo đường đó(khi chạy thử mạch có tụ tránh xa hướng đó ra nghe)
                          -Tụ dầu thì mình đoán là bên trong phải có dung dich- dầu rồi, cái này tụ liên lạc của nga là nhiều nhất, vỏ bằng nhôm ., loại này ko phân cực giống tụ gốm, tụ phim
                          -Cái tụ màu đỏ vuông vuông vỏ nhựa đẹp mà bác nongdanfo hỏi đó là tụ phim, nó cũng có 0,1Mf nhưng U giới hạn chịu dc là 400V thì phải (nếu nhớ ko nhầm )nên nó mới có bộ dạng to vậy, loại này gắn vào mạch cho nó oách, vì nó đắt tiền chứ lọc nguồn chả khác gì thằng tụ gốm 104 mua ngoài chợ vì 400V thì quá lãng phí cho cái mạch 30V,mấy thằng tây hay dùng cái này vì hình như hàng hồ cẩm đào ko xuất sang đó, bọn tây hay dùng để chống nhiễu (no noise)

-Các loại tụ khác nhau khi dùng làm tụ input( trên đường tín hiệu vào) thì cho chất âm có khác biệt vì mỗi loại dùng 1 dung môi hay nguyên lý tích điện khác nhau, vì vậy cho nên có nghèo đói đến mấy cũng phải sắm cố lấy 1 con tụ ngon ngon dùng làm input, tụ nối tầng cũng nên dùng loại tốt
                          -Thực ra tụ input chả có tác dụng j ngoài việc ngăn cản dòng 1 chiều đi qua làm hỏng mạch KĐ, giống như 1 thứ vô ích mà vẫn phải dùng giống như phải có bình chữa cháy trong nhà dù biết rằng cả đời có khi ko dùng tới nó.nhưng tín hiệu âm thanh lại phải đi qua thằng gác cổng đó nên phải dùng loại tốt tí
                          thank bác nhiều nha!giờ thì em hiểu rồi.ah mà bác cho em hỏi thằng TDA 7294 mắc kiểu cầu em dùng thằng biến áp 30-0-30 có được không vậy?em nhìn sơ đồ nguyên lí thấy ghi như vậy mà bác lại dùng 24-0-24 nên em hãi không dám lắp.em dự định làm con ampli 5.1 em tính dùng 1 biến áp 20A để cấp nguồn có ổn không?ah mà ngày xưa em thấy bác nói tính làm 1 con ampi 5.1 rồi không làm nữa vì lí do kích thước bác có thể cho em khối tiền khuyếch đại cùng với các tính năng volume,bass,treb...đc không. em thank bác trước nha.

Comment

• có bác trên diễn đàn tìm được cái mạch vào 6 ra 6 nhưng lại không thấy ghi nguồn câu vào đâu volume , bass , treb ... ở đâu các bác chỉ dùm em cái em thank các bác trước.link của em nó đây:http://docs.google.com/viewer?a=v&q=...xjys4r1RghEDZQ

Comment

• Bưã giờ post baì toàn noí suông,hôm nay có cách post hình,up mâý tấm cho chủ đề thêm xôm tụ
                              Mặt trước:

mặt sau

Ruột gan:

Loa sub:

BA nguồn:

Tụ lọc:

Mạch CS tda7294:

Crossover lọc trầm Sony:

Loa con POLKAUDIO:

Loa con Logitech z5300:

Comment

• loa bass bạn làm : kích thước bao nhiêu cm thế ?? Mình nhìn có vẻ nhỏ?
                                Nhưng dù sao cũng chúc mừng bạn nhé. Con sub khủng đấy. Chất lượng thế nào?? có thể chia sẻ cùng anh em ko??

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X