Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hiên em đã vẽ xong các mạch sau mong các bác chỉ giáo :
    1. Mạch Lọc âm trầm dùng 4558 (tách từ sơ đồ của bác nguyendinhvan
    2. Mạch công suất rời cho loa vệ tinh em dùng mạch cầu TDA 2030.( cái mạch này có kéo được 3 loa : 1 tep, 1 mid, 1 bass 16cm ko ah, 3loa này tận dụng ở bộ dàn mini panasonic)
    3. Mạch cho loa Subwoofer (em đo màng loa 5"- cái này em tận dụng ở cái sub jumboy cũ) cũng dùng mạch cầu TDA2030 dùng cho loa sub của em có vấn đề gì ko ?
    4. Mạch nguồn em dùng 7815, 7915 dạng sò giống 3055 có được ko ?

Mong các bác giúp đỡ, tư vấn, về mạch và cách đóng thùng loa sub và loa vệ tinh

đây là các mạch của em:
    4558

BLT 2030 ( theo đúng trong datasheet của TDA 2030)

Mong các bác giúp đỡ, tư vấn, về mạch và cách đóng thùng loa sub và loa vệ tinh

Comment

• xin lỗi tôi là một sinh viên năm 1. tôi cũng học đt. tôi không biết sử dụng chương trình winqcad (chương trình vẽ mạnh điện). nếu ai có tài liệu về cách sử dụng thì có thể chỉ giúp tôi được không?
      xin cảm ơn!

Comment

• Nguyên văn bởi virusjet Xem bài viết
        4. Mạch nguồn em dùng 7815, 7915 dạng sò giống 3055 có được ko ?
        Mạch không nên dùng IC ổn áp. Hãy mắc trực tiếp.

Comment

• Ới bác nông dân,như đã hứa,em post kích thước con sub của em cho bác và các bạn tham khảo
          ván đóng loa là loại MDF dày 18mm

Comment

• Đây nữa này

Comment

• cho hình thật của cái loa lên xem nào bác
              THÔNG BẠCH THỦ Ù CHI ,KINH TỨ CHI ,HAI LÈO ,ĐÔI TÔM, CÓ CHÍU = TÍNH CƯỚC HỘ EM VỚI

Comment

• Nguyên văn bởi saothang8 Xem bài viết
                cho hình thật của cái loa lên xem nào bác
                Đây:
                mặt trước

mặt sau

Comment

• may pác ơi .nếu mạch dùng nguồn đôi.em mua bộ nguồn máy tính về chạy có dược không dậy.em thấy công suất của nguồn cũnđuuược đó.

Comment

• Phải dùng 2 bộ nguồn máy tính ghép lại mới có nguồn đôi được bạn à,
                    Sặc,2 bộ nguồn to gận bằng cái thùng sub rồi còn gì?

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
                      Đơn vị tính bằng inch đó em, 1 inch = 2,54 cm
                      Bạn tùng ơi bạn ở DL hả?Bạn có mạch sieu trầm xài con IC JRC 4558 không?Cái mạch mà bên bác minhdt làm á..mình đang tính làm cái mạch đó mà ko biết có ổn ko?bạn có thể tư vấn cho mình ko?ĐÓng thùng kiểu gì,xài Sub gì..mình ở dưới Liên Nghĩa nè..
                      She's Gone.......
                      Nghe ng ta nói:Nhẵn túi vì điện tử,em cười...
                      Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

• anh Tùng ơi, theo trong hình thì cái ống thông hơi có đục vào trong ngăn mà anh bảo là phải thật kín không ạ, hay là chỉ cho ông thông hơi nằm ở ngăn ngoài thui

Comment

• à mà cho em hỏi nữa là cái màng loa úp vào khoang kín hay là để quay ra vậy anh tùng ơi.

Comment

• Nguyên văn bởi hhhuyhoang Xem bài viết
                            Bạn tùng ơi bạn ở DL hả?Bạn có mạch sieu trầm xài con IC JRC 4558 không?Cái mạch mà bên bác minhdt làm á..mình đang tính làm cái mạch đó mà ko biết có ổn ko?bạn có thể tư vấn cho mình ko?ĐÓng thùng kiểu gì,xài Sub gì..mình ở dưới Liên Nghĩa nè..
                            JRC4558 trong mạch minhdt rất thông dụng để lọc trầm trong các loại loa vi tính như Soundmax,Jumboy, Nansin,Microlap....nó có ưu điểm là dễ lắp,ít linh kiện.Nhược điểm là không chỉnh được tần số cắt,phase..nên chỉ ứng dụng tốt ở những loa sub công suất nhỏ chạy bằng IC TDA2030a,2050,LM1875...
                            Đóng thùng kiểu gì ..thì bạn cứ tham khảo trong luồng này
                            ,Ở Đức Trọng mua linh kiện khó không?khi nào lên Đà Lạt nhắn trước cho mình,mình sẽ tặng bạn một mạch lọc trầm =4558
                            Thân.

Comment

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
                              à mà cho em hỏi nữa là cái màng loa úp vào khoang kín hay là để quay ra vậy anh tùng ơi.
                              Nên quay mặt loa ra ngăn có ống hơi để tận dụng diện tích ngăn này bố trí biến áp nguồn,mạch nguồn và mạch công suất.kiểm tra ngăn kín = cách lắp loa vào thùng nên chêm một miếng ron mút mỏng,lấy tay ấn nhẹ màng loa cho lún vô,khi thả tay ra màng loa phải trở ra một cách từ từ là ok
                              Ống thông hơi không đâm vô ngăn kín,độ dài có thể tùy chỉnh để cho tiếng trâm ưng ý nhất(càng dài tiếng trầm càng sâu)

Comment

• ồ thế à, thank anh tùng nhìu nhìu nha.

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X