Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các anh ơi! cái mạch cầu của 7294 nó ra sao. Các anh có thể post lại giúp em không. Em kiếm hoài không ra.
    Ah! Mạch bass thì em làm bằng con 4558 nhưng ở 2 chân nguồn IC là chân 4 và 8 thì mình phải mắc thêm tụ như thế nào hả các anh, song song hay nồi tiếp và giá trị bao nhiêu vậy ah.
    Và còn mạch loa vệ tinh là mạch gi vậy các anh, cho em cái sơ đồ luôn nha.
    Em muốn làm 1 dàn âm thanh dùng cho cắm trại dã ngoại ngoài trời thì công suất khoảng bao nhiêu là đủ vậy các anh.
    Em cảm ơn nhiều.

Comment

• Nguyên văn bởi tranhuuan Xem bài viết
      E vua lam xong a mạch TDA 7294 nge thử đều ngon hết rồi 2 mạch E định làm 2 kênh L R còn 2 mạch E lắp cầu dùng cho loa Sub định mua. Ra chỗ cửa hàng bán loa cũ có con loa nga của loa rất to DK 25cm không biết loại loa gì liệu làm sub nge có được không nhỉ các bác chỉ cho ít có kinh nghiệm với
      Bạn đưa cái hình con loa lên xem nào!

Comment

• Nguyên văn bởi phiende Xem bài viết
        Các anh ơi! cái mạch cầu của 7294 nó ra sao. Các anh có thể post lại giúp em không. Em kiếm hoài không ra.
        Ah! Mạch bass thì em làm bằng con 4558 nhưng ở 2 chân nguồn IC là chân 4 và 8 thì mình phải mắc thêm tụ như thế nào hả các anh, song song hay nồi tiếp và giá trị bao nhiêu vậy ah.
        Và còn mạch loa vệ tinh là mạch gi vậy các anh, cho em cái sơ đồ luôn nha.
        Em muốn làm 1 dàn âm thanh dùng cho cắm trại dã ngoại ngoài trời thì công suất khoảng bao nhiêu là đủ vậy các anh.
        Em cảm ơn nhiều.
        bạn xem lại các chủ đề về 7294 ,những thứ bạn cần đều có rất đầy đủ mà..
        thân.

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
          Chà chà .. bạn sướng nhất đấy. Chưa anh em nào được cái thú như bạn đâu ..
          Bạn kể chi tiết tý nhé ?? Cái loa tuy nhỏ nhưng lực bass mạnh : tương đương với loa nào ?? Cóa bằng cái loa subwoofer mua rời ko ?? Mà cái loa bass của bác Tùng thì công suất bao nhiêu nhỉ ??
          Híc cả ngày hwa bị mất điện em ko thể nào lên mạng dc,bùn gần chết...
          Em cũng chưa dc nghe một con Sub thực sự nào cả nhưng em thấy thế này:
          Con Sub của anh Tùng đó cho bass ra phải nói là mạnh,khi em nghe ở đó ảnh mở mấy bài dance mà em nghe mún rụng cả tim cơ mà. tối hôm đó em còn đi nghe rockstorm nữa,mà nghi nghe rock em cảm thấy quá lắm là nó bass mạnh gấp đôi cái Sub của anh tùng à,đó là về bass còn nghe ở rock dở hơn nhà anh tùng nhiều!(biểu diễn ngoài trời) 2 con polkaudio của ảnh cũng đã nữa,ảnh mở lên hết cỡ mà ca sĩ nó vẫn hát phơi phới!
          She's Gone.......
          Nghe ng ta nói:Nhẵn túi vì điện tử,em cười...
          Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

• [QUOTE=thanh_tungdl;253027]
            Nguyên văn bởi hhhuyhoang Xem bài viết

@hhhuyhoang :
            trước hết bạn lắp theo mạch này :
            khi hoàn thành trông nó thế này:

kiểm tra kỷ xem có sai sót gì không ,nếu không thì tiến hành thử nó đả kêu chưa rồi mới lắp tiếp board kia để đấu cầu(7294 thường không úp thìa được,chỉ có 7294v hoặc 7293 mới có chức năng này)
            cố lên...
            Cảm ơn anh!
            Mà con tụ dầu 0,47 em lấy tụ gốm thay vô có dc ko?Tụ dầu đó có thể kiếm ở đâu vậy anh?
            Trên hình em thấy có con 33K?em thay bằng 22K dc ko a?
            À anh chỉ cho em cách nối tụ polar vô cái treb nữa nha! hôm wa em làm cháy mất con treb cũ ròi,hìhì,em đã đấu wa tụ 3.3u vậy mà ko nghe gì,đo lại thì
            Last edited by hhhuyhoang; 13-04-2010, 08:17.
            She's Gone.......
            Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

• [QUOTE=hhhuyhoang;253208][QUOTE=thanh_tungdl;253027]

Cảm ơn anh!
              Mà con tụ dầu 0,47 em lấy tụ gốm thay vô có dc ko?Tụ dầu đó có thể kiếm ở đâu vậy anh?

Tụ dầu, tụ giấy,tụ gốm,tụ phim...đều được ,nghe nói mỗi loại tụ cho một chất âm khác nhau nhưng mình tai trâu chưa phân biệt được hè hè

Trên hình em thấy có con 33K?em thay bằng 22K dc ko a?

cũng được luôn
              À anh chỉ cho em cách nối tụ polar vô cái treb nữa nha! hôm wa em làm cháy mất con treb cũ ròi,hìhì,em đã đấu wa tụ 3.3u vậy mà ko nghe gì,đo lại thì

Tụ loa treble là tụ nonpolar( không cực tính) nếu tụ có cực tính thì cần 2 cái đấu nối tiếp(nối 2 cực âm hoặc 2 cực dương với nhau) để làm tụ nonpolar
              cách đấu tụ cho treble đơn giản:

nếu amply của em mà nướng treble hoài thì không ổn rồi,âm thanh sè sè khi mở lớn là nguyên nhân đó

Comment

• Bác nào chỉ mua IC TL 072 ở đâu với mai E lại lên Chợ trời 1 chuyến nữa

Comment

• trên diễn đàn không ai ở HN à sao không ai trả lời E vậy

Comment

trên diễn đàn không ai ở HN à sao không ai trả lời E vậy
                    Không có TL072 bạn có thể dùng TL062,TL064,LM358...hoặc cùng lắm dùng 4558 vẫn ok,mình đã lắp lọc trầm TL072 gắn ic bằng đế socket và thay các loại ic trên,chất âm có thay đổi chút ít nhưng không ảnh hưởng nhiều đến việc lọc trầm.
                    thân.

Comment

Bác nào chỉ mua IC TL 072 ở đâu với mai E lại lên Chợ trời 1 chuyến nữa
                      mua tl082 cũng đc mua ở đầu nguyễn công trứ MC electric
                      Ốm bệnh vì điện tử
                      Nhẵn túi vì DIY
                      Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                      ĐT: 0975660533

Comment

cái mạch lọc trầm các bác dùng con TL072 E ra chợ trời mua sao không có nhỉ lặn lội từ Thái Bình lên cả ngày trời mà không tìm mua được bác nào biết mua ở chỗ nào chỉ cho mình biết với ở thái bình có lắp mạch lọc trầm bán sẵn âm thanh cũng rất hay nhưng mình muốn thiết kế âm ly của riêng mình bật âm thanh lên nghe mới thích!
                        lâu lâu ko vào luồng thấy dạo này càng ngày càng xuất hiện nhiều người cùng ham mê subwoofer mình thấy rất vui, có thêm nhiều người vào trao đổi kể từ người mới vào nghề đến người đã tìm hiểu 1 thời gian, mình đều rất khâm phục tinh thần của các bạn đặc biệt là các bạn ở tỉnh xa, để hoàn thành bộ công suất âm li, các bạn chỉ cần tới 2 địa chỉ là MC electric đầu nguyễn công trứ, đi từ phố huế vào khoảng 60m, (qua hàng sửa xe máy treo toàn giảm xóc lò xo ở ngoài ấy) và thứ 2 là hàng bà loan bán buôn linh kiện dt và cũng là đại lý cho 2 hãng loa(bà loan- trần cao vân, qua hàng gửi xe bên phải)
                        Ốm bệnh vì điện tử
                        Nhẵn túi vì DIY
                        Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                        ĐT: 0975660533

Comment

• Phù anh tùng ơi em đã làm xong một em TDA7294 kêu rồi ! Mừng wá lần đầu tiên ráp xong cho nó chạy mà ko bị vấn đề gì cả!
                          Cũng nhờ anh tùng cho cái board chứ nếu ko ngồi câu p2p đuối luôn...
                          Giờ em ráp tiếp một mạch kia nữa để "bắc cầu" wa nè..
                          Kiểu này chắc em chạy đi mua thêm 1 cặp về làm lại cái "2 chấm" của em wá hìhì
                          She's Gone.......
                          Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

• đọc xong cái topit này hụt hơi luôn hen!

Comment

• Nguyên văn bởi hhhuyhoang Xem bài viết
                              Phù anh tùng ơi em đã làm xong một em TDA7294 kêu rồi ! Mừng wá lần đầu tiên ráp xong cho nó chạy mà ko bị vấn đề gì cả!
                              Cũng nhờ anh tùng cho cái board chứ nếu ko ngồi câu p2p đuối luôn...
                              Giờ em ráp tiếp một mạch kia nữa để "bắc cầu" wa nè..
                              Kiểu này chắc em chạy đi mua thêm 1 cặp về làm lại cái "2 chấm" của em wá hìhì
                              chúc mừng nhé!
                              anh đang có âm mưu làm lại cái thùng sub của anh,kết hợp giữa gỗ và mica ,nếu khả quan,cái thùng hiện giờ có thể là sở hữu của em.gắng chờ mấy hôm nhé!

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
                                chúc mừng nhé!
                                anh đang có âm mưu làm lại cái thùng sub của anh,kết hợp giữa gỗ và mica ,nếu khả quan,cái thùng hiện giờ có thể là sở hữu của em.gắng chờ mấy hôm nhé!
                                Hì cảm ơn anh nha,mà cái Sub đó đẹp chán rùi cần gì đổi hả anh? Chắc 2 con này đang là 2 board thì em làm 2 kênh luôn wá.để mai mua cặp khác làm mạch Sub,vậy có ổn ko anh?
                                She's Gone.......
                                Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X