Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
    ái chà cái opam này là TL074 nó dài như con rết có 16 chân, con này mà câu chân thì lòi mắt đây,dùng 8 chân dual opam như 4558 hoặc tl072,tl082 độ khuyếch đại đã lớn lắm rồi, cần chi con 084, nếu thay đám sò đó bằng 7294 nghe càng hay, ko có j thay đổi ở đoạn tầng đệm cả, chắc chỉ thay con trở đầu vào input thôi
    con 084 không khuyếch đại hết đâu bác ạ,mạch trên dùng 2 opamp lọc trầm,2opamp còn lại dùng để chuyển phase đó mà...

Comment

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
      anh Tùng còn mạch lọc trầm nào dùng con TL072 thì cho em 1 mạch được chứ, hồi bữa giờ em bận quá nên không thiết kế mạch in được, mà cái bàn ủi bị hư nữa nên em không làm mạch in được.
      TDA7294 em làm xong mạch rùi, giờ chỉ còn mạch lọc trầm và đóng thùng nữa thui, em làm nghe thấy cũng ổn, nhưng bas hơi yếu. anh tùng có mạch lọc trầm nào thì cho em xin nha, cho em mạch in thui cũng được
      thank nhìu đó!!!!
      Em cho địa chỉ đi,khi nào rảnh anh ủi rồi gởi qua đường bưu điện cho em.

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
        Mạch lọc trầm dùng 4558 nghe các bác nói là ko hay. Em đã cất công nhờ người mua hộ 2 em TL 072. Nghe nói hay hơn
        Bây giờ các bác xem hộ em là làm thế nào ? em có nhiều mạch và đang băn khoăn ạ ??
        Mạch dưới dùng sò . Vậy khi thay đám sò đó = mạch 7294 thì thay đổi thế nào các bác nhể ??
        mạch này e làm rồi . làm 2 mạch không thấy kêu . không biết mình có làm đúng không nữa. ủi là đàng hoàng lắp vào thấy êm xịt ...
        đầu tiên làm loa sub định làm mạch cắt pha có công tắc cho hoành tráng
        THÔNG BẠCH THỦ Ù CHI ,KINH TỨ CHI ,HAI LÈO ,ĐÔI TÔM, CÓ CHÍU = TÍNH CƯỚC HỘ EM VỚI

Comment

• thank anh tùng nhìu nha, địa chỉ nhà em nà: Trần Thị Thu Hồng, Trường Mẫu Giáo Bắc Phong, Thôn Ba Tháp, xã Bắc Phong, Huyện Thuận Bắc, tỉnh Ninh Thuận. anh có dùng di động không, cho em xin số đi, em sẽ nạp tiền vào cho. À mà anh cho em sơ đồ nguyên lý lun nha, chứ về không biết hàn thế nào thì toi cơm em lun. à mà lỡ làm rùi thì anh làm cho em 2 cái lun nha, phòng khi hư hao gì có cái mà thay. thank anh nhìu

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
            dàn 2.1 đã xong rồi các bác ơi
            bạn oi bn mua mặt bịt loa o đâu vậy?minh đóng 1 đôi loa 25 nhưng mún có mặt bịt cho đẹp hơn)

01689961326

Comment

• ừ . Hôm nay ra chợ . Hỏi loa thì nó đưa ra 2 em loa bass Hồng kỳ 25 cm _ 150W/1em . Tổng chi phí 2 em 500K ?? sặc. .Trông cũng ko hầm hố mấy ..
              1 hàng khác thì lôi ra 1 em . Loa Tung của ( trung quốc ) bác ợ. Ở đít còn gắn thêm cục nam châm chắc là cho nó mạnh. Nhưng nhìn mẫu mã sao ấy..Giá : 600K /2 em.. híc .. . đắt quá
              Em thấy bác Blackmask23 mua được em sub ngon phết mà giá có 200K ??
              Nhiễu điều phủ lấy giá gương
              Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
                Em cho địa chỉ đi,khi nào rảnh anh ủi rồi gởi qua đường bưu điện cho em.
                Hé hé.. Hôm nay gọi điện cho bác. Định nhờ bác làm luôn hộ em. Nhưng lại ngại.
                Em thấy cái hình đầu tiên ( tầng công suất dùng sò đấy ạ) mình bỏ phần công suất ấy đi thì bỏ như thế nào vì em thấy nó có con trở hồi tiếp từ opam ra loa là 47K gì đó ??
                em ko hiểu phase là gì ? tiện thể bác trả lời hộ em nhá
                Bác à. Em thấy cái mạch đó nó có ưu điểm là cắt tần số từ 34Hz trở lên. Cắt từ 72 Hz trở xuống. => nó chỉ khuyếch đại cái tần số từ 34Hz đến 72Hz thôi.
                Còn các mạch lọc khác ( 4558 ) thì chỉ lọc tiếng trầm đi qua thôi ( em nghĩ thế ) vì các tần số thấp dưới điểm cắt đó thì nó khuyếch đại hết. => chắc là không thể hay = thằng kia được
                Bác phân tích hộ em cái nhá . Thank

Comment

• ối,bác khách sáo quá rồi đấy,tưởng gì chứ chuyện đấy thì em hứa với bác,yên tâm nhé!
                  còn cái mạch kết hợp sò với opamp em chưa lắp,nhưng theo ý chủ quan của em thì không hiệu quả,tại bác không để ý đấy thôi,bọn mình lắp sub là để nghe nhiều thể loại(nghe nhạc,xem phim,chơi game...)mà nghe nhạc là chủ yếu phải không ạ?nhưng nhạc thì rất ít khi xuống thấp tới mức 34hz ,vì thế khi bác lắp mạch sub chỉ cắt được tần số thấp quá ,(rất khó để kiếm loa xuống tới mức đó)cho nên khi nghe nhạc tiếng sub rất kém,tiếng bass căng (từ 100-150hz )lại thiếu...tóm lại là không hay!
                  Số là em đang lọc trầm cho sub bằng cái crossover lọc trầm SONY chuyên dùng cho xe hơi,có nhiều mức lowpass (50,80,120,180hz)và em hay nghe nhạc trữ tình ở mức 120hz,nhạc dance 180hz,còn xem phim 50hz.
                  với mạch tl072 thì lại khác,nó cho phép bác tùy chỉnh,có thề sâu tới mức không còn tiếng nhạc cụ và ca sĩ ở loa sub mà mạch lại đơn giản dễ lắp.
                  còn nếu muốn cắt nhiều mức tần số hơn,thì có mạch này tặng bác:
                  Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
                    ối,bác khách sáo quá rồi đấy,tưởng gì chứ chuyện đấy thì em hứa với bác,yên tâm nhé!
                    với mạch tl072 thì lại khác,nó cho phép bác tùy chỉnh,có thề sâu tới mức không còn tiếng nhạc cụ và ca sĩ ở loa sub mà mạch lại đơn giản dễ lắp.
                    Thank bác. Em thì thích cái mạch dễ lắp ấy ạ. Cái mạch bên dưới của bác sao mà nhiều opam thế . Em có 2 con TL072 + 4 con 4558 thôi
                    Mạch của bác mà câu dây thì chắc tèo quá . Nếu có mạch in thì may ra ... chứ kiếm từng đó linh kiện ....

Vậy bác up cho em cái mạch : tùy chỉnh,có thề sâu tới mức không còn tiếng nhạc cụ và ca sĩ ở loa sub mà mạch lại đơn giản dễ lắp. nhé.
                    Tiện thể bác cho em luôn cái mạch in thì tốt. Chỗ em vùng sâu vùng xa. Toàn phải câu dây thôi bác ợ.

Comment

ừ . Hôm nay ra chợ . Hỏi loa thì nó đưa ra 2 em loa bass Hồng kỳ 25 cm _ 150W/1em . Tổng chi phí 2 em 500K ?? sặc. .Trông cũng ko hầm hố mấy ..
                      1 hàng khác thì lôi ra 1 em . Loa Tung của ( trung quốc ) bác ợ. Ở đít còn gắn thêm cục nam châm chắc là cho nó mạnh. Nhưng nhìn mẫu mã sao ấy..Giá : 600K /2 em.. híc .. . đắt quá
                      Em thấy bác Blackmask23 mua được em sub ngon phết mà giá có 200K ??
                      chính xác em mua bé hồng kỳ ở trợ giời . giá 450.000 việt nam đồng /2 cái.
                      trông nó không hầm hố mấy nhưng đập cũng ác lắm .
                      mà bác nào có hàng mang vào show cho anh em ngó với
                      THÔNG BẠCH THỦ Ù CHI ,KINH TỨ CHI ,HAI LÈO ,ĐÔI TÔM, CÓ CHÍU = TÍNH CƯỚC HỘ EM VỚI

Comment

• em khoái mấy cái vụ này lắm nhưng mà có loa rồi amli chẳng có thì cũng vô dụng thôi bác nào có âm li tự ché thì pót lên em xem với loại 12v dc thôi vì còn mang đi di động được mà . mắt điện thì vô tư luôn đập thì thôi rồi khỏi nói. mà hơn nữa âmly loại này còn có thẻ dùng được với điện mặt trời hoặc phong điện tự chế chứ
                        Mãi mãi vì điện tử

Comment

• Nguyên văn bởi saothang8 Xem bài viết
                          /

mà bác nào có hàng mang vào show cho anh em ngó với
                          Đây là thùng sub bandpass mặt mica đang trong công đoạn hoàn thành,xin phép show vài tấm:
                          khi nào hoàn thành sẽ show full!
                          Attached Files

Comment

Tiện thể bác cho em luôn cái mạch in thì tốt. Chỗ em vùng sâu vùng xa. Toàn phải câu dây thôi bác ợ.
                            chổ bác còn đỡ , còn có mạch có lỗ săn để câu dây ,chứ chổ em không phải là vùng sâu mà tây nguyên đại ngàn dến nỗi vẽ mạch xong đâu đó rồi tìm mua board về ủi mà không có ...huhu .thế mới tức cơ chứ. em đành làm liều là phone cho bác Blackmask23 nhờ bác ấy in dùm, ...đang chờ tin của bác blackmask23 đây ,
                            Y!:

Mail:

Comment

• Sub TDA 7294

Con này công suất 80w / 8ohm nghe khá chuẩn đấy

Comment

• Tda 7294

Hình gửi kèm
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse