Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• không sao đâu, em đừng áy náy,ông cậu anh đang định làm một cái,vậy là anh mừng vì khỏi đóng thùng cho ổng..keke
    em đi sài gòn học hay làm gì?tính định cư dưới đó luôn hả?
    em nói nghe buồn quá,đừng vội tiếc em ạ,khi nào có điều kiện,lại tiếp tục nhiều cái ampli mơ ước khó gì!

Comment

• chuyện là ở nhà em co' cục biến áp ghi là 0-12-0-45, vậy em có thể dùng cục nguồn đó làm nguồn cho 7294 được không ạ, em nghĩ là làm mass ảo cho nó được không ạ, lấy 2 tụ 10000 uF mắc nối tiếp rùi lấy điểm giửa làm mass, còn hai đầu kia của 2 tụ thì làm +/-, em làm như vậy 1 lần rồi, em làm cách đó đối với nguồn của TDA2030A, còn về con nay thì em không bít làm thế có dược không, hùi bữa nổ hết 1 em rùi.
      em cũng nguồn do' rui` qua 2 trở 2k2 rui` lam` nguồn cho mạch lọc trầm lun, nhung thấy mạch không hoạt động, hồi sáng này em đã thử lại với cục nguồn đôi +/- 15V thế là mạch kêu vovo luôn, mừng quá, nhưng buồn vì phải mua thêm 1 biến áp nữa, em đang hết tiền mà gặp thế này nữa po tay lun, định tận dụng cái biến áp 0-12-0-45V 8A để làm nguồn mà không bít thế nào, anh em chỉ giúp với

Comment

• loa của mình là loa cũ nên bị mờ mất đằng sau cục nam châm rồi.nhưng mình đoán nó khoảng 120W thôi.nam châm thì bé tí ti.mình ko biết là do loa hay do mạch nữa.mạch TDA7294 của mình có 70W thôi à.hình như loa đó bị quấn lại dây.

Comment

• anh tùng ơi, có thể nhờ anh vẽ giùm em 1 cái thùng để em về nhờ mấy bác thợ mộc trong làng đóng giùm được không ạ, đường kính loa khoảng 22cm, loa của em nhìn giống như của anh blackmask vay đó, loa cao 12cm, em có 2 cái luôn, anh vẽ giúp em cái nha, vẽ rõ 1 tí, cho kích thước đầy đủ để ông thợ dễ đóng nha anh, thùng loa anh cho cao khoảng 30 đến 50cm thui nha anh, thank anh nhiu`, à mà cái hình vẽ hồi bữa anh vẽ có thể làm thùng loa cho tda7294 không ạ

Comment

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
            chuyện là ở nhà em co' cục biến áp ghi là 0-12-0-45, vậy em có thể dùng cục nguồn đó làm nguồn cho 7294 được không ạ, em nghĩ là làm mass ảo cho nó được không ạ, lấy 2 tụ 10000 uF mắc nối tiếp rùi lấy điểm giửa làm mass, còn hai đầu kia của 2 tụ thì làm +/-, em làm như vậy 1 lần rồi, em làm cách đó đối với nguồn của TDA2030A, còn về con nay thì em không bít làm thế có dược không, hùi bữa nổ hết 1 em rùi.
            em cũng nguồn do' rui` qua 2 trở 2k2 rui` lam` nguồn cho mạch lọc trầm lun, nhung thấy mạch không hoạt động, hồi sáng này em đã thử lại với cục nguồn đôi +/- 15V thế là mạch kêu vovo luôn, mừng quá, nhưng buồn vì phải mua thêm 1 biến áp nữa, em đang hết tiền mà gặp thế này nữa po tay lun, định tận dụng cái biến áp 0-12-0-45V 8A để làm nguồn mà không bít thế nào, anh em chỉ giúp với
            NO..NO..không chơi nguồn kiều đó được! với nguồn đối xứng "mass thật" mà dòng hơi yếu là đã bị tda 7294 cho sụt áp tơi tả huống chi em dùng mass ảo?
            chịu khó đầu tư bộ nguồn khác thôi em ạ..

Comment

• hì, em biết thế nên hồi chiều em bán cái USB 4Gb được 1K + thêm 1 ít tiền nữa là mua đủ cục nguồn rùi, hehe.
              có anh em nào biết thuốc chữa của bệnh ghiền ampli này không ạ, từ khi em bị lâm bệnh này, tiền của trên người em hết sạch luôn, hehe, nhưng mà cũng vui thật chứ hehe

Comment

• À mà anh tùng ơi, anh nhận lời vẽ giùm vẽ giùm em cái thùng loa nha, em đang cần gấp, anh giúp em với, tiện thể cảm ơn anh vì mạch in của anh cho em, thank anh nhìu

Comment

À mà anh tùng ơi, anh nhận lời vẽ giùm vẽ giùm em cái thùng loa nha, em đang cần gấp, anh giúp em với, tiện thể cảm ơn anh vì mạch in của anh cho em, thank anh nhìu
                  Bạn qua đây tham khao đi , rồi về tự đóng lấy 1 cái để cho đúng theo DIY chứ... hi hì hí hi hi , Ôi loa của tôi loa loa
                  Y!:

Mail:

Comment

• Mấy anh cho em hỏi cái này . Số là em có mua được cục biến áp tháo ra từ trong amply cũ của nhật nhưng áp ra của nó lại đến 33-0-33 hơn 10A . có cách nào giảm xuống còn 24-0-24 không (để chạy con 7294 ý mà) . Tại vì cục này tụi Nhật nó đổ keo cứng rùi nên không giảm đi vòng dây được. Cám ơn mọi người nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
                      không sao đâu, em đừng áy náy,ông cậu anh đang định làm một cái,vậy là anh mừng vì khỏi đóng thùng cho ổng..keke
                      em đi sài gòn học hay làm gì?tính định cư dưới đó luôn hả?
                      em nói nghe buồn quá,đừng vội tiếc em ạ,khi nào có điều kiện,lại tiếp tục nhiều cái ampli mơ ước khó gì!
                      Em xuống đây để mua đồ về làm ở nhà nè..không biết khi nào thì xong nữa,em bắt đầu làm ở nhà,chứ ở không cũng buồn..mà ko có $_$ nữa chứ khi nào làm ra tiền em lại đâm đầu vào nghiên cứu tiếp,hihi.
                      Cảm ơn anh nhiều nha!Em chào anh!
                      She's Gone.......
                      Nghe ng ta nói:Nhẵn túi vì điện tử,em cười...
                      Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
                        TDA singpore em mua ở sieuthiav 40k ma,em nghe thử rồi cũng ko biết so sánh với loại ở MC 20k thế nào, loại xịn nghe nói toàn 5$,con này khỏe ghê, em vô tình làm chập dây vào tản nhiệt nổ cái đoàng, đen thui 1 góc ic do đoản mạch mà nó vẫn sống, có lúc thử chạy em quên lắp vô tản nhiệt,thấy nóng mũi ngửi thấy mùi j đó mới chột dạ là quên lắp vô tản nhiệt, ngắt điện, ic nóng quá gần chuyển sang màu nâu mà nó vẫn kêu,may quá chắc thêm 5 phút nữa nó chảy ra thành than
                        mình cũng tậu được 4 em TDA 7294, mà trong đó chỉ có 2 em sinh ra ở Singapore thui, còn 2 em kia thì có chử v8 SGP thui, chắc là hàng đểu, mấy hôm nây mới ráp xong cái mạch nhưng khi em cấp nguồn thì nó chẳng kêu và ù gì hết , chắc do con TDA sgp kia rồi hoặc tại mạch chưa đúng, em dùng mạch của bác Dình văn ! thui ngày mai lại phải làm lại theo datasheet thui, mà lạ thay em ráp y chang theo bác Dinh văn mà không nhúc nhíc khi sờ tay vào đầu input không ù, TDA không nóng luôn, giờ không biết sao, để tới mai vậy,,,có ai gúp đỡ em với.. help help
                        Y!:

Mail:

Comment

chuyện là ở nhà em co' cục biến áp ghi là 0-12-0-45, vậy em có thể dùng cục nguồn đó làm nguồn cho 7294 được không ạ, em nghĩ là làm mass ảo cho nó được không ạ, lấy 2 tụ 10000 uF mắc nối tiếp rùi lấy điểm giửa làm mass, còn hai đầu kia của 2 tụ thì làm +/-, em làm như vậy 1 lần rồi, em làm cách đó đối với nguồn của TDA2030A, còn về con nay thì em không bít làm thế có dược không, hùi bữa nổ hết 1 em rùi.
                          hôm qua a viết trả lời em dài ơi là dài mà ấn nhầm nút j trên bàn phím nó biến mất tiêu hết tất cả quay về trang trước, chán ko thèm viết nữa, phím tắt j mà chơi ác thế ko biết, thấy người khác đã trả lời giùm nhưng anh cũng trả lời thêm là
                          - không nên dùng mass ảo nhất là với ic có cs lớn như 7294,thường chỉ dùng trong ô tô có ắc quy dùng 2030 hoặc lm1874 cs dưới 20w,nếu em chưa có cục nguồn đôi dưới 24-0-24 thì đừng nghĩ đến việc làm âm li 72 nhất là mạch cầu,anh thấy em rất có năng khiếu điện tử, ham học hỏi nhưng em thường làm phức tạp hóa nhiều vấn đề,thường hướng tới những cái phức tạp và cao siêu hơn, thấy người này làm thế này lại chuyển hướng rồi người khác làm khác nữa,kinh phí cũng là 1 vấn đề nhưng nếu từ đầu em chỉ tập trung đi theo 1 hướng thì giờ loa sub của em đã xong rồi, vì có rất nhiều mạch siêu trầm có thể kêu được, nhiều cách để tạo nguồn cho 72 nhưng những mạch ổn nhất anh biết anh post hết ở mấy bài viết đầu tiên rồi, anh đã làm thử hết tất cả rất là mất công
                          -về thùng loa thì để đóng loa sub kêu được thì đễ nhưng có kêu ra gì mới là khó, nếu ko hợp lý thì loa mình 2 con loa 20->30cm đánh bass thua 1 con loa 15cm của hãng là chuyện thường, em nên lưu ý có rất nhiều kiểu thùng nhưng kêu mạnh ko phụ thuộc vào sự kháng áp suất của lỗ hơi , lỗ thì rất to nhưng màng loa rất khó đẩy hơi ra, màng loa ko thụt ra thụt vào nhiều nhưng nghe âm bass lại mạnh, đã có lần a viết về vấn đề này rồi a ko nói lại nữa, kiểu thùng kín là dễ đóng nhất, kiểu có lỗ và kiểu bandpass như anh thanh tùng đóng thì âm trầm sâu hơn nhưng đòi hỏi thợ đóng thùng có tay nghề cao, kích thước ko hợp lý sẽ cho kết quả trái ngược, kém hơn cả thùng kín, và khó tìm chỗ đặt loa trong phòng hơn, đặt ở vị trí nào cho bass tốt nhất
                          Ốm bệnh vì điện tử
                          Nhẵn túi vì DIY
                          Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                          ĐT: 0975660533

Comment

hì, em biết thế nên hồi chiều em bán cái USB 4Gb được 1K + thêm 1 ít tiền nữa là mua đủ cục nguồn rùi, hehe.
                            có anh em nào biết thuốc chữa của bệnh ghiền ampli này không ạ, từ khi em bị lâm bệnh này, tiền của trên người em hết sạch luôn, hehe, nhưng mà cũng vui thật chứ hehe
                            em bị hết tiền nhẵn túi quá sớm vì cái bệnh đẽo cày giữa đường đấy, ngày trước a cũng đốt tiền vào việc làm thử tất cả các mạch, mà mua linh kiện lẻ nó đâu có rẻ, bây giờ a pót những cái mạch dùng được để em đỡ tốn kém thì em ko chịu đọc, cứ đi hỏi mạch nguyên lý của cái a post ngay trang đầu,linh kiện ở nhà anh bây giờ chắc làm 1 quầy bán lẻ cũng được rồi, toàn chiến lợi phẩm của thời kỳ thử nghiệm
                            Ốm bệnh vì điện tử
                            Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Nguyên văn bởi vincent8 Xem bài viết
                              Mấy anh cho em hỏi cái này . Số là em có mua được cục biến áp tháo ra từ trong amply cũ của nhật nhưng áp ra của nó lại đến 33-0-33 hơn 10A . có cách nào giảm xuống còn 24-0-24 không (để chạy con 7294 ý mà) . Tại vì cục này tụi Nhật nó đổ keo cứng rùi nên không giảm đi vòng dây được. Cám ơn mọi người nhiều
                              ko tháo ra quấn lại được thì chỉ có cách chuyển sang làm âm li sò thôi, mình cũng có thời kỳ tìm cách nhưng vô công, may mà tháo ra được, bớt đi 4 vòng dây thì giảm 1V
                              Ốm bệnh vì điện tử
                              Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Nguyên văn bởi love-dientu Xem bài viết
                                mình cũng tậu được 4 em TDA 7294, mà trong đó chỉ có 2 em sinh ra ở Singapore thui, còn 2 em kia thì có chử v8 SGP thui, chắc là hàng đểu, mấy hôm nây mới ráp xong cái mạch nhưng khi em cấp nguồn thì nó chẳng kêu và ù gì hết , chắc do con TDA sgp kia rồi hoặc tại mạch chưa đúng, em dùng mạch của bác Dình văn ! thui ngày mai lại phải làm lại theo datasheet thui, mà lạ thay em ráp y chang theo bác Dinh văn mà không nhúc nhíc khi sờ tay vào đầu input không ù, TDA không nóng luôn, giờ không biết sao, để tới mai vậy,,,có ai gúp đỡ em với.. help help
                                bạn nên nhớ là làm theo mạch in của ai thiết kế cũng nên dò lại theo datasheet kiểm tra xem thế nào vì mỗi người thiết kế theo cách bố trí linh kiện khác nhau, kiểm tra kĩ rồi mới cấp nguồn, quan trọng nhất là bạn cấp nguồn mass, +, - đúng thì ko bao giờ làm cháy hỏng ic, lưu ý lưng IC bằng sắt chính là cực âm nên ko cho chạm vào bất cứ đâu, chạm mass hoặc +, - là nổ đấy, khi cấp âm dương mass đúng rồi thì kêu hay ko kêu chỉ là do các chân khác chưa đúng, ko hỏng IC được, mình đoán của bạn có vấn đề ở chân 9 và 10, mute và stb chưa kích hoạt cho ic hoạt động, khi 9 và 10 qua trở 10K chưa câu lên +VCC thì ic câm tiếng, chạm vào +VCC nó bắt đầu hoạt động
                                Ốm bệnh vì điện tử
                                Nhẵn túi vì DIY

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X