Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
    sặc. Anh em với nhau mà còn dấu nghề thì bó tay lun . Toàn dân aumater . Ráp theo sơ đồ.
    Có gì thì nói lun nhé bảo anh em làm theo mạch của mình mà còn thế thì ....
    thực ra lúc tớ mới pót bài này cũng đã khắc phục được gần hết nhưng chưa được hết hẳn 100% như bây giờ,nhưng nghĩ là nó đơn giản ai cũng chế được, với lại cái chính là nó cho ra âm trầm và chỉnh được tần số cắt là tốt rồi, ù là do linh kiện chưa hợp lí thôi, mà cùng 1 sơ đồ có người lắp ù có người không nên mình thấy ko ai nói mạch của mình ù nên thôi, chiêu đầu tiên là học của bác đình văn, chuyển volume ra sau tầng khuyếch đại, có lần nói rồi nhưng người ta ko hiểu ko biết mô tả thế nào, vẽ thì ngại, nhiều bí quyết tớ nói mấy lần rồi mà toàn phải nhắc lại tới mấy lần mà vẫn có người hỏi về cái tớ dặn trước ngay mấy trang đầu, chán chả buồn nói
    Last edited by blackmask23; 17-05-2010, 23:43.
    Ốm bệnh vì điện tử
    Nhẵn túi vì DIY
    Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
    ĐT: 0975660533

Comment

Mình làm cái mạch siêu trầm như minhdt chạy ok lắm. Nhưng bây giờ đua đòi học mấy bác .. làm lọc trầm có chỉnh độ sâu nông của bass .
      Đang vướng quá.. Định làm thì bạn love-dientu thắc mắc. May quá hé hé
      Cách làm hết ù :
      1 . Dây tín hiệu vào = dây bọc giáp. ( hoặc càng ngắn càng tốt )
      2. Mắc thêm tụ 104 (dập nhiễu cao tần)// với tụ lọc nguồn, càng gần chân IC càng tốt.
      3. nguồn cấp cho bộ lọc trầm phải tốt ( ổn định cao ) Có thể dùng IC ổn áp.
      4. Lấy mass tốt. Điểm lấy mass là chân tụ lọc nguồn + xa đầu vào INPUT
      5.. ko biết còn cách nào ko ??
      ..
      P/S : DIY : đại loại là tự làm lấy.
      cái mạch này mình đã thử cắt từng phần một để khoanh vùng ù bắt đầu từ đâu, cắt tín hiệu vào vẫn ù, cắt cả nguồn đôi cấp cho TL082 và cắt cả tín hiệu vào vẫn ù, tức là lúc đó chỉ còn mỗi cái mạch không có điện, không tín hiệu không j hết và nó vẫn ù, dù ù ko lớn nhưng khó chịu vì tính mình làm j phải hay tuyệt đối dù dính 1% cũng ko chịu đc, => tức là không có mass, không có điện vào, ko gì cả chỉ có mỗi cái mạch không nó đã ù
      Bạn thử làm thí nghiệm này nhé sẽ hiểu điều mình muốn nói, bạn có 1 mạch công suất, nó có đầu vào input, bạn lấy 1 con điện trở nối 1 đầu vào 1 đầu để không nó ù liền, một con tụ cũng làm tương tự
      Ốm bệnh vì điện tử
      Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Blaskmask nói kỹ hơn được không?mình không hiểu lắm!
        mai mình ủi một mạch,làm thí nghiệm như bạn nói xem sao....

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
          Blaskmask nói kỹ hơn được không?mình không hiểu lắm!
          mai mình ủi một mạch,làm thí nghiệm như bạn nói xem sao....
          thực ra đã là anh em trong diễn đàn này đều là người đam mê điện thanh, người ko đam mê họ ko hiểu j là chuyện của họ còn đã cùng sở thích điện tử thì có gì mình đều chia sẻ hết với mọi người nếu ko tạo ra cái bài này làm gì, vì diễn đàn này là phi lợi nhuận nên xác định vui là chính ko có lí do j khác,càng nhiều người hỏi mình càng vui và muốn trả lời hết kiến thức ít ỏi vì ko đc đào tạo chuyên ngành, như thằng mù mà cứ chọc lung tung trúng chỗ nào thì trúng , dùng cảm giác phán đoán suy luận và lời của những người đi trước trong diễn đàn
          cái thí nghiệm ấy cũng là trò vớ vẩn chẳng may chạm thử vào xem thế nào thôi mình cũng ko có kiến thức chuyên sâu để giải thích cái này, dùng tạm phán đoán về dòng điện chạy trong mạch thế nào đoán bậy thôi, có nghĩa là ù do bản thân linh kiện đó, có lần mình sửa 1 cái âm li sub cho 1 anh bạn, trên board có chỗ nó ghi là lắp tụ 10MF nhưng bọn sản xuất lắp có 1mf, thử thay 10 vào như thiết kế thì nó ù, ngộ ra 1 ít
          Mình đã chép lại cái mạch trên cái loa sub đó, cũng có tần số cắt extend frequency, nhưng mạch nó lằng nhằng lắm,chưa làm thử
          Ốm bệnh vì điện tử
          Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
            Bác làm thế là quá đúng rồi!
            ngày trước em lắp một mạch cho bạn huy hoàng ,theo y chang sơ đồ nhưng lắp trên board test (mạch lỗ) chạy ok,không ù sì gì cả!
            câu dây nếu hiểu đúng thì là ngon nhất,tốt nhất cho IC, đi mass hình sao,toàn chân linh kiện câu thẳng vào chân IC lấy đâu ra khoảng cách nữa mà tạo ra hiệu điện thế xung do ảnht huởng của từ trường biến áp hoặc nhiễu., IC thì mát vì tụ 104 câu thẳng chân vào chân IC, cái mạch in đường dẫn bé tí đồng thì mỏng,các bác lắp mạch in thấy kêu oai oái toàn bị ù với nóng,người ta thiết kế người ta hiểu , biết cách,trừ khi muốn sx bán hàng loạt mới phải làm mạch in, hôm nọ có ông bạn bảo lắp 72 từ mấy tháng trước hết kêu ù lại nóng, sang nhà mình câu cho hẳn 2 con mạch cầu 15 phút xong, về chạy ngon luôn, cái mạch này hơi ù do thiết kế mạch in đây mà, mình nghĩ là cách lấy mass ko chuẩn, mình ủi thì toàn bị đứt mất 1 ít mass vòng ngoài, câu dây đồng nối lại chả ăn thua j
            Ốm bệnh vì điện tử
            Nhẵn túi vì DIY

Comment

• vài điều chưa hiểu ??

Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
              thực ra lúc tớ mới pót bài này cũng đã khắc phục được gần hết nhưng chưa được hết hẳn 100% như bây giờ,nhưng nghĩ là nó đơn giản ai cũng chế được, với lại cái chính là nó cho ra âm trầm và chỉnh được tần số cắt là tốt rồi, ù là do linh kiện chưa hợp lí thôi, chuyển volume ra sau tầng khuyếch đại,
              1. Cái này bạn có thể giải thích 1 chút ko ?? Bạn nói hết ù hẳn 100% là thế nào ?? Hết ù ở mạch siêu trầm hay cả siêu trầm + công suất ??
              2. Chuyển volume ra sau tầng khuyếch đại là thế nào ?? Theo mình hiểu là tín hiệu vào => mạch siêu trầm => volume => công suất => loa sub ??

câu dây nếu hiểu đúng thì là ngon nhất,tốt nhất cho IC, đi mass hình sao,toàn chân linh kiện câu thẳng vào chân IC lấy đâu ra khoảng cách nữa mà tạo ra hiệu điện thế xung do ảnht huởng của từ trường biến áp hoặc nhiễu
              Đúng vậy . Nhưng bạn có thể giải thích cho mình hiểu là : Đi mass hình sao là thế nào ko ??

không có mass, không có điện vào, ko gì cả chỉ có mỗi cái mạch không nó đã ù
              Bạn thử làm thí nghiệm này nhé : bạn có 1 mạch công suất, nó có đầu vào input, bạn lấy 1 con điện trở nối 1 đầu vào 1 đầu để không nó ù liền, một con tụ cũng làm tương tự
              Cái này mình hiểu thế này :
              con tụ hoặc con trở đó nếu đấu vào Input thì nó như 1 cái antena thu cái sóng nhiễu của biến áp hay nhiễu của điện áp trên các dây nguồn ?? phải không
              Cho nên dù ko có linh kiện , chỉ có mỗi cái mạch ko, thì nó cũng ù => bản thân cái mạch đã là 1 cái thu sóng nhiễu => bị ù ù ù
              => khắc phục : Cách ly cái mạch siêu trầm = cách cho vào 1 cái hộp được chống nhiễu ( Nghĩa là : bọc cái hộp đó = 1 lớp nhôm ) => liệu thế có hết ù ko ??
              Nhiễu điều phủ lấy giá gương
              Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Loa lủng của các bác đâu hết cả rôì? đẹp ,xấu ,hay, dở gì mặc kệ,cứ show lên các bác ạ...
                Em xin phép khoe tiếp mấy tấm con sub của em(đã hoàn thành nhưng chưa sơn phết) để lấy phong trào nhé!
                Lót nỷ phiá trong:
                http://www.dientuvietnam.net/forums/...1&d=1274192429
                Mặt sau:
                http://www.dientuvietnam.net/forums/...2&d=1274192660
                Biến áp 15A to vật:
                http://www.dientuvietnam.net/forums/...3&d=1274192737
                Ruột gan:
                http://www.dientuvietnam.net/forums/...4&d=1274192811
                Tản nhiệt phiá dươí kèm thêm quạt:
                http://www.dientuvietnam.net/forums/...1&d=1274192892
                Attached Files
                Last edited by thanh_tungdl; 18-05-2010, 22:42.

Comment

1. Cái này bạn có thể giải thích 1 chút ko ?? Bạn nói hết ù hẳn 100% là thế nào ?? Hết ù ở mạch siêu trầm hay cả siêu trầm + công suất ??
                  2. Chuyển volume ra sau tầng khuyếch đại là thế nào ?? Theo mình hiểu là tín hiệu vào => mạch siêu trầm => volume => công suất => loa sub ??

Đúng vậy . Nhưng bạn có thể giải thích cho mình hiểu là : Đi mass hình sao là thế nào ko ??

Cái này mình hiểu thế này :
                  con tụ hoặc con trở đó nếu đấu vào Input thì nó như 1 cái antena thu cái sóng nhiễu của biến áp hay nhiễu của điện áp trên các dây nguồn ?? phải không
                  Cho nên dù ko có linh kiện , chỉ có mỗi cái mạch ko, thì nó cũng ù => bản thân cái mạch đã là 1 cái thu sóng nhiễu => bị ù ù ù
                  => khắc phục : Cách ly cái mạch siêu trầm = cách cho vào 1 cái hộp được chống nhiễu ( Nghĩa là : bọc cái hộp đó = 1 lớp nhôm ) => liệu thế có hết ù ko ??
                  -ĐI mass hình sao là nhìn theo mạch nguyên lí cái nào phải câu về mass thì câu thẳng 1 phát về mass chứ ko dc qua 1 đường chung với 1 thằng nào khác, tất cả tụ về 1 điểm-theo nguyên tắc thoát mass hoặc là mass phủ kín mạch, cái mạch siêu trầm đó in bị đứt mass phủ xung quanh ko biết do mình ủi ko chuẩn hay ...
                  - thực ra vấn đề bọc giáp hoặc nối mass cho vỏ volum là hay được nhiều người khuyên nhất và nó cũng đúng nhưng mà đa phần bị ù ko phải do vậy, tất cả các volume của mình ko có cái nào nối mass cả, và trong tất cả các mạch loa vi tính hoặc mạch âm li khác mạch đi ngoằn ngoèo nhưng chẳng có cái nào bị ù cả, trừ để dây tín hiệu trần quá sát biến áp, sát ngay cạnh mới bị, ý mình là linh kiện có trị số ko hợp lí cũng ù như kiểu mình thay con tụ trong mạch sub của anh bạn nó ù liền. cho nên bạn bỏ ý tưởng bọc giáp tất cả mọi thứ,vì chẳng có ích gì, cái loa vi tính của tớ volum nó đặt tận đằng trước, dây dẫn trần truồng vòng từ sau loa ra trước mà ko bị ù, tất nhiên với âm li cao cấp nó vẫn bọc giáp cho cả biến áp cho chắc ăn.
                  chuyển volume ra sau có nghĩa là thôn thường tín hiệu qua volum rồi mới đến mạch khuyếch đại, bây giờ bạn cho tín hiệu chạy thẳng vào tl082 rồi cổng out cho nó qua volum, nghĩa là khi vlum vặn nhỏ thì ù cũng nhỏ theo, nếu volum ở trước thì lúc vặn to hay nhỏ ù cũng to như thế, thế là giảm dc rồi nhé
                  Ốm bệnh vì điện tử
                  Nhẵn túi vì DIY

Comment

• chưa hiểu lắm
                    cái mạch đó thay biến trở 22K = biến trở 50 K có vấn đề gì ko ??
                    Con biến trở 22 K ko thông dụng nên rất khó kiếm

Comment

• cứu em với mọi người ơi, hùi sáng này sau khi hỏi anh Blackmask về mạch mắc tản nhiệt cho mạch cầu 7294 thì em đã cho chạy thử, kết quả là nghe nhỏ tí ti, mà còn bì ù rè tứ tung hết à, còn khi chưa có tín hiệu vào mà mạch đã nóng râm ran rùi, khi mạch hoạt động thì 4 con tụ 2200uF gần 2 IC nóng kinh luôn, em sợ nó nỗ không à, anh em nào biết thì chỉ mình cách sửa với. à mà mình thử lấy dây input nối với đầu chân 3 của IC 2 ( đầu này trong mạch được nối qua tụ rùi xuống mass) sau khi em in vào thử thì bất ngờ mạch lại kêu, nhưng em thấy công suất rất nhỏ, hình như chỉ có 1 con IC đang hoạt động, còn con kia im re hay sao àm 1 bên IC thì nóng, 1 bên thì hơi nóng thui, anh em giúp mình với.
                      anh em nào bít cách đo, xem xét xem IC 7294 còn sống hay chết thì giúp em với nha, em mún coi thử 2 em nó còn sống không, chứ em tính thay 2 con mới lun cho chắc nhưng chưa đủ tiền. anh em giúp giùm mình nha.

Comment

• à mà anh blackmask ơi, mạch siêu trầm của anh em có thể thay con TL072 bằng con TL082 được không ạ.
                        em có một điều mún hỏi là sao mà em nhìn qua hình chì thấy mạch cầu của anh nhiều tụ hóa to thế ạ, theo datasheet thì chỉ có 2 cái tụ 2200uF thui mà, hình như mạch của anh tới 6 con này lun, à mà tụ mila (tụ kẹo màu xanh) của anh sao nhìu thế, em nhìn theo datasheet thấy có ít thui mà, anh giải thích giúp em với.
                        à mà tụ input của mạch cầu anh dùng laọi tụ gì av2 giá trị nhiu vậy anh, anh cho em bít lun nha.
                        cho em hỏi lun là em không tìm đuco75 điện trở 22K loại 5 vạch màu thì dùng loại 4 vavh5 màu được không ạ.
                        thank

Comment

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
                          à mà anh blackmask ơi, mạch siêu trầm của anh em có thể thay con TL072 bằng con TL082 được không ạ.
                          em có một điều mún hỏi là sao mà em nhìn qua hình chì thấy mạch cầu của anh nhiều tụ hóa to thế ạ, theo datasheet thì chỉ có 2 cái tụ 2200uF thui mà, hình như mạch của anh tới 6 con này lun, à mà tụ mila (tụ kẹo màu xanh) của anh sao nhìu thế, em nhìn theo datasheet thấy có ít thui mà, anh giải thích giúp em với.
                          à mà tụ input của mạch cầu anh dùng laọi tụ gì av2 giá trị nhiu vậy anh, anh cho em bít lun nha.
                          cho em hỏi lun là em không tìm đuco75 điện trở 22K loại 5 vạch màu thì dùng loại 4 vavh5 màu được không ạ.
                          thank
                          mạch cầu của anh chụp đó là ảnh lúc đầu a ko có tiền mua linh kiện nên lắp tận dụng,có mấy con tụ 22m 100V nên nó mới to thế , lọc nguồn vẫn chỉ có 2 con 1000mf cho 1 ic thôi, bây giờ có tiền a sửa sang lại cho em nó được bằng bạn bằng bè rồi, thêm 1 cục biến áp riêng cho 2 kênh vệ tinh và tầng đệm 4558,để nó ko bị con sub kéo điện ảnh hưởng chất lượng âm thanh, co tiền nên trang bị đầy đủ cả, đi ốt cầu 10A cảm thấy chưa yên tâm và hơi nóng a thay bằng loại hình vuông đít nhôm bắt vào tản nhiệt nhôm luôn, cả cầu chì an toàn nữa,mạch bảo vệ loa để loa sub ko bụp lúc bật công tắc,giờ thì yên tâm rồi,
                          tụ kẹo xanh là tụ 224 anh lắp song song thêm vào cùng với 104 test thử xem lọc nguồn tốt hơn ko thôi, bây giờ a bỏ đi rồi,đấy là mạch cầu a lắp thử nghiệm lần đầu mà, đúng là 6 con tụ to to như nhau cả he he nhưng 2 con màu tím đó là 100V 22mf bootstrab nên mới to thê, chỉ có 4 con lọc nguồn thôi em ạ,mấy con tụ trên board thực ra chỉ cung cấp nguồn tức thời khi ic kéo điện ghê quá mà dậy điện nguồn dài vào nhỏ thì nó dự trữ điện phóng ra thôi chứ lọc nguồn chính vẫn phải 4 con 10.000mf , đến mức a rút điện mà loa vẫn kêu được khoảng 5 giây mới tắt hẳn, giờ có mạch relay bảo vệ loa mua ngoài chợ 20k, tắt công tắc là tắt luôn loa
                          Attached Files
                          Last edited by blackmask23; 20-05-2010, 12:03.
                          Ốm bệnh vì điện tử
                          Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
                            cứu em với mọi người ơi, hùi sáng này sau khi hỏi anh Blackmask về mạch mắc tản nhiệt cho mạch cầu 7294 thì em đã cho chạy thử, kết quả là nghe nhỏ tí ti, mà còn bì ù rè tứ tung hết à, còn khi chưa có tín hiệu vào mà mạch đã nóng râm ran rùi, khi mạch hoạt động thì 4 con tụ 2200uF gần 2 IC nóng kinh luôn, em sợ nó nỗ không à, anh em nào biết thì chỉ mình cách sửa với. à mà mình thử lấy dây input nối với đầu chân 3 của IC 2 ( đầu này trong mạch được nối qua tụ rùi xuống mass) sau khi em in vào thử thì bất ngờ mạch lại kêu, nhưng em thấy công suất rất nhỏ, hình như chỉ có 1 con IC đang hoạt động, còn con kia im re hay sao àm 1 bên IC thì nóng, 1 bên thì hơi nóng thui, anh em giúp mình với.
                            anh em nào bít cách đo, xem xét xem IC 7294 còn sống hay chết thì giúp em với nha, em mún coi thử 2 em nó còn sống không, chứ em tính thay 2 con mới lun cho chắc nhưng chưa đủ tiền. anh em giúp giùm mình nha.
                            em cứ làm như đúng a hướng dẫn đúng sơ đồ, tụ không mắc nhầm cực là kêu và ko nóng, 1 bên ic nóng là bên mà mắc tụ lọc xa quá, 9 và 10 thì thế nào, kiểm tra lại đi, anh phải pót bài chi tiết mới được, dạo này các em đốt ic nhiều quá, thấy xót
                            Ốm bệnh vì điện tử
                            Nhẵn túi vì DIY

Comment

chưa hiểu lắm
                              cái mạch đó thay biến trở 22K = biến trở 50 K có vấn đề gì ko ??
                              Con biến trở 22 K ko thông dụng nên rất khó kiếm
                              22K kép là biến trở cho tần số cắt mà, thay volum khác là kêu khác ,dùng con 20K ấy thiếu gì,
                              Ốm bệnh vì điện tử
                              Nhẵn túi vì DIY

Comment

• sặc. Hôm nay đi cả ngày trời mà có mua được con nào đâu ?? trời thì nóng 37 độ C . Nản quá . 20 cũng ko có nốt . sặc
                                mạch sử dụng toàn linh kiện ko thông dụng ko à ? lấy đâu ra trở 39K ?? lại phải nối tiếp 2 em 22K + 15K = 37K . tạm vậy. Biến trở 22K thì đúng là bó tay.com
                                Last edited by nongdanfo; 20-05-2010, 18:53.

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X