Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• em cảm ơn anh blackmask23 nhìu, em đã về xem lại mạch, và đã coi kỹ từng chi tiết, kể cả chân 9,10 nhưng mà mạch vẫn kêu có tí ti thôi, không to mà lại bị rè nữa, anh giúp em với ạ

Comment

• mạch cầu của em dùng 2 con tụ 2200uF cho mỗi con 7294, nhưng em rờ thử thì thấy 2 con tụ đó nóng ghê luôn, em gắn 2 con tụ đó gần sát chân IC luôn, thế mà vẫn nóng như thường, em không hiểu vì sao lại 1 bên nóng, 1 bên hơi nóng là thế nào nữa, em lo quá anh ơi, chắc em chuẫn bị cháy túi nữa rùi, cứu em với

Comment

• các bác chuyên gia cho em xin cái sơ đồ nguyên lý và mạch in được không ạ? cho em dạng file orcad ấy

Comment

• Nguyên văn bởi pretty1759 Xem bài viết
          các bác chuyên gia cho em xin cái sơ đồ nguyên lý và mạch in được không ạ? cho em dạng file orcad ấy
          Bọn mình là dân amateur thôi chứ "chiên da"gì bạn! sơ đồ và mạch bạn tham khảo đầy đủ ở đây:
          http://www.dientuvietnam.net/forums/...ad.php?t=26343
          thân.

Comment

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
            mạch cầu của em dùng 2 con tụ 2200uF cho mỗi con 7294, nhưng em rờ thử thì thấy 2 con tụ đó nóng ghê luôn, em gắn 2 con tụ đó gần sát chân IC luôn, thế mà vẫn nóng như thường, em không hiểu vì sao lại 1 bên nóng, 1 bên hơi nóng là thế nào nữa, em lo quá anh ơi, chắc em chuẫn bị cháy túi nữa rùi, cứu em với
            tụ trên bo nguồn chính cũng phải 10.000 mf nha,biến áp có đủ to không, 10A cho 2 con 72 nhé, anh thừa 1 cục 5A hôm rồi lắp vào cho nó kéo 2 kênh vệ tinh vì nghĩ là nó kéo có mấy cái loa bé đó ko tốn điện, tụ mỗi kênh lọc có 3000mf, lấy VOM ra đo thử, nguồn sụt liên tục 5-8V khi có trống bass, mà đã lọc bass gần hết của loa vệ tinh rồi đấy, ic thì nóng gấp đôi mọi khi lắp chung vào con biến áp 10A, thiếu sụt nguồn cũng là nguyên nhân gây nóng ic đó, nếu 4 con 72 thì phải BA 20A mới tạm đủ
            Ốm bệnh vì điện tử
            Nhẵn túi vì DIY
            Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
            ĐT: 0975660533

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
              sặc. Hôm nay đi cả ngày trời mà có mua được con nào đâu ?? trời thì nóng 37 độ C . Nản quá . 20 cũng ko có nốt . sặc
              mạch sử dụng toàn linh kiện ko thông dụng ko à ? lấy đâu ra trở 39K ?? lại phải nối tiếp 2 em 22K + 15K = 37K . tạm vậy. Biến trở 22K thì đúng là bó tay.com
              ko nhất thiết phải chính xác đến vậy đâu,bạn biết con tụ, trở, biến trở nào làm nhiệm vụ gì thì sẽ suy ra được con nào cần chính xác trị số và có thể thay đổi trong khoảng nào, ví dụ 2 con trở in pút trong mạch siêu trầm là 47K nhưng nó chỉ có tác dụng cản bớt tín hiệu và giữ tính tách biệt của 2 kênh L và R nên có thể thay bằng 22K, 15K,thậm chí 1K cũng ko sao lắm,mạch sub kêu càng to, biến trở 50K cũng ko nhất thiết phải đúng, mấy linh kiện còn lại tự suy ra thôi, 22K thì mua 20K, 20k là loại thông dụng mà
              Ốm bệnh vì điện tử
              Nhẵn túi vì DIY

Comment

• good quá bác ạ. nhìn loa hầm hố đấy
                THÔNG BẠCH THỦ Ù CHI ,KINH TỨ CHI ,HAI LÈO ,ĐÔI TÔM, CÓ CHÍU = TÍNH CƯỚC HỘ EM VỚI

Comment

• ở chỗ em có diện trở 20K mà không có 20K thế mới đau chứ.
                  À em đã test thử mạch đơn dùng 1 con 7294 và mạch cầu dùng 7294 nhưng thấy nó nghe gần bằng nhau thui, không thấy nghe to gì hết, à mà tiếng bass của 7294 em nghe yếu wa', nghe wa mạch lọc trầm thì còn đỡ, nghe 1 mình thì thấy toàn tress không à, à mà nghe wa mạch lọc trầm thấy màn loa nó thở ghê wa' ( loa không có thùng) mún hư loa luôn, à mà cái biến trở 50K đơn của mạch lọc trầm em có thể thay bằng 100K được không ạ,, cái biến trở đó ta xem như là volume phải không ạ.
                  Em lắp nguồn cho em nó là 22-0-22 10A, dùng 2 tụ nguồn 10000uF, nghe mới 15 phút mà thấy tản nhiệt nó nóng wa trời lun. khi nào có tiền em sẽ thay bằng 24-0-24V lun, tại giờ không có tiền nên em sài tạm, cục nguồn này em đổi với người ta mà, hehehe.
                  à mà mún đánh bass ngon thì màng loa phải cứng hả anh, màng loa của em thấy mềm quá, em có thể thay lại được không ạ.
                  em không có biến trở đôi 20K nên em thay bằng 50K đôi ở mạch lọc trầm được không ạ.
                  không hiểu sao nó đánh bass kiểu nào mà loa em kêu rẹc rẹc lun à, em sợ nó hư wa'. nếu nó mà hư nữa thì chắc em tiêu luôn. hùi wa mới hết 100K để mua 2 con 7294 và mấy cái linh tinh, giờ trắng tay đời nghèo luôn ùi.
                  Gần thi tốt nghiệp rồi mà em chưa làm xong cái ampli thấy bực mình wa', hùi bữa giờ lo làm loa, chưa học được chử nào hết hì hì, cầm tới quyển sách mà mạch TDA7294 cứ hiện trong đầu không à. pó tay
                  anh Blackmask23 ơi, anh có thể cho em xin cái kích thước thùng, cũng như kích thước lỗ thông hơi được không ạ, em xin anh luôn đó, hồi bữa giờ đi hỏi tứ tung mà không ai giúp hết à, em không bít đóng thùng loa theo kích thước như thế nào, đã vậy em không cỏn bác hồ phù hộ nên không thế đóng lụi để rùi tốn bác hồ nữa. anh em giúp em với, em xin cảm ơn nhìu nhìu mà, em xin luôn đó giúp em với

Comment

• Help về Diot cầu 10A

em vừa mới mua một con diot cầu 10a nhưng mà không biết cấp nguồn như thế nào cả, em chỉ thấy 1 chân + thôi còn không biết nguồn - ở đâu và nguồn xoay chiều đâu hết , mong mọi người chỉ giáo....
                    Y!:

Mail:

Comment

• Nguyên văn bởi love-dientu Xem bài viết
                      em vừa mới mua một con diot cầu 10a nhưng mà không biết cấp nguồn như thế nào cả, em chỉ thấy 1 chân + thôi còn không biết nguồn - ở đâu và nguồn xoay chiều đâu hết , mong mọi người chỉ giáo....
                      hai chân + và - là điện 1 chiều ra, 2 chân còn lại là 2 chân~ nối vào biến áp. mass thì lấy chân giữa của BA
                      Ốm bệnh vì điện tử
                      Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
                        hai chân + và - là điện 1 chiều ra, 2 chân còn lại là 2 chân~ nối vào biến áp. mass thì lấy chân giữa của BA
                        hì hì chắc em nói không rõ ,ps: em nói là em chỉ biết có chân VV+ thui còn lại em không biết VV- và VV~ xoay chiều ở đâu nữa sợ cấp nhầm thì teo mất
                        Y!:

Mail:

Comment

• Nguyên văn bởi love-dientu Xem bài viết
                          hì hì chắc em nói không rõ ,ps: em nói là em chỉ biết có chân VV+ thui còn lại em không biết VV- và VV~ xoay chiều ở đâu nữa sợ cấp nhầm thì teo mất
                          chân âm nó đối xứng với chân +, nếu + la chân 1 thì - là chân 4
                          2 thì là 3
                          Ốm bệnh vì điện tử
                          Nhẵn túi vì DIY

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
                            chân âm nó đối xứng với chân +, nếu + la chân 1 thì - là chân 4
                            2 thì là 3
                            em van khong rõ nên post hinh của nó đây ạ, không phải det mà là vuông có vỏ nhôm , mong anh chỉ giúp đâu là v- thui là em biét v~ vào .thank ! con dẹt khong có 10A chỉ 5A nên tiêu đời rùi
                            Attached Files
                            Y!:

Mail:

Comment

• Cứ theo hình này mà đấu nhé bạn:
                              Con này 35A chứ không phải 10A đâu
                              Attached Files
                              Last edited by thanh_tungdl; 21-05-2010, 15:34.

Comment

• bạn nhớ cấu tạo của cầu diod không.chỉ cần lấy đồng hồ đo là tìm được mà.
                                đặt VOM thang đo điện trở.đặt mottj đầu que đo vào 1 chân bất kỳ còn que kia lần lượt đặt vào 3 chân còn lại nếu thấy ở chân nào mà kim đồng hồ lên 2 lần và một lần không lên thì chân đó là cấp điện vào.2 chân còn lại là chân duơng và âm của đầu ra,xác định thì lại dùng VOM mà đo

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X