Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về ICTDA2030

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Thanhnam Xem bài viết
    Bác dương cho hỏi xíu. Em mún lắp mạch cầu 28W dùng 2 ông TDA2030A thế thì cần dùng tù nguồn khoảng bao nhiêu là đủ?
    Cảm ơn.
    Từ 25V đến 30V nguồn đơn.Nhà tôi có cái mạch này ! Nghe cũng hay phết.Có thể dùng từ 12V trở lên.Nhưng càng nhỏ công suất càng không đạt được tối đa.
    Last edited by duong_act; 12-04-2009, 17:23.

Comment

À ông anh cho tui hỏi thêm, mấy con điôt 1N4001 trong mạch tôi có thể thay bằng 1N4002,3,4,7 được không? Mấy con đó khác nhau gì thế, tôi nghi đều là điôt nắn điện giống nhau thôi mà, đúng không?
      Tôi có thể trả lời câu này được không ? Nó dùng loại nắn điện nào cũng được, thậm chí bỏ nó đi cũng chẳng sao.Nó dùng bảo vệ con TDA khi nguồn trục trặc thôi.(nối ngược chiều hay thủng đi ốt)

Comment

Ồ ! Ra thế, lâu nay tui đâu bít. Cảm ơn nhé.
        À mà bác giải thích hộ tôi nguyên lí chân số 2 đi, nó là chân gì, tại sao thay linh kiện lại kêu to hơn?
        Cảm ơn nhìu nhé.
        Chân này là cổng vào khuếch đại đảo tín hiệu.( nó kí hiệu dấu -).Trong quá trình hoạt động sẽ có dòng tín hiệu chạy qua chân này xuống mass và TDA khuếch đại dòng này đưa ra loa.Nếu điện trở và tụ ở chân này nhỏ sẽ làm tín hiệu ra loa nhỏ.

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
          Chân này là cổng vào khuếch đại đảo tín hiệu.( nó kí hiệu dấu -).Trong quá trình hoạt động sẽ có dòng tín hiệu chạy qua chân này xuống mass và TDA khuếch đại dòng này đưa ra loa.Nếu điện trở và tụ ở chân này nhỏ sẽ làm tín hiệu ra loa nhỏ.
          Cảm ơn bác đã trả lời tui. Nhưng hình như có chỗ khác với ý của bác Blackmask23 :
          Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
          thay con trở và tụ từ chân số 2 xuống đất bằng 210ôm, 47Mf đảm bảo kêu to cả xóm điếc tai
          Bác blackmask23 nói thay điện trở bằng con có trị số nhỏ hơn thì mạch cho công suất ra lớn hơn kia mà? Vậy ai đúng đây?

Comment

À ông anh cho tui hỏi thêm, mấy con điôt 1N4001 trong mạch tôi có thể thay bằng 1N4002,3,4,7 được không? Mấy con đó khác nhau gì thế, tôi nghi đều là điôt nắn điện giống nhau thôi mà, đúng không?
            con trở nối chân số 2 xuống mass càng nhỏ hệ số khuếch đại càng lớn miễn sao chất lượng âm thanh ko bị kém khi to quá, con trở nối chân 4 về chân 2 cũng vậy, giảm đi thì kêu nhỏ lại ,thường là 22k, có mạch dùng 100>300 (nguồn đơn)
            hai cái đi ốt đó không có cũng ko sao chỉ để bảo vệ IC không bị cháy khi ta mắc nhầm 2 cực +Vcc và -Vcc với nhau( tôi không dùng 2 con này)
            1n4007 đủ dùng cho con 2030, thay cái khác cũng đc miễn chịu dòng lớn hơn hoặc bằng (4,5A càng tốt)
            Ốm bệnh vì điện tử
            Nhẵn túi vì DIY
            Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
            ĐT: 0975660533

Comment

Cảm ơn bác đã trả lời tui. Nhưng hình như có chỗ khác với ý của bác Blackmask23 :

Bác blackmask23 nói thay điện trở bằng con có trị số nhỏ hơn thì mạch cho công suất ra lớn hơn kia mà? Vậy ai đúng đây?
              Xin lỗi tôi nhầm ! Ý tôi muốn nói là dòng giá trị dòng tín hiệu qua 2 con đó nhỏ thì tín kiệu ra loa nhỏ chứ không phải giá trị của 2 con đó nhỏ thì tìn hiệu ra loa nhỏ.Có nghĩa là giống như BlackMask đó.BlackMask đúng.Xin lỗi.

Comment

Xin lỗi tôi nhầm ! Ý tôi muốn nói là dòng giá trị dòng tín hiệu qua 2 con đó nhỏ thì tín kiệu ra loa nhỏ chứ không phải giá trị của 2 con đó nhỏ thì tìn hiệu ra loa nhỏ.Có nghĩa là giống như BlackMask đó.BlackMask đúng.Xin lỗi.
                Ô` không sao cả! Có vậy thì tui dễ hỉu hơn.
                Ai mà chả có lúc nhầm lẫn đúng không.

Comment

Từ 25V đến 30V nguồn đơn.Nhà tôi có cái mạch này ! Nghe cũng hay phết.Có thể dùng từ 12V trở lên.Nhưng càng nhỏ công suất càng không đạt được tối đa.
                  Bác dương hiểu sai ý tui rồi, cũng tại tui viết sai chính tả nữa.
                  Ý tui muốn hỏi là phải dùng tụ (ko phải tù) lọc nguồn khoảng bao nhiu?
                  Chắc dùng 1000Mf x2 là đủ đúng không?

Comment

Bác dương hiểu sai ý tui rồi, cũng tại tui viết sai chính tả nữa.
                    Ý tui muốn hỏi là phải dùng tụ (ko phải tù) lọc nguồn khoảng bao nhiu?
                    Chắc dùng 1000Mf x2 là đủ đúng không?
                    À thế à ! Nếu nguồn đơn thì chỉ cần dùng 1 con thôi.Trong cái mạch nhà tôi nó dùng con 2200uF ( bác nên viết là uF chứ đừng viết là MF người ta hiểu là MegaFara.Nó lớn lắm).Nó dùng 1 con 2200uFnghe cũng không có vấn đề gì.Nó chỉ lọc nguồn chứ không quá quan trong như trong mạch nguồn đôi.Nếu muốn hay hơn bác dùng con 3300uF hay thích hơn dùng hẳn con 4700uF.Nó chỉ đắt rẻ hơn nhau tí thôi nên cứ chơi con 4700uF là không phải nghĩ gì cả.

Comment

À thế à ! Nếu nguồn đơn thì chỉ cần dùng 1 con thôi.Trong cái mạch nhà tôi nó dùng con 2200uF ( bác nên viết là uF chứ đừng viết là MF người ta hiểu là MegaFara.Nó lớn lắm).Nó dùng 1 con 2200uFnghe cũng không có vấn đề gì.Nó chỉ lọc nguồn chứ không quá quan trong như trong mạch nguồn đôi.Nếu muốn hay hơn bác dùng con 3300uF hay thích hơn dùng hẳn con 4700uF.Nó chỉ đắt rẻ hơn nhau tí thôi nên cứ chơi con 4700uF là không phải nghĩ gì cả.
                      Trời ạ người nào đọc thì tự hiểu là làm gì có MegaFara bao giờ.
                      À không, tui chuyển sang sd nguồn đôi rồi nên muốn hỏi tụ cho nguồn đôi.

Comment

• Vừa ở đây mà lại đi đâu rồi vậy pa, trả lời tui coi.

Comment

• Lỗi Win rồi ! Mới cài lại xong.Bác thay đổi nhanh vậy.Thì cứ dùng 2 con 4700uF đi.Tôi có cái mạch nó dùng 2 con 3300uF nhưng dùng 4700uF chắc hay hơn.

Comment

• Bác dương cho hỏi tí. Con điôt lọc nguồn loại 1N4007 chịu dòng tối đa là bao nhiu hả bác?

Comment

• Không len web nữa à ông anh?
                              Ai đọc chỉ giùm coi kakakaka

Comment

Không len web nữa à ông anh?
                                Ai đọc chỉ giùm coi kakakaka
                                Mạng lag.Request timed out.Ping dantri.com=4999.Có muốn vào cũng không vào được.Còn dòng của nó cậu tra trên datasheet ấy.Chỗ tôi mạng lag suốt ngày không tra nổi.

Comment

Về tác giả

Collapse

saobang88 Tìm hiểu thêm về saobang88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X