Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về ICTDA2030

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Eu oi. Mấy hôm ko lên diễn đàn nhớ quá . Anh em cho hỏi : Mình lắp 2030 BTL như Datasheet luôn. Đập Bass tung trời luôn. Mình ko tin là có 34 W đấy ?? Thế mà khi cấp nguồn thì nó kêu bịch, Rồi kêu re re nhỏ thôi, Mình đo điện áp ra thì có điện , Nhưng dưới 1V ?? bạn nào có cách khắc phục được hiện tượng trên ko ??
    Nhiễu điều phủ lấy giá gương
    Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• bạn thử dùng con IC này thử.TPA3122D2 con này là công nghệ class d .dùng nguồn đơn đôi gì cũng được.ban mail vào mail minh đi mình sẽ gửi datasheets cho.có luôn cả sematic nữa.mail:duchuy37@ictuonglai.com.vậy nhé.
      Chúc bạn thành công

Comment

• class D

bác cứ thử con này đi nó k cần 4558 gì hết nghe đã lắm.nếu o SG mình cho nghe thử hihi.

Comment

• Dù sao cũng cám ơn cậu. Mình ở Miền Bắc mà ?? Mình ko hiểu Classic D lắm. Nhưng mình nghĩ làm gì thì làm . IC thì phải dễ kiếm. Chứ con nào mà hiếm hiếm thì coi như là nhìn Datasheet mà nuốt nước bọt . Mình dùng 2 em TDA 2030 này mà cũng ù cả tai rồi nè . Mỗi tội là nó hơi bị rè rè . . Nhỏ thôi ( khi mà ko cho tín hiệu vào ý )
          Nhiễu điều phủ lấy giá gương
          Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Bác Vân cho em xin cái bo mạch và nguyên lý làm việc của mạch này được ko ạ?

Comment

• help me..! mạch amply cùng IC TDA2030.

Mình đang làm đề tài phân tích và lắp mạch này, khổ nỗi tìm mãi không thấy tài liệu nói về con IC này. Mong anh em cho mình xin ít thông tin:
              - cấu tạo, hoạt động của TDA 2030
              - chức năng từng linh kiện trong mạch
              - nguyên lý hoạt động của mạch

Chân thành cảm ơn!

Comment

• cấu tạo:nhỏ = cái móng tay,hình vuông gồm có vi mạch ở bên trong trên 1 miếng đồng ,có 5 cái chân thò ra cũng =đồng để hàn xuống bảng mạch.
                hoạt động của TDA 2030:chạy v-- 12v đến 20v khi mạch này hoạt động tốt thì cắm điện nó kêu ngay
                chức năng từng linh kiện trong mạch: tụ hóa dể lọc .diện trở đẻ nối từ chỗ này đén chỗ kia, lao đẻ phát ra tiếng
                nguyên lý hoạt động của mạch:làm âm thanh to lên thế thôi
                BẠC TÓC VÌ ĐIÊN NẶNG (ĐIỆN)

DD: 0915034282

Comment

• đây là mạch khuyết đại công suất bình thường thôi mà. chân 1 là ngỏ vào + , chân 2 là ngỏ vào - , chân 3,5 là chân cấp nguồn ( mình nhớ là từ 9-25 Vdc thì phải , bạn tra data sheet để rỏ hơn), chân 4 ngỏ xuất ra loa. bên trong nó vẫn có tầng đầu khuyếch đại vi sai - tầng lái - và tầng công suất ra bình thường.RA,RB,CB phân cực ngỏ vào + để ngỏ ra chân 4 có điện áp tỉnh là Vcc/2 ( mạch xuất âm bằng tụ điện), c1 tụ liên lạc tín hiệu, R3 xác định tổng trở ngỏ vào là 100K, C3,C5 lọc nguồn,D1,D2 bảo vệ tiếp giáp CE của hai Tranistor công suất ngỏ ra,tụ 2000MF là tụ xuất âm ngăn DC ra loa,R4,C7 phối hợp trở kháng ra loa ( còn gọi là mạch lọc zobel), R2,C2 là mạch bypass , R1 điện trở hồi tiếp. hệ số khuyếch đại của mạch xác định bằng R1/R2, tụ C2 xác định tần số cắt của mạch R1/(R2+ZC2).

Comment

• bác duong act cho em hỏi cái nhe...em vua lắp xong cái mạch trong da ta sheet dùng nguồn đối xứng.(nối tiếp 2 tụ 2200uF ).sau đó bật nguồn (12v,6v(mass,0v) thưởng thức thành quả.Mới đầu nghe cũng mướt lắm.nhưng chua hết một bài nhạc mp3 nữa thì bắt đầu có hiện tượng rè,va sau đó không nghe nhạc nữa ma chỉ toàn rè thuj.rút nguồn cắm lại thì nge đở được sau đó lai rè mau hơn nữa...bác cho em tí y kién nào.Buồn quá chưa nghe được hết một bài nữa

Comment

• Bác xem lại chất lượng và chiều mắc của mấy con tụ, tản nhiệt cho IC. Mấy con tụ không nên để gần tấm tản nhiệt vì nhiệt độ tấm tản nhiệt làm ảnh hưởng.Tôi nghĩ có lẽ do mấy con tụ thôi, trước tôi cũng gặp kiểu này.

Comment

• ý pác nói là 2 con tụ 2200uF hả con đó em lấy 1 mới 1 củ khong biết có phải tại nó không?hay con tụ ở tìn hiêu vào.

Comment

• mình có một cái loa dùng 2030 nhung nó là 2.0 bây giời mình muốn nâng lên 2.1 có cách nào không.cái sơ đồ thì mình không còn nữa,các cao xem thủ nếu được thì giúp mình nhé.
                          đây là lần đầu tiên mình làm ampli khi làm xong con này nghe thấy cũng được nhuung bây giờ nghe ko có bass thấy chắn quá

Comment

• thanks các bạn nhiều.

Comment

• Help TDA2030

Em mới ráp cái mạch TDA2030 em chạy nguồn +/- 5V nhưng khi chỉnh volum to dần thì thấy hiện tượng dè và nói rất nhỏ các bác cho em hỏi nguyên nhân gì a? Em đã kiếm trong diễn đàn cách khắc phục dè và đã làm rôì nhưng ko dc mong các bác xem giúp. À em dùng loa 8ohm 0,5 W
                              Em nghe nhỏ thỉnh thoảng nó kêu xẹt xẹt vậy cho em hỏi nó bị gì vậy ạ?

Comment

• Ban xem lai hinh nhu con nay khong chay duoc o dien ap thap.

Comment

Về tác giả

Collapse

saobang88 Tìm hiểu thêm về saobang88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X