Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về ICTDA2030

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi huytrandang Xem bài viết
    m dùng dt k cho hình được . thdeo data thì m cho chạy rồi n để ý thấy ng đơn fải đấu tụ loa vì có dòng dc ra loa lên tận 6v chắc chắn để lâu loa bốc khói
    tận 6v à em chạy đôi ra 1.5v em bực rồi mà lắp 1 chục cái vẫn như vậy ko biết tại sao
    điện tử là anh em của trái tim tôi

Comment

• m làm thấp nhất ra 2.5v bạn cho m sđ mạch cua bạn đi ( nguồn đơn ) ( nguồn đôi của m ra dưới 0.5v )

Comment

• Các anh chị em giúp đỡ với ạ.
        Em ráp theo mạch này, nhưng khi chạy 2 con IC mắc cầu để oánh SUB bị cháy liên tục (IC7 cháy nhiều hơn), không rõ nguyên nhân ở đâu. Liệu rằng do mạch hay do linh kiện nào bị hỏng? Để khắc phục cần chú ý đến những linh kiện nào vậy. Mong ACE giúp đỡ.
        Thanks All!
        Attached Files

Comment

loa cs nhỏ thế rè là fải rồi ghép thử loa lớn hơn xem mới lại k ai nghe ở volum max cả
          Mình dùng cái 8ohm đến mức đấy vẫn rè, thế mới đểu
          Nguyên văn bởi quocviet121 Xem bài viết
          bác thử loa lớn hơn xem hoặc bác xem lại nguồn cấp nhé
          em chạy nguồn đôi bằng hai cục pin 9v mà nghe mã hơi rè thôi nói chung chập nhận dc mà con này hút điện nhỉ em chạy mã mà cái led nó chớp lia lịa
          Nguồn 18V. 3.5A bác à , chắc thùa tải, vẫn rè

Comment

• Nguyên văn bởi vinatabaaa Xem bài viết
            Các anh chị em giúp đỡ với ạ.
            Em ráp theo mạch này, nhưng khi chạy 2 con IC mắc cầu để oánh SUB bị cháy liên tục (IC7 cháy nhiều hơn), không rõ nguyên nhân ở đâu. Liệu rằng do mạch hay do linh kiện nào bị hỏng? Để khắc phục cần chú ý đến những linh kiện nào vậy. Mong ACE giúp đỡ.
            Thanks All!
            Bạn có PCB mạch này luôn không ? share mình

Comment

• Nguyên văn bởi mrgaga Xem bài viết
              Mình dùng cái 8ohm đến mức đấy vẫn rè, thế mới đểu

Nguồn 18V. 3.5A bác à , chắc thùa tải, vẫn rè
              bạm chạy thử loa 10w trở lên xem ( 4hay 8 om đều được )

Comment

• em làm point to point lun vẩn ok

Comment

m làm thấp nhất ra 2.5v bạn cho m sđ mạch cua bạn đi ( nguồn đơn ) ( nguồn đôi của m ra dưới 0.5v )
                  bác ơi em chạy nguồn đôi dể em làm nguồn đơn thử xem

Comment

• (1. Bạn là thợ sửa chữa à ?
                    2. Gắn IC hỏng vào. Không lắp tản nhiệt. Cắm điện. IC mà hỏng thì nó sẽ nóng rực luôn ( ko cần phát nhạc ). => ta tiến hành thay. Nếu thay mà vẫn kêu nhỏ hoặc lẹt sẹt thì có thể IC mới cũng bị lỗi. Thay con mới khác.
                    Thường IC chết thì loa sẽ có tiếng ù , kèm theo là màng loa sub bị đẩy ra phía trước. => DC ( có dòng điện 1 chiều ) chạy ra loa. Để lâu là đi toi con loa ngay .
                    Thông thường thay IC là xong. Cắm điện thì êm ru. Ko có tiếng ù hú gì sất.
                    Khi lắp IC thì hút hết thiếc chỗ lỗ cắm chân IC. Cắm IC mới vào. Bắt IC vào tản nhiệt. Xong xuôi thì lật ngược mạch lên điều chỉnh cho cân rồi hàn lại . chỉ đơn giản thế thôi)
                    ================

- Tôi không phải là thợ sửa, chỉ mày mò để sửa cái loa vi tính SoundMax A-2400 của mình thôi.
                    - Khi thay IC vào thì hết ù, nhưng loa kêu rất nhỏ (đã thử thay 2 con IC khác). Tôi muốn thay con IC cũ vào để kiểm tra tiếng ù có giống như ban đầu không thì tiếng ù cũng rất nhỏ, như vây trong quá trình thay xong nó còn bị hư thêm một linh kiện nào khác? (Lúc tháo IC hư ra tôi có cắm điện vào khoảng 10s thì rút ra, không biết có phải vậy mà nó hư thêm con khác). Bạn nào đoán được nó hư ở chỗ nào, xin vui lòng chỉ giúp. Cám ơn nhiều!

(Hình mạch của nó đây
                    Những con có dấu chấm đỏ là đã kiểm tra rồi)
                    Click image for larger version

Name:	Board.jpg
Views:	2
Size:	189.2 KB
ID:	1374878
                    Last edited by phuoccn; 27-02-2013, 13:14.

Comment

• khi cắm điện mà ko có ic thì ko con j hư đâu bạn bạn kiểm tra lại mạch thật kĩ vào nhé

Comment

• có bác nào có tda2030 mắc sò ko cho em xin đi thanks nhiều

Comment

• bác tìm lại bài đi có mà

Comment

• Phước . Bạn tháo con tụ hoá gjữa 2 con tụ nguồn xem. Hình như có dấu vết cháy nổ?
                            Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                            Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• (Phước . Bạn tháo con tụ hoá gjữa 2 con tụ nguồn xem. Hình như có dấu vết cháy nổ?)

Chỗ đó trước nó đổ keo, để tôi xem kỹ lại. Cám ơn nhiều.

Comment

• Nguyên văn bởi phuoccn Xem bài viết
                                (1. Bạn là thợ sửa chữa à ?
                                2. Gắn IC hỏng vào. Không lắp tản nhiệt. Cắm điện. IC mà hỏng thì nó sẽ nóng rực luôn ( ko cần phát nhạc ). => ta tiến hành thay. Nếu thay mà vẫn kêu nhỏ hoặc lẹt sẹt thì có thể IC mới cũng bị lỗi. Thay con mới khác.
                                Thường IC chết thì loa sẽ có tiếng ù , kèm theo là màng loa sub bị đẩy ra phía trước. => DC ( có dòng điện 1 chiều ) chạy ra loa. Để lâu là đi toi con loa ngay .
                                Thông thường thay IC là xong. Cắm điện thì êm ru. Ko có tiếng ù hú gì sất.
                                Khi lắp IC thì hút hết thiếc chỗ lỗ cắm chân IC. Cắm IC mới vào. Bắt IC vào tản nhiệt. Xong xuôi thì lật ngược mạch lên điều chỉnh cho cân rồi hàn lại . chỉ đơn giản thế thôi)
                                ================

- Tôi không phải là thợ sửa, chỉ mày mò để sửa cái loa vi tính SoundMax A-2400 của mình thôi.
                                - Khi thay IC vào thì hết ù, nhưng loa kêu rất nhỏ (đã thử thay 2 con IC khác). Tôi muốn thay con IC cũ vào để kiểm tra tiếng ù có giống như ban đầu không thì tiếng ù cũng rất nhỏ, như vây trong quá trình thay xong nó còn bị hư thêm một linh kiện nào khác? (Lúc tháo IC hư ra tôi có cắm điện vào khoảng 10s thì rút ra, không biết có phải vậy mà nó hư thêm con khác). Bạn nào đoán được nó hư ở chỗ nào, xin vui lòng chỉ giúp. Cám ơn nhiều!

(Hình mạch của nó đây
                                Những con có dấu chấm đỏ là đã kiểm tra rồi)
                                [ATTACH=CONFIG]61193[/ATTACH]
                                tất cả các loa đều kêu nhỏ hay chỉ loa bass
                                nếu chỉ bass nhỏ thì kiểm tra đường vào ic cs( chú ý con lọc siêu trầm) nếu tất cả đều nhỏ xem lại nguồn có đủ áp không

Comment

Về tác giả

Collapse

saobang88 Tìm hiểu thêm về saobang88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X