Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Công suất âm thanh TDA8950J class-D 2x150W

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dear all!

Xin lỗi mọi người vì mình ko trả lời thường xuyên và cập nhật tình hình con class D này được!

Hiện tại mình đã có phiên bản tối ưu nhất về thiết kế, còn để nói là ổn định thì phải qua quá trình test thử lâu dài nữa.

Mình là người cầu toàn nên từ hồi bắt đầu làm class D đến nay mình đã cho ra rất nhiều phiên bản PCB khác nhau (cùng trên một schematic).

Phiên bản hiện tại có thể vận hành với điện áp từ +/-50VDC đến +/-95VDC, công suất thực tại điện áp +/-95VDC đạt 550W/8Ohm, 1000W/4Ohm.

Với phiên bản này thì mình đã tich hợp nguồn driver 12VDC cho mosfet ngay trên board mạch chính.

Một vài hình ảnh cho phiên bản này:

Đây là hình ảnh so sánh kích thước với HTC8X

Comment

• Mình rất muốn phổ biến class D này lên diễn đàn nhưng thời gian có hạn, sợ mở luồng rồi ko theo sát được thì cũng ko biết nói sao vs các bác!
      Một phần khác nữa là có những điều mình cũng chưa kiểm soát dc em nó nên có phần lo lằng không thể support hết cho các bác được.
      Class D trên thế giới đã đi đến đâu rồi mà ở mình đây thấy im lặng quá, thực sự class D không khó nhưng mà do anh em ngại tiếp xúc nên ko thể ra được sp ưng ý!

Mình gắn bó với em nó đã hơn 3 năm rồi, thực sự thì chi phí cho em nó cung ko ít đôi lúc cũng thấy nản nản nhưng mà khi làm ra cái điều gì mới, hiểu dc em ấy thêm một tí thì mình lại lấy lại được niềm tin và ăn nằm với em, quan trọng là đam mê và niềm tin mình sẽ làm dc nên mới gắn bó với em nó tới bây giờ. Cái này trường lớp ko ai dạy cả, quan trọng là đam mê thôi.

Những thông tin mà mình đã chia sẽ ở những bài trước nếu bác nào muốn tham gia class D thì cứ tìm hiểu về con này: IRS2092.
      Trên mạng có rất nhiều thông tin về nó.

Cần thông tin gì thì các bác cứ PM ở đây (tạm thời), cái gì trả lời dc mình sẽ hỗ trợ hết mình.

Đây là schematic cơ bản, các bác xem tham khảo nhé:

PS: Các bác đừng xin mình PCB nhé!

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
        Đây nè: Multi-layer coil inductance calculator
        Sáng mới đi mua dây đồng về quấn. Để coi sao.

Có 1 người đã làm qua L cho TDA8920BJ với dạng L lõi fe-rit (khác dạng trên) như sau:
        Quấn cuộn L xong, nối vào mạch, đóng loa, mở ampli cho tín hiệu đưa ra loa qua L. Sau đó đưa lỏi fe-rit từ từ vào lòng cuộn L cho tới khi nghe âm thanh ở loa tốt nhất. Sau đó đổ keo AB dính lõi fe-rit ờ đó.
        Người đó là Longthienuy
        cách này thật sự hay.

Comment

• Mua linh kiện cái này ở Việt Nam Mình có không ban ?

Comment

• em muốn ráp thành mạch cầu BTL dùng tda8950j này , không biết được không ?.

Comment

• Nguyên văn bởi trongbang3 Xem bài viết
              em muốn ráp thành mạch cầu BTL dùng tda8950j này , không biết được không ?.
              Rất được và nên làm như thế bạn ạ........

Comment

• các bác cho hoi con tranzito c3198 thay bằng con nào được nhỉ.

Comment

• Nếu các bạn thích mình có thể đặt nhập về board khuếch đại hoàn chỉnh ( chỉ cần cấp nguồn DC từ 12-30V là hoạt động ) TDA7492(2x50W) giá 280K, TDA7498 (2x100W)giá 350K , TDA8950 (2x120W) giá 650K ( cấp nguồn AC 18-26V có cầu chỉnh lưu và tụ lọc trên mạch ). Tính ra còn rẻ hơn mua linh kiên rời tại VN !!!

Comment

• Nguyên văn bởi hoang_chuong Xem bài viết
                    Nếu các bạn thích mình có thể đặt nhập về board khuếch đại hoàn chỉnh ( chỉ cần cấp nguồn DC từ 12-30V là hoạt động ) TDA7492(2x50W) giá 280K, TDA7498 (2x100W)giá 350K , TDA8950 (2x120W) giá 650K ( cấp nguồn AC 18-26V có cầu chỉnh lưu và tụ lọc trên mạch ). Tính ra còn rẻ hơn mua linh kiên rời tại VN !!!
                    CHo thông tin đi bạn ơi:
                    + Thời gian nhập hàng từ lúc đặt?
                    + Số lượng cần ít nhất để có thể nhập?
                    + board đã có bao gồm IC chưa?
                    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Còn ai đang làm cái này không nhỉ? Cho mình theo với. Khả năng mai đi chợ giời kiếm con IC.
                      Làm mạch này phải chú ý phần gì nhất các bác nhỉ?

Comment

• Nguyên văn bởi vjetcc Xem bài viết
                        Còn ai đang làm cái này không nhỉ? Cho mình theo với. Khả năng mai đi chợ giời kiếm con IC.
                        Làm mạch này phải chú ý phần gì nhất các bác nhỉ?
                        Bạn cần có tụ điện tốt và cuộn dây tốt

Comment

• Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
                          Bạn cần có tụ điện tốt và cuộn dây tốt
                          Cảm ơn bác, vừa PM cho bác xong.
                          Về tụ chắc phải mua rồi, còn cuộn cảm thì mình tự cuốn được, mình có máy đo được hết các linh kiện này.
                          Con IC này ở HN bác biết chỗ nào bán ko nhỉ?

Comment

• Hiện tại em có mấy con 8953 dán của loa ev liền công suất, có bác nào máu me không vẽ pcb cùng chơi. cầu lên tầm 480w, ráp 2 con là gần 1000w rồi sướng phải biết. xài lk dán luôn cũng ok. lâu rồi em ko vẽ mạch

Comment

• Class D TDA8950J có bạn nào quan tâm không ?
                              Attached Files

Comment

• Vẫn đang quan tâm nhưng hôm vừa rồi đi chợ giời mình ko tìm mua dc ic. Bác có ic ko để cho mình ?

Comment

Về tác giả

Collapse

Connection Tìm hiểu thêm về Connection

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X