Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về IC TDA7294

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tình hình là em đã làm cái này là cái thứ 5 rồi nhưng kết quả đều thất bại.
    Triệu chứng của 5 mạch em đã làm nó như sau:- Mạch nóng vừa vừa
    - Loa kêu è è ù ù tiếng bé văng vẳng đâu đó có lúc không kêu
    mạch in của em đó đã làm theo đúng datasheet
    Ai biết thì giúp em với.

Nếu ai nhận làm thì cho em đặt 2 mạch báo giá với em. em ở HN
    không làm nữa chán lắm rồi

Click image for larger version

Name:	untitled.JPG
Views:	1
Size:	61.5 KB
ID:	1388402
    Last edited by soonti1; 13-11-2013, 18:23.

Comment

• Bác nào cho em hỏi mạch lọc trầm vs mạch công suất chạy chung nguồn thì có sao ko ?? mình nghe bảo mạch lọc nên chạy 1 nguồn riêng, ngoài ra cho mình hỏi cục tản nhiệt to to mua ở đâu vậy mình ở TP HCM đang tính DIY con sub chạy LM3886

Comment

• các bác cho em hỏi ngu chút, em mua cái pcb tda 7294 ở siêuthiav PCB TDA 7294 (PCB56)
        nhưng trên pcb có 1 con trở nó ghi 8,2/0.5w em ko biết nó là con gì, xem trên trang chu lai ghi là 8R/0.5W em chả bít thế nào nữa, các bác giúp em với nha hic hic, em làm xong hết rồi thiếu mỗi con đây thui Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Size:	119.5 KB
ID:	1388431
        Last edited by pklatao; 14-11-2013, 19:17.

Comment

• các bác giúp em với nha

Comment

• Nguyên văn bởi pklatao Xem bài viết
            các bác cho em hỏi ngu chút, em mua cái pcb tda 7294 ở siêuthiav PCB TDA 7294 (PCB56)
            nhung có 1 con trở nó ghi 8,2/0.5w em ko biết nó là con gì, các bác giúp em với nha hic hic, em làm xong hết rồi thiếu mỗi con đây thui [ATTACH=CONFIG]78173[/ATTACH]
            Bạn mua lúc nào vậy ?
            Sao mấy hôm nay mình gọi họ toàn báo hết hàng ?

Comment

• cũng được tuần rùi bạn ah. hôm mình mua vẫn còn mấy cái mà. bạn biết con đấy là con gì ko? trên tarng chủ lại ghi là 8R/0.5W chả bít con gì nữa
              Last edited by pklatao; 14-11-2013, 19:16.

Comment

cũng được tuần rùi bạn ah. hôm mình mua vẫn còn mấy cái mà. bạn biết con đấy là con gì ko? trên tarng chủ lại ghi là 8R/0.5W chả bít con gì nữa
                Bạn lật mặt kia xem nó nối đi đâu. mặt này có biết nó nối đi đâu đâu ?

Comment

cũng được tuần rùi bạn ah. hôm mình mua vẫn còn mấy cái mà. bạn biết con đấy là con gì ko? trên tarng chủ lại ghi là 8R/0.5W chả bít con gì nữa
                  Là con điện trở 8 ohm, 0,5W, con này lớn hơn con điện trở bình thường (1/4W) chút xíu

Comment

• Nguyên văn bởi soonti1 Xem bài viết
                    Tình hình là em đã làm cái này là cái thứ 5 rồi nhưng kết quả đều thất bại.
                    Triệu chứng của 5 mạch em đã làm nó như sau:- Mạch nóng vừa vừa
                    - Loa kêu è è ù ù tiếng bé văng vẳng đâu đó có lúc không kêu
                    mạch in của em đó đã làm theo đúng datasheet
                    Ai biết thì giúp em với.

Nếu ai nhận làm thì cho em đặt 2 mạch báo giá với em. em ở HN
                    không làm nữa chán lắm rồi

[ATTACH=CONFIG]78130[/ATTACH]

bạn up luôn mạch nguồn và điện thế nguồn bạn sử dụng bao nhiêu VAC - VDC ?
                    mạch nguồn có trở xả 2,2k/5W không ? tụ nguồn bạn sử dụng bao nhiêu uf/v ?
                    bạn cắm điện là mạch ù liền hay khi "mắc dây input" vào thì mới bị ù
                    nói chung bạn mang nguyên "gia phả" của bộ ampli bạn đang làm cho mọi người xem, hóng cao nhân vào giúp, đừng chán nản bạn ạ, ai cũng vậy thôi khi làm ampli thì cũng phải trải qua "ù" "nóng" ... và còn nhiều vấn đề khác nữa, nhưng thường thì những gì sai sót do chính bản thân mình làm thì mình rất khó nhận ra được. Cố gắng lên đừng chán nản, cho đến khi "đứa con tinh thần" của bạn cất tiếng chào đời khi đó bạn sẽ cảm thấy rất là hạnh phúc, rất là "đã".

Một vài kinh nghiệm mà mình đã đọc được của người khác, hôm nay nhớ được gì mình sẽ nói cho bạn nghe:
                    - kiểm tra nguồn trước khi cấp vào mạch công suất
                    - điện trở xả 2,2k/5W là rất cần thiết để đảm bảo tụ không còn điện khi ta đấu nối dây vào mạch công suất, tránh làm DIE con IC.
                    - khi cấp nguồn cho mạch công suất, đầu tiên phải "rờ" xem IC có nóng hay nóng bất thường hay không
                    - sau đó kiểm tra điện điện một chiều DC ở ngỏ ra công suất xem nó có bằng 1/2 điện thế nguồn hay không, nếu là nguồn đôi (nguồn đối xứng) thì DC ở ngỏ ra là 0 vôn.
                    - nên gắn biến trở trước ngỏ vào IC, tăng từ từ và chạm vào ngỏ vào xem loa có rột rẹt, hay ... nói chung là có tín hiệu ở ngỏ ra hay không
                    - nếu những điều ở trên là OK thì bây giờ mới ta mới cho tín hiệu âm thanh vào, vặn biến trở từ từ và thưởng thức thành quả.
                    - còn riêng về phần MASS, cái này mình không hiểu biết nhiều, có nhiều cách đi mass, nhưng theo trình độ "gà" thì bạn đi dây mass từ A đến Z nhé, có nghĩa là bạn đi mass từ input (như aux, line in, cd in ...) rồi đến mass pre, từ mass pre mới đến mass công suất, rồi mới đến mass nguồn, đừng bao giờ lấy mass input mà đấu nối trực tiếp vào mass nguồn chính. Dây tín hiệu nên dùng loại có bọc giáp chống nhiễu.

chúc bạn thành công, phấn đấu lên nhé

ps: nói có gì sai, các bạn cứ "chém" thoải mái, để có thể rút ra được những kinh nghiệm cho bản thân.

Comment

• Nguyên văn bởi haclongvl Xem bài viết
                      bạn up luôn mạch nguồn và điện thế nguồn bạn sử dụng bao nhiêu VAC - VDC ?
                      mạch nguồn có trở xả 2,2k/5W không ? tụ nguồn bạn sử dụng bao nhiêu uf/v ?
                      bạn cắm điện là mạch ù liền hay khi "mắc dây input" vào thì mới bị ù
                      nói chung bạn mang nguyên "gia phả" của bộ ampli bạn đang làm cho mọi người xem, hóng cao nhân vào giúp, đừng chán nản bạn ạ, ai cũng vậy thôi khi làm ampli thì cũng phải trải qua "ù" "nóng" ... và còn nhiều vấn đề khác nữa, nhưng thường thì những gì sai sót do chính bản thân mình làm thì mình rất khó nhận ra được. Cố gắng lên đừng chán nản, cho đến khi "đứa con tinh thần" của bạn cất tiếng chào đời khi đó bạn sẽ cảm thấy rất là hạnh phúc, rất là "đã".

Một vài kinh nghiệm mà mình đã đọc được của người khác, hôm nay nhớ được gì mình sẽ nói cho bạn nghe:
                      - kiểm tra nguồn trước khi cấp vào mạch công suất
                      - điện trở xả 2,2k/5W là rất cần thiết để đảm bảo tụ không còn điện khi ta đấu nối dây vào mạch công suất, tránh làm DIE con IC.
                      - khi cấp nguồn cho mạch công suất, đầu tiên phải "rờ" xem IC có nóng hay nóng bất thường hay không
                      - sau đó kiểm tra điện điện một chiều DC ở ngỏ ra công suất xem nó có bằng 1/2 điện thế nguồn hay không, nếu là nguồn đôi (nguồn đối xứng) thì DC ở ngỏ ra là 0 vôn.
                      - nên gắn biến trở trước ngỏ vào IC, tăng từ từ và chạm vào ngỏ vào xem loa có rột rẹt, hay ... nói chung là có tín hiệu ở ngỏ ra hay không
                      - nếu những điều ở trên là OK thì bây giờ mới ta mới cho tín hiệu âm thanh vào, vặn biến trở từ từ và thưởng thức thành quả.
                      - còn riêng về phần MASS, cái này mình không hiểu biết nhiều, có nhiều cách đi mass, nhưng theo trình độ "gà" thì bạn đi dây mass từ A đến Z nhé, có nghĩa là bạn đi mass từ input (như aux, line in, cd in ...) rồi đến mass pre, từ mass pre mới đến mass công suất, rồi mới đến mass nguồn, đừng bao giờ lấy mass input mà đấu nối trực tiếp vào mass nguồn chính. Dây tín hiệu nên dùng loại có bọc giáp chống nhiễu.

chúc bạn thành công, phấn đấu lên nhé

ps: nói có gì sai, các bạn cứ "chém" thoải mái, để có thể rút ra được những kinh nghiệm cho bản thân.

Rất cảm ơn những ý kiến của bạn. Đọc những dòng bạn viết mình lại có thêm động lực để làm. Và nhận ra mình còn một số vấn đề cần sửa
                      Mình dùng nguồn đối xứng 30v ra DC tầm 37v. 2 tụ 4700 uF 50V 2 tụ 470uF 50V
                      Đúng là mình lắp còn thiếu mất con trở xả, mai phải sửa lại.
                      Mình cắm đầu vào đầu ra tất cả xong rồi cắm điện thì nó ù cũng chưa thử từng lần 1.
                      Còn cái vụ nối đất mình không hiểu cho lắm. Tại sao cùng là nối đất mà lại phải nối lần lượt ? Giả sử nối A->B ->C thì A với C vẫn nối với nhau kia mà ? Bác nào cho em biết với. Với lại mạch của mình đi dây mass như vậy là chuẩn chưa có phải chỉnh lại gì không ?
                      Mình đang là sinh viên nên mỗi lần làm thế này cũng hơi bị tốn tiền nên hơi bị xót. Mất khá nhiều tiền vì cái mạch này rồi .

Comment

Rất cảm ơn những ý kiến của bạn. Đọc những dòng bạn viết mình lại có thêm động lực để làm. Và nhận ra mình còn một số vấn đề cần sửa
                        Mình dùng nguồn đối xứng 30v ra DC tầm 37v. 2 tụ 4700 uF 50V 2 tụ 470uF 50V
                        Đúng là mình lắp còn thiếu mất con trở xả, mai phải sửa lại.
                        Mình cắm đầu vào đầu ra tất cả xong rồi cắm điện thì nó ù cũng chưa thử từng lần 1.
                        Còn cái vụ nối đất mình không hiểu cho lắm. Tại sao cùng là nối đất mà lại phải nối lần lượt ? Giả sử nối A->B ->C thì A với C vẫn nối với nhau kia mà ? Bác nào cho em biết với. Với lại mạch của mình đi dây mass như vậy là chuẩn chưa có phải chỉnh lại gì không ?
                        Mình đang là sinh viên nên mỗi lần làm thế này cũng hơi bị tốn tiền nên hơi bị xót. Mất khá nhiều tiền vì cái mạch này rồi .
                        theo mình biết thì con TDA7294 hàng chợ thì điện thế AC là 28-0-28 là max tương đương +-40 Vôn DC =28 nhân với căn bậc 2, và datasheep cũng cho ta biết điện thế max của TDA7294, bạn cấp nguồn 30-0-30 AC thì tương đương +-42VDC (30*căn 2), ... "dự" là con IC của bạn đã đi về nơi xa. mạch công suất tda7294 nếu chạy không tải thì nó lạnh tanh nha bạn, không có chuyện nóng vừa vừa.
                        tụ nguồn 4700uf/50v thì chỉ đủ con 1 con TDA7294, nếu là 2 kênh thì bạn phải có 4 tụ như vậy.
                        board nguồn không có cặp điện trở xả có thể tụ còn giữ điện trong đó, rất dễ làm die con IC, nếu có thể lắp cặp trở xả thì bạn lắp luôn điện trở 3k3 và led để báo nguồn cho đẹp, nếu không có thì bạn nhớ xả tụ trước khi hàn vào board công suất, bằng cách nối tắt 2 chân tụ.
                        còn về phần mass thì nên A -> B -> C sẽ không thừa chút nào đâu, mình không thể giải thích rõ cho bạn vì mình cũng hiểu mơ hồ thôi, theo ngu ý là mạch công suất dùng hồi tiếp âm để ổn định cho mạch, nếu bạn nối mass từ A -> C nó dễ sinh ra hồi tiếp dương, đây là điều nên tránh. Hồi tiếp dương bạn có thể thấy khi đi hát karaoke mà quay micro về hướng loa thì nó sẽ hú lên điếc tai.

Comment

• Nguyên văn bởi haclongvl Xem bài viết
                          theo mình biết thì con TDA7294 hàng chợ thì điện thế AC là 28-0-28 là max tương đương +-40 Vôn DC =28 nhân với căn bậc 2, và datasheep cũng cho ta biết điện thế max của TDA7294, bạn cấp nguồn 30-0-30 AC thì tương đương +-42VDC (30*căn 2), ... "dự" là con IC của bạn đã đi về nơi xa. mạch công suất tda7294 nếu chạy không tải thì nó lạnh tanh nha bạn, không có chuyện nóng vừa vừa.
                          tụ nguồn 4700uf/50v thì chỉ đủ con 1 con TDA7294, nếu là 2 kênh thì bạn phải có 4 tụ như vậy.
                          board nguồn không có cặp điện trở xả có thể tụ còn giữ điện trong đó, rất dễ làm die con IC, nếu có thể lắp cặp trở xả thì bạn lắp luôn điện trở 3k3 và led để báo nguồn cho đẹp, nếu không có thì bạn nhớ xả tụ trước khi hàn vào board công suất, bằng cách nối tắt 2 chân tụ.
                          còn về phần mass thì nên A -> B -> C sẽ không thừa chút nào đâu, mình không thể giải thích rõ cho bạn vì mình cũng hiểu mơ hồ thôi, theo ngu ý là mạch công suất dùng hồi tiếp âm để ổn định cho mạch, nếu bạn nối mass từ A -> C nó dễ sinh ra hồi tiếp dương, đây là điều nên tránh. Hồi tiếp dương bạn có thể thấy khi đi hát karaoke mà quay micro về hướng loa thì nó sẽ hú lên điếc tai.
                          Bạn không trừ đi sụt áp từ 4 con diode cầu à ? cũng phải giảm đi mấy vôn chứ đùa ah. Mạch nguồn mình làm xong đo có 38 v thôi. Xem datasheet thấy điện vậy cũng ổn
                          À mình tìm hiểu thấy bảo là nối âm nguồn với đế tản nhiệt. Không biết được không nhỉ ?
                          để mai làm lại xem thế nào !

Comment

Bạn không trừ đi sụt áp từ 4 con diode cầu à ? cũng phải giảm đi mấy vôn chứ đùa ah. Mạch nguồn mình làm xong đo có 38 v thôi. Xem datasheet thấy điện vậy cũng ổn
                            À mình tìm hiểu thấy bảo là nối âm nguồn với đế tản nhiệt. Không biết được không nhỉ ?
                            để mai làm lại xem thế nào !
                            đúng rồi, cho nên nó phải cách điện, lỡ chạm vào chassic là xong, không nên nối nguồn âm với đế tản nhiệt, tránh rủi ro
                            sụt áp qua cầu diode thì mình không nghĩ tới, đo bằng đồng hồ là cách tốt nhất rồi

Comment

• Cần các bạn tư vấn cho mình về biến áp cho 2 con TDA7294, và cầu diode
                              Theo mình biết thì TDA7294 chịu được dòng 5A và áp 28-0-28 VAC cho mỗi con, vậy mình cần quấn biến áp 10A hay là cao hơn một chút vd như 12A, hay 15A ?
                              Về phần cầu diode thì cầu 10A có thể dùng lâu dài được với biến áp 10A - 28VAC được không? có cần gắn thêm tản nhiệt không hay phải dùng cầu có số ampe cao hơn với biến áp có ampe cao hơn 10A?

Click image for larger version

Name:	pydq.jpg
Size:	62.4 KB
ID:	1388534

đây là biến áp xuyến mình có sẵn, đang dự định quấn lại để làm sub 2.1, biến áp này có 2 nguồn đôi là 35 VAC và 17 VAC
                              nguồn 35-025 VAC dùng cấp cho boarrd sub chạy cặp TIP35C/36C (nguồn này cần giữ lại trị số)
                              còn lại nguồn 17-0-17 cấp cho board surround và pre, board surround chạy 5 con LM1875T (mỗi con có dòng max 4A theo datasheet), và nguồn này cũng cấp luôn cho pre có nhiều ic như AT89C2051, LM324, TL084, 4558, PT2258, 11 con transitor nhỏ cỡ C9014/C9015
                              như vậy mình có thể bỏ đi nguồn 17-0-17 VAC và quấn lại 28-0-28 VAC để cấp cho 2 con TDA7294 và 12-0-12 VAC để cấp cho phần pre có 2 con JRC4558/TL082 được không ???
                              do mình không biết tính toán quấn biến áp và cũng không dự định mua đồ về tự quấn (nhà chật quá rồi), đem ra nhật tảo cho người ta quấn thôi.
                              Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn, Xin cảm ơn

Comment

• Bac cuon thu 1 so vong va do lay mau 1v roi go not vong day de lay dien ap theo y muon Ok

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X