Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về IC TDA7294

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tại sao làm mạch cầu lại ko hay bằng mạch stereo nhỉ.mạch cầu thì công suất có mạnh hơn nhiều stereo ko

Comment

• Rất nhiều người đã lắp và cảm nhận như thế.
      Theo Đatasheet thì lắp stereo thì 70W/kênh , còn cầu thì 170W/kênh. Mạnh hơn nhưng ko có nghĩa là hay.
      hiểu nôm na như 1 ông gào lên thì rất to, nhưng khi hát thì ko thể ngân nga được , chỉ 1 tý là đã hết hơi rồi. Ko biết so sánh thế có khập khiễng ko ? he he
      Nhiễu điều phủ lấy giá gương
      Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• nói qua nói lại mãi từ trang 1 đến giờ mà bạn vẫn ko cho mình xem mạch stereo nó như thế nào.ác thiệt

Comment

• à quên. cái ảnh mạch in ở trang số 4 (có số 2001 đó) mình làm mạch đó nên bị nổ tụ và thăng thiên IC đó.tổng thiệt hại cho đến thời điểm này là hơn 100000 đồng

Comment

• Nguyên văn bởi thangba123 Xem bài viết
            nói qua nói lại mãi từ trang 1 đến giờ mà bạn vẫn ko cho mình xem mạch stereo nó như thế nào.ác thiệt
            nó đây chứ đâu

Làm stereo là dùng 2 em 7294. Trong đó mỗi em phụ trách 1 kênh. Thế là có 2 kênh, Người ta gọi là stereo.
            Bạn làm 2 mạch 7294. 1 em khuyếch đại kênh L , còn 1 em khuyếch đại kênh R. Thế thôi. Chỗ nào ghi là Vs+ ( hay B+ ) thì nối vào + , Chỗ nào ghi Vs- ( hay B-) thì nối vào nguồn âm. Chỗ nào mass thì nối hết vào mass. Đơn giản như đan rổ..
            Làm nó kêu thì nhanh. Nhưng kêu hay + mặc áo cho em nó mới lâu đó
            hiểu cho nó nôm na là thế này:bạn muốn có 2 loa(không phải là 2 loa nối vào một đầu out nhé)thì bạn làm 2 cái mạch như ở trang trước sau đó khi cấp tín hiệu input thì cái dây 3.5 của bạn nó có 3 dây,trong đó có 2 đây tín hiệu L và R còn một dây là mass bạn nối mỗi dây tín hiệu đó vào một mạch và cả mass nhé thế là ok.còn bạn muốn ghép 2 cái mạch đó vào 2 thì khi làm mạch bạn chỉ cần làm chung vào một tám phíp đồng là ok còn không thì chịu khó vẽ lại vì mọi người đều làm em 7294 này với mạch như vậy

Comment

• bác nông dân cho em hỏi.ở cái sơ đồ mạch lọc nguồn trang 4 đó.sao đầu vào là 56 VAC sau khi nắn lọc lại ra 40 VDC.hôm trước có một bác nói với em là sau khi nắn thì em nó tăng \sqrt{2} lần chưa sao của bác lại là giảm \sqrt{2} lần nhỉ

Comment

• bác nông dân cho em hỏi.ở cái sơ đồ mạch lọc nguồn trang 4 đó.sao đầu vào là 56 VAC sau khi nắn lọc lại ra 40 VDC.hôm trước có một bác nói với em là sau khi nắn thì em nó tăng căn 2 lần chưa sao của bác lại là giảm căn 2 lần nhỉ

to all:sao em dùng công cụ viết công thức toán học bên dưới sao không được nhỉ có ai biết không chỉ em với

Comment

• đấy nguồn vào là +28 0 -28 xoay chiều là đầu ra của máy áp ( cộng giá trị được 56V đấy bác. sau khi qua bộ chỉnh lưu cầu được dòng 1 chiều 40 v bác ah. 28*sqrt(2)=40 mà

Comment

• Nguyên văn bởi thangba123 Xem bài viết
                    à quên. cái ảnh mạch in ở trang số 4 (có số 2001 đó) mình làm mạch đó nên bị nổ tụ và thăng thiên IC đó.tổng thiệt hại cho đến thời điểm này là hơn 100000 đồng
                    mạch đó là mạch cầu bạn àh. Mạch đó hơi mờ nên mình không nhìn rõ linh kiện lắm.
                    Bạn làm mạch in hay là câu dây.? Bạn mà câu dây thì chẳng cần phải theo mạch đó. Chỉ cần theo đatasheet là được.
                    Mình chia sẻ kinh nghiệm thế này :Ngày trước mình lắp mạch lọc trầm của ông minhdt . Cấp nguồn xong chẳng thấy kêu gì ??
                    Bực mình mấy hôm liền. Xem đy xem lại chẳng sai chỗ nào. Cuối cùng mới phát hiện ra vẫn còn 1 dây nữa( trong mạch ) chưa câu vào => câu vào thì em nó hát ngay. Thế mới biết, trình mình còn non thế nào. Với lại khi câu dây thì hay bị quên lắm. Phải rà soát thật kỹ từng dây một. ( cái mạch cầu mình làm mấy hôm liền - vì ko có thời gian nên kéo dài => hay quên )
                    đấy là chưa kể đến trường hợp bác mua phải IC dỏm . Vụ này có nhiều bác nói rồi. Mua 3 con thì hỏng 2 em. Thế có chết ko cơ chứ?
                    Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                    Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• thế bác nào biết cái mạch pre-amp nào cho mic rồi đầu ra vào máy tính ko nhỉ.giup em với
                      |

Comment

• Nguyên văn bởi ktuan89 Xem bài viết
                        thế bác nào biết cái mạch pre-amp nào cho mic rồi đầu ra vào máy tính ko nhỉ.giup em với
                        Trong cardsound maý tính có preamp rôì mà bác? cứ cắm thẳng mic vaò là alô vô tư rôì . Hay là ý bác là nó chỉnh được bass,treble,echo nữa?

Comment

• cắm thẳng mic vào tín hiệu thu được rất bé và ko trong nữa..

mạch pre này có tác dụng lọc nhiễu do môi trường ko ?
                          t thấy cắm mic vào amply thì rất chi là ngon, ko thấy nhiễu j cả. chắc được lọc hết rồi. cắm nó vô máy tính qua jack 3 mm thì nhiễu thôi rồi.bác nào có cái mạch lọc bọn này cho e học hỏi với...
                          |

Comment

• Nguyên văn bởi ktuan89 Xem bài viết
                            cắm thẳng mic vào tín hiệu thu được rất bé và ko trong nữa..

mạch pre này có tác dụng lọc nhiễu do môi trường ko ?
                            t thấy cắm mic vào amply thì rất chi là ngon, ko thấy nhiễu j cả. chắc được lọc hết rồi. cắm nó vô máy tính qua jack 3 mm thì nhiễu thôi rồi.bác nào có cái mạch lọc bọn này cho e học hỏi với...
                            Bạn nối đất cho thùng máy đi, sẽ hết nhiễu đáng kể đấy

Comment

• hehe.mình cũng định ráp 1 amply chơi nè,nhưng mà đọc máy page rồi, thấy tùm lum hết, Khi nao tui vẽ xong sơ đồ nguyên lý, úp lên rồi mọi người cho ý kiến. OK hết rồi, tới lúc đó tui mới dám vẽ mạch in, hixhix

Comment

• uk, bạn cũng máu làm ampli hả, hì hì, tính dùng IC hay dùng sò zạ

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X