Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về IC TDA7294

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mình có cái biến thế 8A nè.ai mua mình để rẻ cho.mình làm TDA 7294 mãi mà ko được nên tức quá.định vứt quách đi cho xong

Comment

• Nguyên văn bởi thangba123 Xem bài viết
      mình có cái biến thế 8A nè.ai mua mình để rẻ cho.mình làm TDA 7294 mãi mà ko được nên tức quá.định vứt quách đi cho xong
      Sao bỏ cuộc sớm thế bồ?
      Bạn làm 7294 thế nào,post lên đi,để anh em chia sẻ kinh nghiệm

Comment

• uk đúng đó, anh làm sao mà không chạy vậy, em cũng mới làm song 1 con TDA7294 rùi nè, em đã mượn 1 cục biến áp của thầy va ráp vào nghe thử, nghe cũng hay nhưng bass hơi yếu, em đang góp tiền mua biến áp đây, hì hì. cố gắng đi anh ơi, rùi sẽ thành công thui mà.

Comment

• Hôm truoc định ra Nhat Tao mua linh kien ve lam (Làm Sub), nhưng ra đó họ bảo có mạch sẳn luôn (mạch sub dung TL072 và khuyếch đại dùng 7924). NHưng về ráp lại không lên.
          Đang chán ­­­­­­­­, !!!
          KHong biết lúc nào mới lấy lại khí thế được đây!
          Last edited by lionkingqt; 22-03-2010, 22:59.

Comment

• Nguyên văn bởi lionkingqt Xem bài viết
            Hôm truoc định ra Nhat Tao mua linh kien ve lam (Làm Sub), nhưng ra đó họ bảo có mạch sẳn luôn (mạch sub dung TL072 và khuyếch đại dùng 7924). NHưng về ráp lại không lên.
            Đang chán ­­­­­­­­, !!!
            sao lại ko lên là sao ?? Bạn cho anh em xem cái hình bạn lắp xem thế nào ?? Biến áp ra sao ??
            Nhiễu điều phủ lấy giá gương
            Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi lionkingqt Xem bài viết
              Hôm truoc định ra Nhat Tao mua linh kien ve lam (Làm Sub), nhưng ra đó họ bảo có mạch sẳn luôn (mạch sub dung TL072 và khuyếch đại dùng 7924). NHưng về ráp lại không lên.
              Đang chán ­­­­­­­­, !!!

He he he hôm trước mình cũng mua 1 bộ như của bạn. Mà cũng chưa có thời gian lắp nghe thử. Hồi cách đây khoảng 8 năm (lúc đó đang học ở cao thắng) mình có đọc 1 quyển sách nói về TDA 7294. Và mình có làm chạy thử theo kiểu amtua đó mừ chất âm nghe khá lắm. mình lắp k mạch in. chơi trực tiếp lên chân ic luon. tiếc quá cái ampli bà xã bán ghe chai rùi, níu còn mình chụp hình lên cho bà con coi. đảm bảo cười bể bụng.

Comment

• sau 1 thời gian mầy mò : Mạch làm theo như sau:
                Cái màng loa đỡ thò ra thụt vào ( thay tụ 224 trong mạch lọc trầm về 104 như của minhdt ). Ngày trước thay = 224 vì nge mấy ông bảo là làm thế thì tiếng trầm mạnh + ko còn tiếng nói ở loa.
                Nhưng cứ để nguyên thì hay hơn. Tuy nhiên vẫn còn tiếng nói ở loa. Nhưng tiếng bass mạnh hơn vì dải tần được nâng cao lên.
                Bây giờ đang tập đóng thùng sub nữa là xong
                Các bác cho hỏi là chỗ input của mạch lọc trầm thì ta đấu vào đâu ??
                Em thì em đấu luôn vào đầu out của amply stereo 7294 của em. ( cái volume có tác dụng tăng giảm tiếng bass ( kêu to , nhỏ )
                Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                  sau 1 thời gian mầy mò : Mạch làm theo như sau:
                  Cái màng loa đỡ thò ra thụt vào ( thay tụ 224 trong mạch lọc trầm về 104 như của minhdt ). Ngày trước thay = 224 vì nge mấy ông bảo là làm thế thì tiếng trầm mạnh + ko còn tiếng nói ở loa.
                  Nhưng cứ để nguyên thì hay hơn. Tuy nhiên vẫn còn tiếng nói ở loa. Nhưng tiếng bass mạnh hơn vì dải tần được nâng cao lên.
                  Bây giờ đang tập đóng thùng sub nữa là xong
                  Các bác cho hỏi là chỗ input của mạch lọc trầm thì ta đấu vào đâu ??
                  Em thì em đấu luôn vào đầu out của amply stereo 7294 của em. ( cái volume có tác dụng tăng giảm tiếng bass ( kêu to , nhỏ )

Thò ra thụt vào mạnh là do cái thùng không chuẩn chứ sao. Đâu phải do cái mạch.

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                    Thò ra thụt vào mạnh là do cái thùng không chuẩn chứ sao. Đâu phải do cái mạch.
                    Hi. em làm rồi mới dám phát biểu chứ ạ. Có thể cái loa của em ko phải sub bass chuyên dụng (mà hầu như các bạn làm đều thế ) nên nó không thể truyền đạt được tiếng bass sâu được. Nên đành nhờ cái thùng nó cộng hưởng thôi..
                    Cái đầu input( của mạch siêu trầm ) nên lắp thế nào ạ ?? lắp như em có ổn ko?? em chỉ mới dám nghe nhỏ( sợ cháy nổ ) nên chưa dám cho ý kiến

Comment

Hi. em làm rồi mới dám phát biểu chứ ạ. Có thể cái loa của em ko phải sub bass chuyên dụng (mà hầu như các bạn làm đều thế ) nên nó không thể truyền đạt được tiếng bass sâu được. Nên đành nhờ cái thùng nó cộng hưởng thôi..
                      Cái đầu input( của mạch siêu trầm ) nên lắp thế nào ạ ?? lắp như em có ổn ko?? em chỉ mới dám nghe nhỏ( sợ cháy nổ ) nên chưa dám cho ý kiến
                      2 Con trở 47k là ok cho bác lấy tín hiệu từ ngõ out của amply 7294
                      còn nếu bác lấy tín hiệu từ đầu CD thì giảm 2 con trở đó xuống 22k không thì nghe nhỏ lắm ạ

Comment

• 2 Con trở 47k là ok cho bác lấy tín hiệu từ ngõ out của amply 7294
                        => mình đang chơi kiểu này. và kết quả là kêu to hơn . Bass mạnh hơn thấy rõ , có lẽ nó phát huy được hết sức của em 7294 .. he he

Đang mưu mô làm mạch cầu 7294 để chơi sub
                        Đang đánh sub = 1 em 7294 có vẻ chưa thỏa sức. .

Comment

=> mình đang chơi kiểu này. và kết quả là kêu to hơn . Bass mạnh hơn thấy rõ , có lẽ nó phát huy được hết sức của em 7294 .. he he

Đúng rồi,em đoán thùng sub bác đang nghe là dạng vented box phải không ạ?
                          thùng dạnh này cần thể tích lớn,bass xuống không sâu,muốn bass sâu phải dùng loa có đường kính lớn =>amply phải có công suất lớn hơn
                          Đã lâu rồi em có nghe ở đâu đó nói rằng : muốn biết thùng loa chuẩn hay không thì mở amply lớn gần bằng công suất chịu đựng của loa mà tiếng vẫn chắc,không vỡ,lấy một cốc nước để lên thùng và quan sát chỉ thấy nước trong cốc khẽ lăn tăn =>thùng chuẩn
                          Và ngược lại, nghe nhiều tạp âm,không những nước trong cốc,cái cốc mà cái thùng loa nhảy tưng tưng theo nhạc thì phải xử lý lại cái thùng..
                          Vài dòng góp ý, mong và chúc bác sớm hài lòng với con sub thân yêu..

Comment

em đã làm mạch 7294 chạy rồi bác ah, bác có thể share cho em mạch lọc trầm ko bác, em đã lắp mạch lọc dùng 4558 nhưng tiếng bị ù( khi chưa có mạch lọc thì nghe ngon chả ù ỳ gì), bác tư vấn cho em nhé.
                            ah, tụ đầu vào em dùng tụ quạt 2uF có sao ko bác, em cũng thay tụ dầu 0,5uf của nga vào=> kết quả như nhau( hay tại em tai trâu nhỉ) bác tư vấn cho em nên dùng tụ nào để làm sub. Thank of lot

Comment

• Nguyên văn bởi virusjet Xem bài viết
                              em đã làm mạch 7294 chạy rồi bác ah, bác có thể share cho em mạch lọc trầm ko bác, em đã lắp mạch lọc dùng 4558 nhưng tiếng bị ù( khi chưa có mạch lọc thì nghe ngon chả ù ỳ gì), bác tư vấn cho em nhé.
                              ah, tụ đầu vào em dùng tụ quạt 2uF có sao ko bác, em cũng thay tụ dầu 0,5uf của nga vào=> kết quả như nhau( hay tại em tai trâu nhỉ) bác tư vấn cho em nên dùng tụ nào để làm sub. Thank of lot
                              Mạch lọc trầm của mình ở trang trước đấy .
                              Mình chơi tụ dầu 2uF // với tụ 104. Mình chưa thử tụ quạt
                              nên ko có ý kiến gì. Nếu bạn thấy hay hơn thì thông báo cho mọi người biết nhé.
                              Mình cũng tai trâu thôi. Tụ 0,5uF mình chưa thử . Nhưng cái tụ càng to (1-> 2uF) thì nghe âm thanh có vẻ rộng hơn. ko bị bí..
                              đã chơi sub thì tụ nào chả được. Mình chơi luôn tụ hóa.. he he.. Thấy mạch của bác Nguyễn Đình Văn chơi 1 em tụ 22uF từ mạch lọc trầm đến mạch công suất . Mình chơi em 10uF

Comment

• các bác cho em hỏi thêm cái em khoanh tròn ở đầu ra thì có tác dụng gì

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X