Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các bài viết về IC TDA7294

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi this1998 Xem bài viết
    em mới nghĩ ra mạch nguyên lí thôi chứ chưa thử. mà em thấy mid cũng như bass với treble trộn lại thôi mà. bác có thể giải thích cho em DỐC là gì ko ạ? em sẽ test thử,vừa cái lỗ tai của em là đc rùi
    Min = bass + treb trộn lại thì hoàn toàn sai lầm rồi bác ak ,dải âm thanh từ 20Hz tới 20khz. trong điện thanh ngừơi ta thường phân ra từ 20Hz-300Hz là bass , từ 300Hz-3khz là mind từ 3khz-20Khz là treb vì vậy không thể trộn bass với treb thành mind được còn nói về Dốc thì em giả xin ví dụ với cái lọc siêu trầm của loa vi tính dùng opamp ta chọn tần số lọc thì các tần số cao hơn tần số lọc đó giảm rất nhanh (đồ thị đáp ứng dốc) bác mà làm kiểu như thế thì mất hết âm mind, tức là các âm ở khoảng 300hz-3khz

Comment

• vậy là chả nghe tiếng người đâu cả
      điện tử là anh em của trái tim tôi

Comment

• Nguyên văn bởi superspeed Xem bài viết
        Min = bass + treb trộn lại thì hoàn toàn sai lầm rồi bác ak ,dải âm thanh từ 20Hz tới 20khz. trong điện thanh ngừơi ta thường phân ra từ 20Hz-300Hz là bass , từ 300Hz-3khz là mind từ 3khz-20Khz là treb vì vậy không thể trộn bass với treb thành mind được còn nói về Dốc thì em giả xin ví dụ với cái lọc siêu trầm của loa vi tính dùng opamp ta chọn tần số lọc thì các tần số cao hơn tần số lọc đó giảm rất nhanh (đồ thị đáp ứng dốc) bác mà làm kiểu như thế thì mất hết âm mind, tức là các âm ở khoảng 300hz-3khz
        vậy em sẽ lọc bass treble ở ngõ out của con opamp,còn ngõ In ko đả động tới sẽ bảo toàn cho mid được chứ bác

Comment

Min = bass + treb trộn lại thì hoàn toàn sai lầm rồi bác ak ,dải âm thanh từ 20Hz tới 20khz. trong điện thanh ngừơi ta thường phân ra từ 20Hz-300Hz là bass , từ 300Hz-3khz là mind từ 3khz-20Khz là treb vì vậy không thể trộn bass với treb thành mind được
          cái tần số này thì em biết. nhg tai trâu của em cứ có bass treble là sẽ có mid

Comment

• Nguyên văn bởi quocviet121 Xem bài viết
            bác cứ thử đi rồi cho em ý kiến nhá em cũng đang kiếm pre cho tda đây
            bạn cứ ngâm cứu trc đi. mình còn lâu mới làm

Comment

• vậy bác cho em cái sơ đồ nha

Comment

vậy em sẽ lọc bass treble ở ngõ out của con opamp,còn ngõ In ko đả động tới sẽ bảo toàn cho mid được chứ bác
                cái này chắc xẽ làm trễ pha âm thanh rồi nó ra cái gì chả biết nữa

Comment

cái tần số này thì em biết. nhg tai trâu của em cứ có bass treble là sẽ có mid
                  vậy bác bật cái loa vi tính lên loa vệ tinh thì bác mắc nối tiếp với con tụ 1 uf khi đó bác bật một bài hát lên loa bass đâp âm bass loa vệ tinh chỉ kêu treb xem nó có tạo ra đc âm mid không là biết ngay thử xem nó khác gì so với loa nge bình thường

Comment

• cậu This này chưa biết j về điện tử nhiều đâu, ráng chỉ cặn kẽ cho cậu ta lun, chứ nói sơ sơ thì cũng như không, cũng đừng bực tức vì cái j người khác k hiểu thì phải hỏi thôi mà hihi
                    .

Comment

vậy bác bật cái loa vi tính lên loa vệ tinh thì bác mắc nối tiếp với con tụ 1 uf khi đó bác bật một bài hát lên loa bass đâp âm bass loa vệ tinh chỉ kêu treb xem nó có tạo ra đc âm mid không là biết ngay thử xem nó khác gì so với loa nge bình thường
                      em làm thế là bởi vì em chỉ yêu cầu cao về bass,treble,chứ còn mid thì tàm tạm là đc rồi bác :d

Comment

• Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
                        cậu This này chưa biết j về điện tử nhiều đâu, ráng chỉ cặn kẽ cho cậu ta lun, chứ nói sơ sơ thì cũng như không, cũng đừng bực tức vì cái j người khác k hiểu thì phải hỏi thôi mà hihi
                        hehe. thanks bác. em có nói gì sai thì các bác cứ chém thẳng tay. em ko ngại đâu

Comment

• cuối cùng tda của em cũng xong rồi Click image for larger version

Name:	DSC04245.jpg
Views:	1
Size:	59.1 KB
ID:	1375280Click image for larger version

Name:	DSC04245.jpg
Size:	59.1 KB
ID:	1375280Click image for larger version

Name:	DSC04246.jpg
Size:	81.8 KB
ID:	1375281

Comment

• theo em nó kêu cũng dc nhưng tiếng mid quá nhiều như nghe đài í còn bass cũng dc nhưng có cách nào tăng treble bass và giảm mid xuống ko ạ
                            à bác nào có tụ input hay thì bán cho em nhé

Comment

theo em nó kêu cũng dc nhưng tiếng mid quá nhiều như nghe đài í còn bass cũng dc nhưng có cách nào tăng treble bass và giảm mid xuống ko ạ
                              à bác nào có tụ input hay thì bán cho em nhé
                              Có cách của bác Nongdanfo ý. Thay con trở hồi tiếp 22K bằng 1 con trở 47K mắc song song với 1 trở 47K nối tiếp tụ 473. Mục đích là để giảm Mid và tăng Bass lên

Comment

cuối cùng tda của em cũng xong rồi [ATTACH=CONFIG]61793[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]61793[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]61794[/ATTACH]
                                Nhìn bạn làm được mà thèm quá. Thôi đành bỏ cái dự án này vậy,tiếc thật. Cả tối ngồi hì hui làm mạch,và khi đóng điện thì em TDA7294 kêu nhỏ mà rất rè. Nguồn mình dùng BA đối xứng 15V/5A. Kiểm tra kĩ rồi,ko chỗ nào bị chập gì cả. Thôi để dành tiền tiếp,hôm nào có hứng thì mua tạm 1 em,xong làm cái mạch in cho nó xem có đỡ hơn không. TDA7294 mua 35K/1 em mà mình thì ít tiền quá nên dễ nản thật,mai gỡ em nó ra để khi nào test lại,bao nhiêu công sức đổ hết xuống sông xuống bể

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X