Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin ý kiến về mạch Pre 4558 JRC

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cái cách tinh chỉnh cho điện áp đầu ra về 0V như trên cũng tạm được, trở 100K có thể thay bằng khoảng 68~120K cũng chẳng sao, tuy nhiên ở các ampli nội địa tôi thấy họ mắc thêm hai diod để ghim điện áp, chủ yếu bù vào sai số điện trở và chống trôi điện áp mạch, mặt khác do khoảng điều chỉnh không cần lớn nên điện áp chỉ cần ghim trong khoảng +-0.6V mà thôi.
    Cách chỉnh như trên không làm hết tiếng "bụp" ở loa khi khởi động vì nó chỉ có ý nghĩa khi mạch đã ổn định trạng thái, còn tiếng bụp ở loa là do khi khởi động mạch không thể tức thời xác lập được trạng thái 0V ở đầu ra.
    Bạn nên dùng mạch bảo vệ vì giờ đã có mạch bảo vệ lắp rời bán riêng, giá cũng rẻ, nó còn bảo vệ quá tải cho mạch CS hay khi bị lệch điện áp đầu ra nữa.
    Cũng có cách khử tiếng bụp đầu ra bằng mạch điện làm chậm sự dẫn thông của các tran CS nhưng hơi phức tạp chút, nếu bạn quan tâm có dịp mình sẽ post lên.[IMG][/IMG]Click image for larger version

Name:	vichinh.JPG
Views:	1
Size:	31.8 KB
ID:	1351837
    Last edited by vudoan; 29-10-2011, 22:12.
    Không gì bằng trải nghiệm thực tế:

Comment

• Cảm ơn bác nhiều. Có lẽ em sẽ ngâm cú thêm.. Vấn đề lắp thêm 2 đi ốt 4148 thế thì hơi rắc rồi.
      nhờ bác giải thích mà em hiểu ra nhiều điều.. nói bác đừng cười : em chẳng qua trường lớp gì về điện tử cả . Thế mà cũng làm ra được cái amply.. tự sướng..
      Mạch bảo vệ loa em chịu.. ko mua được.. em ở quảng Ninh .. Không có chợ giời bác ạ
      Mạch trên là Leach amp. Chắc bác cũng đã nghe qua rồi. Tiếng rất hay bác ạ
      Nhiễu điều phủ lấy giá gương
      Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Bác nongdanfo cho em hỏi 1 tí về cái mạch megabas by nongdanfo(thêm chút linh kiện vào mạch megabas by minhdt, em chưa post được hình)thì thấy 2 cái VR 100k, em tự hỏi không biết đấy là 1 biến trở đôi(loại có 6 chân) hay là 2 biến trở (3 chân) bình thường. Mong bác trả lời cho em.

Comment

• Nguyên văn bởi thangba123 Xem bài viết
          Bác nongdanfo cho em hỏi 1 tí về cái mạch megabas by nongdanfo(thêm chút linh kiện vào mạch megabas by minhdt, em chưa post được hình)thì thấy 2 cái VR 100k, em tự hỏi không biết đấy là 1 biến trở đôi(loại có 6 chân) hay là 2 biến trở (3 chân) bình thường. Mong bác trả lời cho em.
          để mình trả lời thay bác ấy,đấy là cái cái biến trở 3 chân,mạch dùng 2 con như thế.
          ĐT: 0972 20 58 68
          Gmail:

Comment

• À, mạch megabas có 2 VR, thế thì 1cái chỉnh bas, 1cái volume hay chỉnh gì vậy.

Comment

À, mạch megabas có 2 VR, thế thì 1cái chỉnh bas, 1cái volume hay chỉnh gì vậy.
              hình như là một cái bass một cái treble.
              Gmail:

Comment

• Các bác có biết chỗ nào nhận in mạch không ạ. Càng gần càng tốt. Em đang ở quận gò vấp, tp hcm. em mang đi mấy quán photocopy+ in mà người ta ko cho in. Hic hic.Cho em hỏi luôn là giấy hồng hà mua ở đâu.

Comment

Các bác có biết chỗ nào nhận in mạch không ạ. Càng gần càng tốt. Em đang ở quận gò vấp, tp hcm. em mang đi mấy quán photocopy+ in mà người ta ko cho in. Hic hic.Cho em hỏi luôn là giấy hồng hà mua ở đâu.
                  mình ở gò vấp đây,bạn có gần trường đại học công nghiệp ko? qua đó người ta in giấy đề can cho về ủi sướng lắm,mỗi tội tới 4.5k/tờ.Cũng cái tờ giấy loại đó nhưng năm ngoái ở Biên Hòa in có 2k,nhưng dù sao 4.5k cũng ko phải là đắt.
                  Nếu bạn ở gần thì chạy qua đó,alo cho mình mình chạy ra dẫn bạn đi in.Chỗ này cũng bán LK luôn,nói chung là cái gì liên quan tới điện tử đều bán,mỗi tội hơi đắt.
                  Gmail:

Comment

• Có vấn đề em vẫn đang thắc mắc. Là nếu mình lắp mạch dùng nguồn đơn, mà mạch chỉnh bas treb dùng nguồn đôi. Thì phải nối thế nào về phần nguồn đây.

Comment

• chuyển mạch bass, treb về nguồn đơn thôi bạn à, hoặc là bạn dùng biến áp có 2 cuộn riêng biệt đơn cho CS, đôi cho BASS, treb

Comment

• e cũng như bác thangba123, mạch công suất e xài con TDA2030A chạy nguồn đơn, còn pre bass treble thì e xài đôi. Tiện đây bác nào có mạch pre bass treble hay k cho e xin, e đã làm hơn 10 cái rùi mà nge hok đã, cái thì bass nhìu trép ít, cái thì bass ít trép thì nhìu, chán quá. cái mạch pre của e xài con TL082.

Comment

• Chào các bác.. mạch bass treble thì nhiều vô kể . Em thấy có 2 cái này có vẻ dễ làm :
                          Các bác xem nên làm cái nào ? thay đổi gì để có ra chất âm mong muốn như độ thanh của tiếng treble ,, độ mạnh của âm bass ??
                          Thực ra mấy cái mạch này trên diễn đàn nhưng anh em thảo luận rời rạc quá nên em gom tạm vào đây ạ.. Em thấy làm mạch bass treble bằng IC ngon hơn nhiều so với linh kiện rời nếu trình độ anh em hơi ẹ ( mới vào hoặc không biết gì như em ) ?
                          Attached Files
                          Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                          Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• nếu CS nguồn đơn thì nâng cấp chuyển thành nguồn đôi thì tốt hơn , cân xứng với mạch pre , sóng âm thanh sẽ chuẩn hơn

Comment

• bác vudoan ơi! mấy con tụ c1, c2 cũng 100pf phải dùng tụ tụ lại j ak. em hơi gà mong bác chỉ giúp chỉ dùng minh vơi:-)

Comment

• bác chỉ cho em chi tiết mấy chỉ số con y với

Comment

Về tác giả

Collapse

nongdanfo Tìm hiểu thêm về nongdanfo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X