Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các nguyên nhân dò DC ra loa -> rơ le ko đóng!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
    Dạ vâng! Cảm ơn các bác rất nhiều về những kiến thức quý giá này! Em ko phải là thợ, chỉ thích nghịch thôi! Hôm nọ có ông anh cho cái âm ly hỏng này về, lúc đầu nó còn bị bung bét hết cả ra, mà trước đấy thợ nó đã chọc ngoáy và vặt đi rất nhiều linh kiện, em đã dò lại toàn bộ và thay linh kiện mới, đồng thời câu và hàn lại tất cả các chỗ mạch bị hỏng. Hôm qua em kiểm tra thì phát hiện ra rằng, ở bo cs có một đường +-42VDC đi vào (đây là đường phụ, đường chính nó là +-49VDC cơ), khi em gỡ các jack đường +-42VDC ra và bật công tắc thì rơ le đã hoạt động bình thường, mọi chức năng phần pre đều hoạt động tốt, có điều em đưa tín hiệu vào thì không có tín hiệu ra loa (chắc do thiếu đường 42v kia). Em cũng đã thử để mỗi đường +-42VDC thôi thì hiện tượng rơ le ko hoạt động như cũ. Như vậy em đoán chắc chỉ do phần mạch liên quan đến đường +-42VDC trên bo cs có sự cố, em cũng chưa rò kĩ lại đc, tối về xem tiếp.
    À, nhân tiện các bác cho em hỏi là, cục BA nguồn của cái âm ly này nó ghi là 42V 100VAC, 100VAC thì em hiểu là cái âm ly này đúng dùng nguồn 100V, nhưng còn 42V thì là áp sau khi nắn lọc hay trước khi nắn, nếu là trước khi nắn thì sau khi nắn xong nó phải là khoảng 59VDC cơ à??! (thực tế em đo chỉ có 49VDC sau khi nắn thôi!) Hôm nọ em mua 2 con tụ lọc nguồn 63V 22000uF và lắp rồi nhưng nghĩ lại thấy ghê, nếu áp sau khi nắn mà là 59VDC thì cặp tụ dễ tèo quá!!
    Bạn có chắc là đã thay đúng trị số linh kiện , khi mà linh kiện nguyên thủy bị vặt mất rất nhiều?

Comment

Về phần Pre , bạn k/tra các công tắc chuyển mạch tín hiệu vào đã đặt đúng chưa ? Nếu đúng rồi thì nó có tiếp xúc tốt không ? Thử vệ sinh lại thử (xịt RP7 vào). Nói chung phần Pre thì không quá khó đâu.

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
        Bạn có chắc là đã thay đúng trị số linh kiện , khi mà linh kiện nguyên thủy bị vặt mất rất nhiều?
        Thật ra thì chỉ là mấy con tụ lọc nguồn, sò cs thì nguyên bản là 1303 & 3284 nhưng mà bị vặt hết nên em thay bằng 688 & 718 hết.
        Hôm qua em thử thì thấy rằng, nếu ko cắm 2 jack tín hiệu từ phần pre vào bo cs mà chỉ cắm đường +-42VDC và +-49VDC thì cục BA của em kêu rất to (quá tải), còn nếu cắm cả 2 đường tín hiệu vào thì lại ko kêu, nếu rút jack +-42VDC thì rơle lại đóng bình thường. Vậy liệu có khả năng áp 42 và 49 bị chập nhau không các bác?
        Về phần pre em không ngại và em sẽ tính sửa sau ạ!
        Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Click image for larger version

Name:	d607x4-l.jpg
Views:	1
Size:	98.0 KB
ID:	1346058Click image for larger version

Name:	d607x4-0.jpg
Size:	101.3 KB
ID:	1346056Click image for larger version

Name:	d607x4-5.jpg
Size:	75.4 KB
ID:	1346057

Con ampli này mạch còn ngon đấy . Bạn nên mang ra thợ mất vài trăm ngàn để giữ được cái main xin bán được giá . Rồi mua mấy bo ngoài chợ về mà nghiên cưu cho rẻ . Mạch công suất này thuộc dạng đẩy kéo rất khó sửa .Nó khuyếch đại thành hai tín hiệu ngược pha nhau rồi đưa ra cả hai dây +_ của loa ( các ampli bình thường chỉ có một đường tín hiệu ra loa và một dây tiếp mát ) .
          Loại transisto công suất D718 và B688 lắp vào ampli này không đạt yêu cầu kỹ thuật !
          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
            [ATTACH=CONFIG]26426[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]26424[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]26425[/ATTACH]

Con ampli này mạch còn ngon đấy . Bạn nên mang ra thợ mất vài trăm ngàn để giữ được cái main xin bán được giá . Rồi mua mấy bo ngoài chợ về mà nghiên cưu cho rẻ . Mạch công suất này thuộc dạng đẩy kéo rất khó sửa .Nó khuyếch đại thành hai tín hiệu ngược pha nhau rồi đưa ra cả hai dây +_ của loa ( các ampli bình thường chỉ có một đường tín hiệu ra loa và một dây tiếp mát ) .
            Loại transisto công suất D718 và B688 lắp vào ampli này không đạt yêu cầu kỹ thuật !
            Thế hả bác Van? Thảo nào em thấy các đường ra loa nó đi riêng rẽ, mỗi kênh có tận 2 cuộn cảm lọc ra loa. Em cũng thấy nản rồi, nhưng bác nói là cặp 688 &718 lắp vào ko đạt yêu cầu nhưng liệu nếu lắp vào thì nó có chạy đc ko bác? Trước ông anh em mang ra thợ nhưng mà thợ bó tay, bây giờ em ngại mang ra tiếp quá! Bác có biết chỗ nào sửa được con này mách em với ! Không thì chắc em chỉ còn nước giữ lại nguồn và vỏ thôi! Thks bác!
            Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Làm cái đầu dò để dò tín hiệu: lấy 1 tai nghe headphone, nối 1 đầu mass xuống 1 kẹp sấu (dùng để kẹp vào mass), đầu còn lại nối tiếp với 1 tụ (từ 1uF tới 4,7uF) rồi nối tiếp tới 1 đầu dò (như que đo của đồng hồ) để dò đường tín hiệu từ ngõ vào tới ngõ ra xem nó bị ngắt chổ tầng nào; vẽ và chỉnh tầng đó lại. Nhớ tháo sò CS trước khi bắt đầu.
              Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
              <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

À mà LVT xem lại cái mạch bảo vệ loa xem, đôi khi nó bị hỏng.

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                  Làm cái đầu dò để dò tín hiệu: lấy 1 tai nghe headphone, nối 1 đầu mass xuống 1 kẹp sấu (dùng để kẹp vào mass), đầu còn lại nối tiếp với 1 tụ (từ 1uF tới 4,7uF) rồi nối tiếp tới 1 đầu dò (như que đo của đồng hồ) để dò đường tín hiệu từ ngõ vào tới ngõ ra xem nó bị ngắt chổ tầng nào; vẽ và chỉnh tầng đó lại. Nhớ tháo sò CS trước khi bắt đầu.
                  Cách này hay đấy! Để về mình thử! Còn mạch bảo vệ loa thì mình kiểm tra rồi, vẫn hoạt động tốt nếu cách ly bo cs. Hôm nọ mình phải tháo cả relay ra vệ sinh tiếp xúc rồi! Thks Tep nhé!

0989313142

Comment

Cách này hay đấy! Để về mình thử! Còn mạch bảo vệ loa thì mình kiểm tra rồi, vẫn hoạt động tốt nếu cách ly bo cs. Hôm nọ mình phải tháo cả relay ra vệ sinh tiếp xúc rồi! Thks Tep nhé!
                    Thế nào là hoạt động tốt?
                    Thông thường mạch bảo vệ loa có 2 chức năng: 1 là đóng nguồn chậm để làm giảm xung điện do nguồn; 2 là ngắt loa khi có DC ra loa (ở 1 mức độ nào đó). Vậy chức năng thứ 2 LVT đã test lại chưa, có thể là quá nhạy chăng? nó bắt đầu ngắt loa ở bao nhiêu Vol DC?

Ở 1 số mạch bảo vệ còn có chức năng ngắt loa khi dòng ra loa quá cao. Các mạch này luôn có VR để điều chỉnh độ nhạy.

Comment

Thế nào là hoạt động tốt?
                      Thông thường mạch bảo vệ loa có 2 chức năng: 1 là đóng nguồn chậm để làm giảm xung điện do nguồn; 2 là ngắt loa khi có DC ra loa (ở 1 mức độ nào đó). Vậy chức năng thứ 2 LVT đã test lại chưa, có thể là quá nhạy chăng? nó bắt đầu ngắt loa ở bao nhiêu Vol DC?

Ở 1 số mạch bảo vệ còn có chức năng ngắt loa khi dòng ra loa quá cao. Các mạch này luôn có VR để điều chỉnh độ nhạy.
                      Tiếc là mình đo DC ra loa tận gần 5V lận! Hix! Trong khi đấy: Nguồn OK, đường tín hiệu out từ pre (vào bo CS) ko có DC. Vậy là mình khẳng định là do bo CS.

0989313142

Comment

... nhưng em thử nối phần pre vào bo cs khác thì không có tín hiệu
                        Như vậy là Pre cũng có vấn đề.

. Em cách ly bo cs với phần pre thì rơle vẫn ko đóng
                        Nếu bỏ bo CS ra thì sao?

Comment

Như vậy là Pre cũng có vấn đề.

Nếu bỏ bo CS ra thì sao?
                          Bây giờ mình mới nhớ ra 1 chi tiết quan trọng, nếu cấp nguồn +-59VDC cho bo cs, đồng thời cấp nguồn+-42VDC nữa (bo cs có 2 đường cấp DC mà!), nhưng ko cắm dây tín hiệu từ phần pre vào thì BA kêu rất to (kiểu quá tải hoặc chập). Nhưng nếu cắm cả dây tín hiệu từ phần pre vào bo cs thì BA lại ko kêu nữa. Là sao ta???

0989313142

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                            .. Mạch công suất này thuộc dạng đẩy kéo rất khó sửa .Nó khuyếch đại thành hai tín hiệu ngược pha nhau rồi đưa ra cả hai dây +_ của loa ( các ampli bình thường chỉ có một đường tín hiệu ra loa và một dây tiếp mát ) .
                            Như vậy ý bác Van đây là dạng cầu?

@LVT có thể chụp rõ hơn nữa cái mạch Pre không , cả 2 mặt càng tốt.

Comment

Như vậy ý bác Van đây là dạng cầu?

@LVT có thể chụp rõ hơn nữa cái mạch Pre không , cả 2 mặt càng tốt.
                              Tép có thể giúp mình đc vụ này thì hay quá. Hiện giờ mình đang ở cơ quan nên ko có mạch ở đây để chụp, để tối về mình chụp tất rồi post lên nhé! Thks!

Có điều, với con này mình nghĩ, vì nó khuyếch đại kiểu kéo đẩy, mà nó là chạy 2 kênh riêng biệt cho nên cái vấn đề cân bằng điện áp rất quan trọng, mình nghĩ nó bị lệch DC nhưng ko biết từ đâu, trên cái bo nguồn nó có một bộ ổn áp DC hạ áp từ +-42VDC xuống +-30VDC (dùng 2 con zener 31V) nhưng một trong 2 con zener này bị thay bằng con 33V, hôm nọ mình đi mua zener 31V ko có, chỉ có loại 33V nên mình mua về thay vào cả 2 con là 33V, nhưng không hiểu sao đo áp ra lại bị lệch -31VDC và +34VDC, đồng thời cái áp +-42VDC cũng bị lệch luôn (hình như là -40 và +44 thì phải (trước đấy áp +-42VDC vẫn ok). Mỗi ngày lại sinh ra một rắc rối!
                              Có lẽ mình phải xử lý toàn bộ mọi thứ cho con Amp này quá! Hix!

0989313142

Comment

Tép có thể giúp mình đc vụ này thì hay quá. Hiện giờ mình đang ở cơ quan nên ko có mạch ở đây để chụp, để tối về mình chụp tất rồi post lên nhé! Thks!

Có điều, với con này mình nghĩ, vì nó khuyếch đại kiểu kéo đẩy, mà nó là chạy 2 kênh riêng biệt cho nên cái vấn đề cân bằng điện áp rất quan trọng, mình nghĩ nó bị lệch DC nhưng ko biết từ đâu, trên cái bo nguồn nó có một bộ ổn áp DC hạ áp từ +-42VDC xuống +-30VDC (dùng 2 con zener 31V) nhưng một trong 2 con zener này bị thay bằng con 33V, hôm nọ mình đi mua zener 31V ko có, chỉ có loại 33V nên mình mua về thay vào cả 2 con là 33V, nhưng không hiểu sao đo áp ra lại bị lệch -31VDC và +34VDC, đồng thời cái áp +-42VDC cũng bị lệch luôn (hình như là -40 và +44 thì phải (trước đấy áp +-42VDC vẫn ok). Mỗi ngày lại sinh ra một rắc rối!
                                Có lẽ mình phải xử lý toàn bộ mọi thứ cho con Amp này quá! Hix!
                                -Bạn cân bằng DC trên mỗi bên (VR DC offset) về chính xác 0v, sau đó đo lại 2 đầu out ra loa xem còn DC 5v không?
                                -không có zener 31 thì dùng zener 15v nối tiếp zener 16v (hoặc nối tiếp nhiều zener cho đủ 31 volt thì thôi.
                                - Nếu thay 1 cặp zener rồi mà nguồn không cân đối thì đo lại các điện trở trên mạch nguồn (phải tháo ra khỏi mạch) xem có bị tăng trị số không? (do già tuổi), nếu bị tăng trờ thì thay, nhớ đo từng cặp trên nguồn + và -.; tụ điện cũng test lại đi.

Comment

Về tác giả

Collapse

lvt195 Phức tạp lắm! Tìm hiểu thêm về lvt195

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X