Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xạc ắc quy , xạc xe điện , Tổng hợp các loại máy nạp ắc quy dùng biến áp và dùng nguồn xung

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xạc ắc quy , xạc xe điện , Tổng hợp các loại máy nạp ắc quy dùng biến áp và dùng nguồn xung

Đề nghị các đồng chí viết bài lên quan đến xạc ắc quy xạc xe điện vào đây để tiện quản lý và tra cứu thông tin

Để nạp ắc quy người ta thường dùng máy biến áp cơ , mạch điện tử nguồn xung , pin mặt trời , máy phát kéo bằng động cơ
    mỗi loại đều có đặc thù và nguyên lý bí quyết , đặc tính hay dở riêng kaka

http://baohanhbeptu.vn
    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
    ĐT: 0967 403 123

Nhờ Bác Tiến và A/E giúp tôi sử cái bệnh của xạc xe đạp điện 220Ac/48V DC. Khi cắm xạc 2 đèn báo cử chớp liên tục. Tôi kiểm tra xung quanh con LM 358 thì thấy các điện trở vẫn tốt. Tôi đã thay thử PC 817, TL431 nhưng vẫn không cải thiện được tình hình.Nhờ các Bác hướng dẫn cách chữa và giải thích thêm cho tôi hiểu cách làm việc của con LM 358. Xin cảm ơn các Bác. Sau đây là hình ảnh của mạch:

Comment

Hẳn mạch này bị rò dòng đầu ra nơi diode hoặc các linh kiện của mạch TL431 (các R và chính TL) có vấn đề khiến mạch không thể dao động được vì thiếu nguồn cấp cho IC PWM 3842 gì đó ( nếu loại khả năng BAX hư, em mới sửa một cái công suất lớn hơn, cắm điện chớp đèn một lát thì ngủm 3842 luôn). Bác thử kiểm tra và thay TL431 khác xem sao nhé!

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
        Hẳn mạch này bị rò dòng đầu ra nơi diode hoặc các linh kiện của mạch TL431 (các R và chính TL) có vấn đề khiến mạch không thể dao động được vì thiếu nguồn cấp cho IC PWM 3842 gì đó ( nếu loại khả năng BAX hư, em mới sửa một cái công suất lớn hơn, cắm điện chớp đèn một lát thì ngủm 3842 luôn). Bác thử kiểm tra và thay TL431 khác xem sao nhé!
        Cảm ơn Bác. Tôi sẽ kiểm tra lại các LK xung quanh con 431. Nhưng áp ra thấp lắm các Bác ah. Tôi đo sau dios xac. chỉ có 15V. Chân 8 của LM358 có 2V. ..

Comment

Nguyên văn bởi thanhcan_48 Xem bài viết
          Nhờ Bác Tiến và A/E giúp tôi sử cái bệnh của xạc xe đạp điện 220Ac/48V DC. Khi cắm xạc 2 đèn báo cử chớp liên tục. Tôi kiểm tra xung quanh con LM 358 thì thấy các điện trở vẫn tốt. Tôi đã thay thử PC 817, TL431 nhưng vẫn không cải thiện được tình hình.Nhờ các Bác hướng dẫn cách chữa và giải thích thêm cho tôi hiểu cách làm việc của con LM 358. Xin cảm ơn các Bác. Sau đây là hình ảnh của mạch:

bác xem tách riêng khối nạp thì đầu ra 48v đã ổn định chưa ? đầu tụ nó ổn định 56-63v nhé không phải 48v đâu ạ
          khối công xuất đã ổn định thì xem lại khối nạp Con SCR với Lm358
          khối nguồn chưa ổn định có khả năng bác thay sai con điện trở bên sơ cấp lúc bác sửa nguồn

Comment

Thay diode nănxúng đầu ra kiêm trasem có thể bị đưtmạch hoặc thế bị bong chân

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết

bác xem tách riêng khối nạp thì đầu ra 48v đã ổn định chưa ? đầu tụ nó ổn định 56-63v nhé không phải 48v đâu ạ
              khối nguồn chưa ổn định có khả năng bác thay sai con điện trở bên sơ cấp lúc bác sửa nguồn
              Con SCR Ở CHỔ NÀO ?BÁC VT123 CHỈ CHO EM VỚI.EM KHÔNG NHÌN THẤY.CẢM ƠN BÁC NHIỀU.

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết

Cảm ơn Viettien và các Bác đẫ góp ý.Hôm nay tôi bỏ công tháo Kiểm tra từng LK ... và tập trung tìm ở phần sơ cấp BA. và tìm thấy 1 con tụ 103/100V bị mục chân. Con tụ này nối chân 3 và 4 của Dios so quang. Thay xong là đèn báo xạc hết nháy. Quạt làm mát quay và áp đầu ra 52V. Thử tải bằng bóng sợi đốt 10W thấy sáng , xác chạy êm. Có lẽ thế là ổn rồi. Tôi để chạy xạc thử vài lần xem có còn bệnh gì khác nữa không. Nếu nó sinh sự thì mong các Bác giúp nhé.

Comment

các bác ơi nguồn cấp cho con 3845b ở xạc xe điện là bao nhiêu vol vậy.em đo nó có 8v đầu ra thì kim hơi nháy kim không biết có ổn không.bác nào biết cho em ý kiến với thanks.

Comment

Nguyên văn bởi dinhvanquy09 Xem bài viết
                    các bác ơi nguồn cấp cho con 3845b ở xạc xe điện là bao nhiêu vol vậy.em đo nó có 8v đầu ra thì kim hơi nháy kim không biết có ổn không.bác nào biết cho em ý kiến với thanks.
                    vậy là bình thường đấy 80% là chạy

Comment

Chào cả nhà, em có cái mạch nạp 48V chỉnh lại để sạc 12V mà gặp vấn đề cứ đưa con diode S20C45 của nguồn PC nào vào là chết con ấy dù chưa tải và nó chịu được tới 45V. Lắp thử con UF4007 vào đo thử thì áp ra chưa tới 15V. Soi trên máy hiện sóng thấy có các gai tới 30V lận, thế là sao nhỉ, vì mạch này dùng 3842 có hồi tiếp thì dù không dùng tụ lọc áp ra max cũng chỉ 15V như tính toán mới đúng chứ?!
                      Attached Files

Comment

Áp ra chỉ 15V nhưng áp ngược của nguồn flyback mà diode phải chịu đựng thường gấp 4-5 lần áp ra. Diode ra chết là phải rồi. Nguồn bridge, forward không bị hiên tượng này.

Nguồn flyback có nhiều cái khác so với nguồn máy tính nên không thể dùng lẫn linh kiện chúng với nhau được : biến áp phải có khe hở, điện áp ngược chịu đựng của diode đầu ra phải cao, snubber phía sơ cấp phải thiết kế rất cẩn thận ...
                        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Xin nói thêm là chỗ R48K khoanh màu vàng thay bằng 12K, cuộn sơ cấp 18vòng gỡ bớt còn 5vòng, Lúc chưa tháo BAX có đo cuộn sơ cấp nguyên thuỷ là 348uH, sau khi gỡ lõi rút dây đo lại cũng xấp xỉ 348uH, mạch chạy f~50-54kHz.

Comment

CHào các bác,
                            xin hỏi có bác nào có máy nạp của Nga cũ có mạch điều chỉnh dòng nạp bằng SCR kết hợp với 2 tranzito và VR 20~50K không , cho em xin sơ đồ mạch với, các mạch điều chỉnh bằng diac + sidac bây giờ ( kiểu chỉnh tốc độ khoan hoặc quạt trần) toàn phải dùng VR 500K , em đang còn một số VR20K dây quấn rất tốt bỏ đi hơi phí

Về cơ bản em nhớ mạch như thế này, nhưng cụ thể trị số như nào ko nhớ lắm,
                            Bác nào có thì cho xin sơ đồ, Em xin cảm ơn.
                            Attached Files
                            Chán ko buồn ký.

Comment

Người ta dùng cái mạch này khi mà triac chưa có sẵn.
                              ​Cả đống linh kiện bên phải 4 cái diodes D1 - D4 chính là để thay thế cho mạch điều chỉnh dùng triac đó, anh tho hoc viec ạ.
                              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X