Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ, timer tủ lạnh Sanyo không chạy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ, timer tủ lạnh Sanyo không chạy

Chào các bạn
    Tủ lạnh Sanyo, timer không chịu chạy, nên không xả đá được. Mình có đo điện thế các dây 1, 2, 3, 4 để kiểm tra, kết quả như sau:
    3-1 khoảng 100v : nuôi cuộn timer
    3-2 khoảng 100v : mạch xả đá
    3-4 khoảng 220v : nuôi block
    Mình đã kiểm tra các phụ kiện liên quan như : sò nóng, sò lạnh, cầu chì 70 độ, trở xả đá, chúng hoạt động tốt.
    Tuy nhiên timer vẫn không chiu chạy, đã thay thử timer đang chạy tốt từ máy tủ khác, tuy nhiên timer vẫn không chạy, (các timer đều có test trưc tiếp 220v.) chay OK hết nha.
    Có cách nào khác phục dươc không, nhờ anh em giúp đỡ
    Cám ơn nhiều lắm
    Binh An Click image for larger version

Name:	so do may lanhnghiem 01.PNG
Views:	20664
Size:	528.3 KB
ID:	1698218

Bạn kiểm tra cảm biến nhiệt chưa?

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
      Bạn kiểm tra cảm biến nhiệt chưa?

Đã kiểm tra hết các linh kiện liện quan. Bạn thấy mình đo có diện áp ở các đầu dây mà

Có điều mình không hiểu là điện thế 1-3 và 3-2 còn chỉ hơn 100v một chút, đến nỗi không chay nổi timer

Click image for larger version

Name:	3-1.PNG
Views:	19014
Size:	528.8 KB
ID:	1698225

Name:	3-2.PNG
Views:	18897
Size:	525.8 KB
ID:	1698227

Name:	3-4.PNG
Views:	18310
Size:	525.3 KB
ID:	1698228
      Attached Files

Comment

POST NHẦM 02 LẦN
        POST NHẦM 02 LẦN

Comment

Nguyên văn bởi 1964binhan Xem bài viết

Đã kiểm tra hết các linh kiện liện quan. Bạn thấy mình đo có diện áp ở các đầu dây mà

Có điều mình không hiểu là điện thế 1-3 và 3-2 còn chỉ hơn 100v một chút, đến nỗi không chay nổi timer
          Chắc đứt điện trở giải đông rồi. Hãy đo xem nó có giá trị bao nhiêu ?

Comment

có ai biet ở sài gòn có chổ nào học sửa chửa board mach máy giặt tại tiệm k vậy?cho mình xin địa chỉ đi

Comment

Chắc đứt điện trở giải đông rồi. Hãy đo xem nó có giá trị bao nhiêu ?
              Có thể test điện trở xả băng bằng cách nối trực tiếp điện trở này vào điện 110v hoặc 220v không bạn?

Comment

Có thể test điện trở xả băng bằng cách nối trực tiếp điện trở này vào điện 110v hoặc 220v không bạn?
                Bạn đo được các giá trị điện áp, sao không chuyển thang đo điện trở để đo xem nó có giá trị bao nhiêu ôm?

Comment

Bạn đo được các giá trị điện áp, sao không chuyển thang đo điện trở để đo xem nó có giá trị bao nhiêu ôm?
                  Mình chưa có thời gian để tháo ra bạn , với lại nếu test được với nguồn xoay chiều thì có vé trực quan hơn, biết chắc là nó có nóng lên không

Comment

Mình chưa có thời gian để tháo ra bạn , với lại nếu test được với nguồn xoay chiều thì có vé trực quan hơn, biết chắc là nó có nóng lên không
                    Chưa cần chính xác nên không phải tháo ra.(Đằng nào sau này chẳng phải tháo ra thay!). Hãy đo điện trở giữa chân 1 của Timer (dây đen) và chân cắm điện và cho biết giá trị là bao nhiêu!

Comment

Chưa cần chính xác nên không phải tháo ra.(Đằng nào sau này chẳng phải tháo ra thay!). Hãy đo điện trở giữa chân 1 của Timer (dây đen) và chân cắm điện và cho biết giá trị là bao nhiêu!

Đầu tiên, mình rất cảm ơn sự giúp đỡ của bác tungoc,đúng như bác dự đoán, hôm nay mình tháo ra và thấy điển trở giải băng bị đứt rồi, thay xong chay OK hết bác ơi. Cám ơn bác tungoc rất nhiều nha!

Comment

Có bác nào giải thích giùm khi điện trở giải băng bị đứt rôi, mà đo điện thế đầu dây 1 và 3 vẫn có điện thế 100v không?

Comment

Chào các bạn
                          Tủ lạnh Sanyo, timer không chịu chạy, nên không xả đá được. Mình có đo điện thế các dây 1, 2, 3, 4 để kiểm tra, kết quả như sau:
                          3-1 khoảng 100v : nuôi cuộn timer
                          3-2 khoảng 100v : mạch xả đá
                          3-4 khoảng 220v : nuôi block
                          Mình đã kiểm tra các phụ kiện liên quan như : sò nóng, sò lạnh, cầu chì 70 độ, trở xả đá, chúng hoạt động tốt.
                          Tuy nhiên timer vẫn không chiu chạy, đã thay thử timer đang chạy tốt từ máy tủ khác, tuy nhiên timer vẫn không chạy, (các timer đều có test trưc tiếp 220v.) chay OK hết nha.
                          Có cách nào khác phục dươc không, nhờ anh em giúp đỡ
                          Cám ơn nhiều lắm
                          Binh An [ATTACH=CONFIG]n1698218[/ATTACH]
                          Không chạy là đúng rùi. Timer chạy 220v ac. Bạn đo dc có 100v. Chính xác nó sẽ là 110v dc. Bạn biết vì sao ko? Thanh heater bị đứt hoặc bị chạm nên ai đó đã cắt nó ra. Giờ bạn cắt nốt cho mình con điot ở trong hộp timer và đấu tắt lại là nó chạy bình thường. Chúc bạn thành công!

Comment

Cái này có thể do hỏng con heater đúng như bạn sharkygo nói, mh giải thik thêm vì sao lại như thế nhé:
                            - khi con heater chết thì điện nguồn 220v quá con điot sẽ bị chỉnh lưu chỉ thành 1 pha, do đó điện áp sẽ bị giảm 1/2 còn 110v (bạn sẽ biểu đồ sẽ thấy, ở chu kì âm diot ko dẫn điện)
                            - khi con heeater sống thì nó dẫn dòng 220v qua nên con timer chạy BT nhé.
                            vs sơ đồ mạch cùng các dữ kiện bạn đưa lên như mh, mh chỉ có thể chỉ ra đc nguyên nhân vậy thôi.
                            Chúc ae bổ sung thêm đc kiến thức nhé. Hihi

Comment

Về tác giả

Collapse

1964binhan Tìm hiểu thêm về 1964binhan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X