Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Quạt điều khiển senko TR828

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Quạt điều khiển senko TR828

Em có các mạch của quạt senko tr828, bấm số quạt quay rồi tắt luôn không biết do gì, các bác giúp em với

Bạn đã đo được những cái gì rồi.

Comment

Các cao nhân pro đâu rồi giúp bạn ý đi ạ.
      Kẻ thấp nhân này xin phép khơi mào xíu ạ.
      Bạn chủ top vui lòng nói rõ trạng thái quạt cụ thể hơn nhé.
      Mình chỉ nói vài chỗ bạn kiểm tra xem ha.
      Bạn tháo pin remote và bấm bằng nút trên quạt xem ok không.
      - nếu ok thì khả năng remote của bạn bị chạm phím off do rơi rớt hay chạm nước, cần tháo ra xem vệ sinh lại
      - nếu no ok thì khả năng bị từ các ic điều khiển.
      Bạn cần dò chân thứ 3 của mắt thu HN xem vào chân nào ic, cách ly ra xem có khả năng mắt hư và bị nhiễu phải lệnh OFF. k được bạn kiểm tra xem nguồn cấp cho ic có ổn định không, có thể nguồn không ổn làm ic không tự giữ trạng thái dẫn tới OFF. Không được nữa bạn vui lòng kiểm tra các tritriac xem có con nào hư không. Khả năng hư nhưng chưa chết hẳn vẫn có thể xảy ra.....
      Và chưa được thì xác định là 300k mua cái y chang về làm chuột bạch ha. Vì ic này bị mài số rồi thì cũng bó tay thôi. Hi

Comment

Đo giữa 2 chân công tắc ON/OFF xem có đủ áp ko? (5V hay 3.3V gì đấy).

Comment

Nguyên văn bởi qwerty5491 Xem bài viết
          Em có các mạch của quạt senko tr828, bấm số quạt quay rồi tắt luôn không biết do gì, các bác giúp em với
          Vâng xin chào bạn.
          Pan này cơ bản là do chiếc tụ điện màu vàng to tướng sau mạch đã bị giảm tuổi thọ, vì đa phần các mạch này dùng tụ cao áp để hạ áp nên khi tụ bị giảm tuổi thọ dòng điện khi chưa chạy tải sẽ đủ để kíc cho vi sử lý hoạt động nhưng khi có áp tải vào động cơ quạt sẽ làm dòng chung của mạch bị giảm đột ngột nên vi sử lý sẽ ngừng hoạt động.
          Để kắc phục lỗi này bạn hãy thay chiếc tụ hình vuông màu vàng đi là mạch sẽ hoạt động bình thường.

Comment

tụ 1uf màu vàng kia bị giảm trị số khiến khi on sụt nguồn 5v sinh pan như vậy.Nếu bạn ko có tụ thay có thể đi mua 2 con 2uf,tụ quạt bán nhiều cửa hàng dân dụng,về đầu nối tiếp rồi thay vào,tìm chỗ đặt sao cho nhét đc ở bên trong.
            Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
              tụ 1uf màu vàng kia bị giảm trị số khiến khi on sụt nguồn 5v sinh pan như vậy.Nếu bạn ko có tụ thay có thể đi mua 2 con 2uf,tụ quạt bán nhiều cửa hàng dân dụng,về đầu nối tiếp rồi thay vào,tìm chỗ đặt sao cho nhét đc ở bên trong.
              Tụ quạt cũng có loại 1uF mà, sao phải mua 2 con mắc nối tiếp? Hay ý bạn mắc nối tiếp để chia đều điện áp chỉ còn 1 nửa cho mỗi tụ?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Tụ quạt cũng có loại 1uF mà, sao phải mua 2 con mắc nối tiếp? Hay ý bạn mắc nối tiếp để chia đều điện áp chỉ còn 1 nửa cho mỗi tụ?
                tụ 1uf ko thông dụng bạn ạ:1,5...2....2.5uf thông dụng dễ mua hơn.
                Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Tụ quạt 1uF là thông dụng bậc nhất. Mặt khác cũng không bắt buộc phải dùng tụ dầu của quạt. Mua tụ phim (tụ kẹo) 1uF = 105 thay vào cũng chạy tốt, tụ phim còn bền hơn tụ dầu vì không có cái gì để mà khô, cứ thế chạy mãi thôi.
                  Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                    Tụ quạt 1uF là thông dụng bậc nhất. Mặt khác cũng không bắt buộc phải dùng tụ dầu của quạt. Mua tụ phim (tụ kẹo) 1uF = 105 thay vào cũng chạy tốt, tụ phim còn bền hơn tụ dầu vì không có cái gì để mà khô, cứ thế chạy mãi thôi.
                    À bây giờ đã hiểu tại sao quạt cứ phải thay tụ liên tục

Comment

Về tác giả

Collapse

qwerty5491 Tìm hiểu thêm về qwerty5491

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X