Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dùng keo 502 cách điện cho các cuộn dây stator của quạt máy.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dùng keo 502 cách điện cho các cuộn dây stator của quạt máy.

Chào các ACE.
    Cho mình hỏi có thể dùng keo 502 cách điện cho các cuộn dây stator của quạt máy không?
    Nhờ ACE tư vấn nha, cám ơn rất nhiều

Sơn cách điện bán đầy ở các hàng vật tư kỹ thuật điện mà ?

Tùy loại chất bọc cách điện, keo 502 có thể dùng tốt hoặc phá hỏng lớp bọc. Tính theo đơn vị khối lượng, nó khá đắt.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Keo này bạn chỉ nên dùng với mục đích là dán thôi. Dùng làm keo cách điện cũng tạm được nhưng với chất và yêu cầu làm việc tĩnh và không nóng. Chứ cách điện cuộn dây quạt rồi bạn bật quạt 1 lúc vừa mát vừa có mùi thịt nướng và xông khói luôn ý. Keo này dính nhiệt nó sẽ cháy làm hư cách điện dẫn tới chập dây và cháy nổ.
      Còn bạn muốn dùng hay không tùy bạn nhé nếu không muốn

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
        Sơn cách điện bán đầy ở các hàng vật tư kỹ thuật điện mà ?

Tùy loại chất bọc cách điện, keo 502 có thể dùng tốt hoặc phá hỏng lớp bọc. Tính theo đơn vị khối lượng, nó khá đắt.

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
        Keo này bạn chỉ nên dùng với mục đích là dán thôi. Dùng làm keo cách điện cũng tạm được nhưng với chất và yêu cầu làm việc tĩnh và không nóng. Chứ cách điện cuộn dây quạt rồi bạn bật quạt 1 lúc vừa mát vừa có mùi thịt nướng và xông khói luôn ý. Keo này dính nhiệt nó sẽ cháy làm hư cách điện dẫn tới chập dây và cháy nổ.
        Còn bạn muốn dùng hay không tùy bạn nhé nếu không muốn
        Cám ơn các anh bqviet, Thangbpvn đã hướng dẫn
        Vậy mình có thể mua vecni để đổ thêm vào cuộn stator để giảm độ nóng của quạt hay không, vì quạt chạy khá nóng. Mình sợ quạt cháy cuộn dây stator nếu sử dụng thời gian dài
        Nếu như sử dụng được, nhờ anh em hướng dẫn cách sử dụng vecni luôn nha.

Comment

Đúng rồi.anh có thể dùng vecni vì bài của nó là vậy mà. Tuy nhiên chức năng chính của vecni là chống chạm chập và tạo độ cứng, ổn định cho cuộn dây tránh rung động do điện từ trường khi hoạt động gây nên. Em thấy làm mát thì chưa đúng lắm ạ.
          Còn việc dùng cho quạt thì NSX đã thiết kế sao thì cứ y vậy mà làm. Quạt làm mát nhờ luồng gió hút sau cánh quạt ra trước. Vừa tạo gió thổi mát cho ta, vừa làm không khí chuyển động và làm mát phần nào dây cuốn.
          Tuy nhiên nếu bác muốn thật sự làm mát cho quạt thì có nhiều cách như: đóng vỏ kín, đổ dầu làm mát vào trong, tuy nhiên xem xét lại stato và roto như thethế nào, hay làm mát cưỡng bức với các kiểu... ( đó chỉ đối với quạt dùng cho yêu cầu đặc biệt sợ nóng sẽ ảnh hưởng tới hệ thống máy hay sao đó thôi. Còn nếu là quạt làm mát ở gia đình thì anh khỏi lo đi, việc anh thay cuộn dây chỉ đáng khoảng 30k trong khi anh làm mát cho nó có khi giá gấp cả chục lần là ít ấy, với lại sài nhiều cuộn dây nó yếu thì quạt yếu nên thay mới cũng đáng thôi. )
          Còn lúc nãy do em đọc không kỹ nên nhầm tên anh, có lẽ xưng hô sai. Em có lẽ nhỏ tuổi hơn anh nhiều ạ.

Comment

Còn việc đổ keo vecni thì trên mạng có nhiều, có cả video hướng dẫn anh nên tham khảo qua video sẽ dễ hiểu hơn. Còn cách em hay làm chỉ là đổ keo vecni lên cuộn dây trong stato và để khô thôi. Thời gian khô hơi lâu. Em thường phơi nắng hoặc sấy với lượng nhiệt và gió ban đầu hơi thấp, sau khi bề mặt keo hơi cứng thì tăng nhiệt và gió lên xíu. (Làm vậy hơi tốn kém điện sấy đó, hi. Tuy nhiên em thì chẳng cuốn lại dây quạt bao giờ, đó là em làm các cuộn dây khác là như thế thôi, nhờ các bác hỗ trợ) hi

Comment

Cám ơn 2 anh bqviet, Thangbpvn rất nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

1964binhan Tìm hiểu thêm về 1964binhan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X