Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sửa chữa driver bóng đèn led dân dụng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sửa chữa driver bóng đèn led dân dụng

Tình hình là em k có đt chụp hình nên giải thích chung chung nhé.

Bóng led tuýp của em bi tắt. Em tháo ra rồi mắc nguồn vào thì nghe âm thanh è è è nhỏ ở driver. Kiểm tra các bóng led thì đều sáng + Tụ điện không bị phòng.
    Bình thường 1 cái driver có 3 cái tụ điện, em tháo cái lớn nhất: không sáng, không còn kêu è è. em tháo thêm cái thứ 2, để cái tụ nhỏ nhất lại: đèn sáng.
    Sau đó em lắp lại cái tụ lớn nhất vào (tức là lúc này chỉ còn 2 tụ lớn nhất và nhỏ nhất): không sáng, cũng không có âm thanh è è luôn.

Vậy cho em khỏi: tại sao khi tháo cả 2 tụ thì lại sáng đèn? điều này có nguy hiểm gì không?
    Như vậy tác dụng của tụ điện để làm gì ạ?
    Tiếng è è này nguyên nhân là do đâu ạ?

Em dân ngoài ngành, đam mê vọc phá đồ tiện tử vui thôi, các bác giúp em.

hinh anh day cac bac, giup em voi
    Attached Files

Comment

Tụ điện lớn nhất (400v) để lọc nguồn sau bộ nắn cầu. Tụ ở giữa lọc điện áp nguồn nuôi IC. Tụ cuối ổn định điện áp cho đầu ra. Bạn không nên bỏ tụ nào cả.

Khả năng tiếng kêu phát ra từ cuộn cảm. Tháo nó ra rồi tẩm sơn cách điện xem có hết không nhé.

Comment

Nguyên văn bởi tuannguyenb5 Xem bài viết
        Tụ điện lớn nhất (400v) để lọc nguồn sau bộ nắn cầu. Tụ ở giữa lọc điện áp nguồn nuôi IC. Tụ cuối ổn định điện áp cho đầu ra. Bạn không nên bỏ tụ nào cả.

Khả năng tiếng kêu phát ra từ cuộn cảm. Tháo nó ra rồi tẩm sơn cách điện xem có hết không nhé.
        Ý chà, em dân nghiệp dư, hỏng có sơn cách điện luôn @

Mà sao khi bỏ tự nó k kêu, mà lắp đủ các tự vào nó lại kêu nhỉ? Em cú nghĩ là do tụ mà lắp từng cái vào lại k kêu

Comment

Về tác giả

Collapse

nlqt Tìm hiểu thêm về nlqt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X