Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn quạt sạc Kentom bị nổ cầu chì

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguồn quạt sạc Kentom bị nổ cầu chì

Xin chào các bác,

Em có cây quạt sạc để lâu, nay cắm lại nó kg lên, em mở ra đo thấy cầu chì bị đứt. Em thay cầu chì mới vô, vừa cắm điện là nó nổ chỗ cầu chì ngay.
    Mạch nó đây, mong các bác chỉ em hướng đo, tìm lỗi để xử lý .

Em xin cảm ơn các bác và chúc các bác 1 ngày vui vẻ !

Dĩ nhiên phải kiểm tra cầu diode và mosfet trước, còn cầu chì phải thay bằng đèn sợi đốt (hoặc 1 trong 2 dây nguồn phải cho chạy qua đèn sợi đốt), khi nào cắm nguồn mà đèn không sáng (hoặc sáng mờ), đầu ra có điện áp thì hẵng thay cầu chì thật vào.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Dĩ nhiên phải kiểm tra cầu diode và mosfet trước, còn cầu chì phải thay bằng đèn sợi đốt (hoặc 1 trong 2 dây nguồn phải cho chạy qua đèn sợi đốt), khi nào cắm nguồn mà đèn không sáng (hoặc sáng mờ), đầu ra có điện áp thì hẵng thay cầu chì thật vào.
      Dạ, mình tháo ra đo thì con mosfet 6N60 bị hư và 2 trong 4 con diode chỗ cầu diode bị hư luôn, ,ình sẽ thay hết cả 4 con diode và con mosfet
      Ngoài ra mình thấy con trở này nó bị nổ 1 khoảng, xả ra đo thì không có điện trở và không thông. Mình không nhìn được màu chính xác xin nhờ anh em xem dùm trị số của nó ạ.

Mình xin cảm ơn !
      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi toivannho Xem bài viết

Dạ, mình tháo ra đo thì con mosfet 6N60 bị hư và 2 trong 4 con diode chỗ cầu diode bị hư luôn, ,ình sẽ thay hết cả 4 con diode và con mosfet
        Ngoài ra mình thấy con trở này nó bị nổ 1 khoảng, xả ra đo thì không có điện trở và không thông. Mình không nhìn được màu chính xác xin nhờ anh em xem dùm trị số của nó ạ.

Mình xin cảm ơn !
        Con này là cam-trắng-nhũ bạc-nhũ vàng, trị số 0.39 ohm.
        Nhưng bạn chuẩn bị tinh thần là IC xung cũng chết rồi nhé, hiếm khi chết FET + trở mà IC sống lắm.

Comment

Nhưng bạn chuẩn bị tinh thần là IC xung cũng chết rồi nhé, hiếm khi chết FET + trở mà IC sống lắm.
          Mình vừa chạy ra chợ mang theo con đó và ng ta bán đúng con trở 0.39ohm, và mua con mosfet 6N60C
          Về đến nhà thấy anh nói chắc con IC xung die, vậy giờ mình thay con mosfet, trở, 4 con diode vô coi sao anh nhé,
          À, mình vừa chụp hình con IC xung nó là LK3844B, con này chợ N Tảo có không anh ? Nếu không thì có thể dùng con nào khác thay thế không vậy anh ?
          Xin cảm ơn anh và chúc anh buổi chiều vui vẻ !
          Attached Files

Comment

Con IC nguồn là UC3844 không phải LK3844, con này là con thông dụng, ra mấy quầy nhật tảo có bán.

Comment

Xin cảm ơn bạn trthnguyen và bạn @MinhHoi0211

Chiều nay mình thay 4 con diode, con trở và mosfet xong, chỗ cầu chì mình gắn 1 bóng dây tóc 60w/220V. Cắm điện bóng đèn không sáng, nhưng không có điện ra chỗ 2 dây đỏ đen. Vậy chắc là chết con IC xung UC3844 . Mai mình lại chạy ra chợ mua thay vô đúng không 2 anh ?

Mình xin cảm ơn !
              P.S: Lọ mọ làm thấy vui vui >

Comment

Xin cảm ơn bạn trthnguyen và bạn @MinhHoi0211

Chiều nay mình thay 4 con diode, con trở và mosfet xong, chỗ cầu chì mình gắn 1 bóng dây tóc 60w/220V. Cắm điện bóng đèn không sáng, nhưng không có điện ra chỗ 2 dây đỏ đen. Vậy chắc là chết con IC xung UC3844 . Mai mình lại chạy ra chợ mua thay vô đúng không 2 anh ?

Mình xin cảm ơn !
                P.S: Lọ mọ làm thấy vui vui >
                Đúng rồi, bạn đo diode ngõ ra có chập không nữa?

Comment

Đúng rồi, bạn đo diode ngõ ra có chập không nữa?
                  Mình vừa đo xong: chỗ ngõ ra cầu diode là 213 VDC. Vậy ổn chưa bạn ?

Comment

Mình vừa đo xong: chỗ ngõ ra cầu diode là 213 VDC. Vậy ổn chưa bạn ?
                    Mình nói ngõ ra là nguồn OUTPUT (phần thứ cấp) ấy, chứ cái bạn đo là nguồn vào mà, đo diode thứ cấp xem có bị chập không chứ không phải đo V.
                    Mà nguồn vào sau cầu diode 213VDC là thấp rồi, chuẩn phải khoảng 310V cơ mà, có lẽ tụ lọc bị khô hoặc mục chân rồi.
                    Tiện thể đo trở kháng giữa chân 3 và 4 con so quang xem có bị rò không?

Comment

Mình nói ngõ ra là nguồn OUTPUT (phần thứ cấp) ấy, chứ cái bạn đo là nguồn vào mà, đo diode thứ cấp xem có bị chập không chứ không phải đo V.
                      Mà nguồn vào sau cầu diode 213VDC là thấp rồi, chuẩn phải khoảng 310V cơ mà, có lẽ tụ lọc bị khô hoặc mục chân rồi.
                      vâng, mình sẽ làm theo bạn hướng dẫn và báo lại kết quả ạ !

Comment

Xin chào bạn @trthnguyen,
                        Mình xin báo lại kết quả khả quan hôm nay mình làm xong đây bác:
                        - Con tụ nguồn bác nó đúng y boong:khi mình xả mối hàn thì thấy nó bị mục đứt 1 chân. Mình thay con tụ đó.
                        - Mình xả 2 con diode to ở chỗ đầu ra đothì còn ok
                        - Mình đo 2 chân 3,4 con so quang thì thấy còn tốt
                        - Mình hàn con UC3844 vô,
                        Kết quả có điện 7,8VDC out ngon lành và ổn định.

Vài tấm hình gửi bạn xem.

Mình xin chân thành cảm ơn bạn @trthnguyen và các anh em khác đã tận tình chỉ mình sửa,dù thực sự giá trị nó kg bao nhiêu nhưng thú thật rất vui !!!

Comment

Về tác giả

Collapse

toivannho Tìm hiểu thêm về toivannho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X