Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Em cần cả nhà hỗ trợ tính toán thiết kế nam châm điện ạ.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em cần cả nhà hỗ trợ tính toán thiết kế nam châm điện ạ.

Kính chào anh chị em trong diễn đàn
    Hiện tại em đang cần hỗ trợ công thức tính toán quấn cuộn coil cho nam châm điện ạ.
    Em đang có 1 lõi thép đường kính 75mm, chiều dài 100mm
    Em dùng áp 1 chiều 12v 20A để tải cho nó mà không biết tính toán quấn dây bao nhiêu, số vòng bao nhiêu nên rất mong anh chị em giúp đỡ với ạ.
    Em xin cảm ơn cả nhà mình ạ

Nếu không có yêu cầu gì về công suất hay thời gian/ lực hút hút vật thì cứ tính cho cuộn dây sẽ có điện trở thuần như sau:

1. Thiết diện dây quấn tối thiểu: 12V/6A/ly vuông= 2ly vuông.

2. Lấy dòng điện qua dây là 6A: 12V/6A = 2 ôm.

Vậy bạn cứ tính theo thiết diện dây và dòng điện như thế xem nó dài bao nhiêu rồi quấn hết sợi dây đó vào lõi là được.

Comment

Nguyên văn bởi nhatvinhpyvn Xem bài viết
      Kính chào anh chị em trong diễn đàn
      Hiện tại em đang cần hỗ trợ công thức tính toán quấn cuộn coil cho nam châm điện ạ.
      Em đang có 1 lõi thép đường kính 75mm, chiều dài 100mm
      Em dùng áp 1 chiều 12v 20A để tải cho nó mà không biết tính toán quấn dây bao nhiêu, số vòng bao nhiêu nên rất mong anh chị em giúp đỡ với ạ.
      Em xin cảm ơn cả nhà mình ạ
      tính nam châm điện thì cần phải biết công suất tác động lên tải , như lực hút kéo , hoặc lực dùng để đẩy , hoăc cụ thể việc gì để tính công suất rồi tính đến cỡ dây quấn

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

tính nam châm điện thì cần phải biết công suất tác động lên tải , như lực hút kéo , hoặc lực dùng để đẩy , hoăc cụ thể việc gì để tính công suất rồi tính đến cỡ dây quấn
        Dạ, em cảm ơn anh ạ, em cần làm nam châm hút vật là sắt tầm 20kg ạ. Em tìm trên mạng mà ko thấy cái nào ghi rõ ràng. Rất mong sự hỗ trợ từ anh chị trong diễn đàn ạ.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
          Nếu không có yêu cầu gì về công suất hay thời gian/ lực hút hút vật thì cứ tính cho cuộn dây sẽ có điện trở thuần như sau:

1. Thiết diện dây quấn tối thiểu: 12V/6A/ly vuông= 2ly vuông.

2. Lấy dòng điện qua dây là 6A: 12V/6A = 2 ôm.

Vậy bạn cứ tính theo thiết diện dây và dòng điện như thế xem nó dài bao nhiêu rồi quấn hết sợi dây đó vào lõi là được.
          Dạ, em cảm ơn anh, em có quấn thử 1 cái với dây quấn 0.6 chiều dài bằng dây quấn biến áp amply cuộn sơ cấp chạy điện 220v. Em cấp nguồn 12v thấy báo dòng là 2.3A, chạy tầm 10 phút thì khá nóng mà sức từ không mạnh lắm ạ.
          Em đang cần công thức để tính toán cho chuẩn với cái quan trọng là nó có thể hoạt động thời gian dài mà ko nóng ạ, em cần quấn cục hút được 20kg anh ạ.

Comment

Nguyên văn bởi nhatvinhpyvn Xem bài viết

Dạ, em cảm ơn anh ạ, em cần làm nam châm hút vật là sắt tầm 20kg ạ. Em tìm trên mạng mà ko thấy cái nào ghi rõ ràng. Rất mong sự hỗ trợ từ anh chị trong diễn đàn ạ.
            vật hút là 20 kg sắt , nhưng có nậng lên cao để di chuyển hoặc chỉ là hút giữ thôi , vì mỗi cách đều có sự khác nhau về lực của nam châm điện , nam châm điện có 3 dạng , dạng ống dây có lõi sắt di chuyển dùng kéo các vật trọng một đoạn ngắn , dạng trụ thì chỉ dùng những việc nhỏ như hút các tiếp điểm rơ le , cần gạt chuyển , còn hút vật nặng , trọng lượng lớn thì phải dùng nam châm điện lõi chữ U thì mới đủ lực được . từ trọng lượng của vật tính ra công suất và hình dạng nam châm điện rồi từ lõi tính ra cỡ dây, số vòng dây dựa trên số volt/amper/S .nếu bạn cần hút vật nặng 20kg thì phải dùng lõi sắt chữa U , nhưng phải là những lá sắt ghép lại , thì lõi không bị nóng nhiều , chứ dùng lõi sắt đặc thì sẽ rất nóng , hút lâu không được

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

vật hút là 20 kg sắt , nhưng có nậng lên cao để di chuyển hoặc chỉ là hút giữ thôi , vì mỗi cách đều có sự khác nhau về lực của nam châm điện , nam châm điện có 3 dạng , dạng ống dây có lõi sắt di chuyển dùng kéo các vật trọng một đoạn ngắn , dạng trụ thì chỉ dùng những việc nhỏ như hút các tiếp điểm rơ le , cần gạt chuyển , còn hút vật nặng , trọng lượng lớn thì phải dùng nam châm điện lõi chữ U thì mới đủ lực được . từ trọng lượng của vật tính ra công suất và hình dạng nam châm điện rồi từ lõi tính ra cỡ dây, số vòng dây dựa trên số volt/amper/S .nếu bạn cần hút vật nặng 20kg thì phải dùng lõi sắt chữa U , nhưng phải là những lá sắt ghép lại , thì lõi không bị nóng nhiều , chứ dùng lõi sắt đặc thì sẽ rất nóng , hút lâu không được
              Dạ, em cảm ơn anh, em sẽ tìm hiểu thêm ạ.

Comment

Tham khảo thử cái này:
                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

nhatvinhpyvn Tìm hiểu thêm về nhatvinhpyvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X